เพลง (ฉันจะ)รอรักที่วังขนาย ชรินทร์ นันทนาคร

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 23 ตุลาคม 2014.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขอนำเพลง รอรักที่วังขนาย ของคุณชรินทร์ นันทนาคร ขับร้อง เป็นจังหวะออฟบิท มาร้องเพื่อร่วมอนุรักษ์เพลงเก่า

เพลง (ฉันจะ)รอรักที่วังขนาย
    ชรินทร์ นันทนาคร ขับร้อง
    พร พิรุณ คำร้อง
    สมาน กาญจนะผลิน ทำนอง

โอ้ความรักของเราที่วังขนาย
    เคยหวังจะเคียงแนบกาย
    รักมลายเพราะกรรมพรากกัน
    เหลือเพียงรอยเศร้าที่รุมเร้าใจผูกพัน
    เหม่อมองแต่เพียงสายธาร
    ผ่านไหลไม่กลับคืนมา

ตะวันลับสิ้นดวงล่วงเหลี่ยมสลาย
    ความรักอำลาจากไปเหลืออาลัยหัวใจร่ำหา
    ละเมอใจอ่อนเฝ้าวอนรักให้กลับมา
    โอ้เธออย่าลืมสัญญา กลับมาที่วังขนาย

* ฉันเฝ้ารอเธออยู่ ยอดชู้จะรู้หรือไม่
    ว่าใจฉันโศกศัลย์ไม่วาย
    ฝากลมพัดไปบอกขวัญใจ ให้เขารู้ที
    ว่าที่รักยังรอไม่เปลี่ยนแปรผัน
    รอเขาชั่วคืนและวัน
    หวังสัมพันธ์รักมาเกือบปี
    ฉันคอยครวญคร่ำเจ็บช้ำหัวใจอย่างนี้
    เศร้าตรมโศกตรมฤดี คอยรักที่วังขนาย

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3296979/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2021
  2. หลวงปู่พิม

หลวงปู่พิม สมาชิก

เพลงนี้สมัยอาตมายังหนุ่มๆ จีบหมอนวดอยู่ที่วังสามหมอ จนผัวมันตามมายิง อาตมาจึงต้องหนีไปบวขนะ..โยม

3. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากเลยจ้าพี่แซม
    สุขสันต์วันเสาร์จ้า

4. sam_sbcc

นมัสการครับ เพลงนี้ทำให้ท่านต้องคิดถึงเรื่องในอดีตที่ผ่านมา เวรระงับด้วยการไม่จองเวรท่านบวชแผ่บุญกุศลไปแล้วยอมสละบวชลาจากทางโลกสู่ทางธรรมย่อมประเสริฐนะครับ

โอ้ความรักของเราที่วังขนาย
    เคยหวังจะเคียงแนบกาย
    รักมลายเพราะกรรมพรากกัน

5. KHONGRIT

KHONGRIT เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากครับ เพลงเก่าที่หาฟังไม่ได้ง่ายๆ ขอบคุณครับที่นำมาขับร้องให้ได้รับฟัง

6. sam_sbcc

ขอบคุณครับน้องดอกใบบุญ สุขสันต์วันจันทร์ครับ

เหลือเพียงรอยเศร้าที่รุมเร้าใจผูกพัน
    เหม่อมองแต่เพียงสายธาร

ผ่านไหลไม่กลับคืนมา

7. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    เพลงแบบนี้ บางเพลงได้ฟังครั้งแรกที่นี่โดยสมาชิก
    ทุ้มนุ่มเช่นเคยค่ะพี่แซม ^^

8. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงเก่าลูกกรุงจะหาฟังได้ที่เว็บพลังจิตแห่งนี้ ผมคิดว่ามีมากที่สุดถ้าติดตามมาตลอดจะมีเพลงเก่าๆที่ผมร้องมาให้ฟังอย่างต่อเนื่อง ยังมีอีกหลายเพลงที่จะนำมาเสนออีก เพื่ออนุรักษ์เพลงเก่าให้สืบสานต่อไปนะครับ...อิอิ

ตะวันลับสิ้นดวงล่วงเหลี่ยมสลาย
    ความรักอำลาจากไปเหลืออาลัยหัวใจร่ำหา

9. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงนี้หาคน(รุ่นเก่า)ฟังยากแล้วครับ....เพราะวัยและสังขารติดตามไปกับเพลงนี้ด้วย...อิอิ

ละเมอใจอ่อนเฝ้าวอนรักให้กลับมา
    โอ้เธออย่าลืมสัญญา กลับมาที่วังขนาย

10. sam_sbcc

รอเขาชั่วคืนและวัน หวังสัมพันธ์รักมาเกือบปี
    ฉันคอยครวญคร่ำเจ็บช้ำหัวใจอย่างนี้
    เศร้าตรมโศกตรมฤดี คอยรักที่วังขนาย.........