เพลง ฉันทนไม่ได้ ธานินทร์ อินทรเทพ

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 15 พฤศจิกายน 2009.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันอาทิตย์นี้ขออนุญาตนำเพลงฉันทนไม่ได้ ของคุณธานินทร์ อินทรเทพ ขับร้อง คำร้อง/ทำนองจงรัก จันทร์คณา เป็นเพลงเก่าที่มีอายุใกล้เคียงกับเพลงบทเรียนสอนรัก ซึ่งต่อมาได้มีนักร้องมาร้องอีกหลายท่านเช่นคุณดาวใจ ไพจิตร,คุณอรวี สัจจานนท์ มาฟังในเวอร์ชั่นsam_sbcc อีกบ้างนะครับ ขอเชิญรับฟังครับ

เพลง ฉันทนไม่ได้
    ธานินทร์ อินทรเทพ ขับร้อง
    จงรัก จันทร์คณา คำร้อง/ทำนอง

ขอยอมรับว่าฉันทนไม่ได้ จริงๆ
    ที่เธอแกล้งทำทุกสิ่งล้วนเป็นภาพ บาดใจฉัน
    กระซิกกระซี้ กับคนนี้กับคนนั้น
    จะแกล้งทำไมกัน ให้ฉันทร-มานใจ

เห็นคนรักอื่นเขามีรักชื่น คลอกัน
    แต่โอ้ความรักของฉัน ต้องตันอก ตันใจ
    ได้พบได้เห็นเธอออดเธออ้อน
    อยู่ กับใคร หัวใจฉันวูบลงไป
    เล็กเท่าปลายนิ้วก้อย

ทั้งๆที่รู้เธอทำเพื่อลองใจกัน
    แต่ทำอย่างนั้น ฉันคนใจน้อย
    ไม่อาจทนได้ คล้ายๆคนมีปมด้อย
    ขืนปล่อยแกล้งกันบ่อยๆ
    ฉันอาจขาดใจเพราะความหึงหวง

รู้ใจฉันด้วย ฉันรักเธอมากเพียงใด
    รักมากยิ่งกว่าหัวใจที่มันเต้น อยู่ ในทรวง
    รักสุดซาบซึ้ง จึง ต้อง หึง จึง ต้อง หวง
    ไม่อยากให้ใครทั้งปวง มาล่วงล้ำ กล้ำเกิน

(ดนตรี........)
    รู้ใจฉันด้วย ฉันรักเธอมากเพียงใด
    รักมากยิ่งกว่าหัวใจ ที่มันเต้นอยู่ ในทรวง
    รักสุดซาบซึ้ง จึง ต้อง หึง จึง ต้อง หวง
    ไม่อยากให้ใครทั้งปวง มาล่วงล้ำ กล้ำ เกิน

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.760162/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2023
  2. MelodyViolin

MelodyViolin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2007
    รีบมาตัดริบบิ้นให้ พี่แซม ดีกว่า เดี่ยวโดนตัดหน้า

ขอตัดแล้วนะ........

ร้องได้นุ่มนวล ได้บรรยากาศเหมือนเดิมเลยนะครับ

ขอมอบดอกไม้ให้เลยครับ

3. ryuzaki_benz

ryuzaki_benz เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะจังครับ ชอบครับ ^_^
    น้องผมมอบดอกไม้ให้แล้ว งั้นผมให้กระเช้าดอกไม้ละกันเน๊าะ ^_^

4. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

รู้ใจฉันด้วย....ฉันรักเธอมากเพียงใด....
    รักมากยิ่งกว่าหัวใจ....ที่มันเต้นอยู่ในทรวง ....
    รักสุดซาบซึ้ง...จึงต้องหึง...จึงต้องหวง....
    ไม่อยากให้ใครทั้งปวง...มาล่วงล้ำ....ล้ำเกิน....

"เพิ่งได้รับฟังเพลงนี้เป็นครั้งแรก...เพราะมากนะคะ....
    ภาษาเพลง...สละสลวย...งดงามมากค่ะ..."

5. ติงติง

ขอยอมรับว่าฉันทนไม่ได้....จริงๆ....
    ที่เธอแกล้งทำทุกสิ่ง....ล้วนเป็นภาพบาดใจฉัน...
    กระซิกกระซี้...กับคนนี้กับคนนั้น....
    จะแกล้งทำไมกัน...ให้ฉันทรมานใจ....

6. ติงติง

รักครานี้...ฉันเศร้าใจ...เพราะใครหรือ....
    ใจเธอดื้อ...เผลอใจ...ให้ใครหนอ.....
    แอบแบ่งใจ...ให้สาวใด....ไว้เคลียคลอ....
    เฝ้าพนอ...สาวอื่น....ฉันขื่นทรวง....

"วันนี้ ได้ฟังเพลงเพราะๆ..เศร้าๆ..ในท่ามกลางสายลมหนาว....
    อดไม่ได้ที่จะขับขานลำนำประกอบไว้ในเสียงเพลงที่แสนไพเราะนี้......"

7. stefa

stefa เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

ขอยอมรับว่าฉันทนไม่ได้ จริงๆ
    ที่เธอแกล้งทำทุกสิ่งล้วนเป็นภาพ บาดใจฉัน

ทนม่ายด้าย ทนม่ายด้าย ภาพบาดใจ
    ก็อย่ามอง ซิพี่แซม หันทางอื่น
    หันขึ้นฟ้า ดูเดือนดาว ดูเมฆหมอก
    ดูระยิบ ดูระยับ ดาวกระพริบ

[​IMG][​IMG]

8. stefa

stefa เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    รักมากยิ่งกว่าหัวใจที่มันเต้น อยู่ ในทรวง

[​IMG][​IMG][​IMG]

ฉันรักเธอ samรักเธอ รู้ใจเธอ
    เธอคือใคร ไหนคือเธอ ชื่อไรหรือ
    samรักยิ่ง samหวงยิ่ง samหึงยิ่ง
    ชักสงสัย ซะแล้ว สาวไหนหรือ

ตอบได้เป๊า

หูผึ่งกันใหญ่แล้วนะ

9. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

...กำลังอยากฟังเพลงนี้พอดีเลย
    เอ้!!!!! สาวใดกันหนอ...ทำให้คุณแซม ทนไม่ได้ อิ อิ อิ
    เสียงออกจะอ้อนป่านฉะนี้...

10. sam_sbcc

ขอบคุณครับ สำหรับช่อดอกไม้และเข้ามาตัดริบบิ้นและฟังเป็นคนแรกเลย เพลงต่อไปเชิญแวะเข้ามาอีกนะครับอิอิ....

11. KHONGRIT

KHONGRIT เป็นที่รู้จักกันดี

:boo:ฉันทนไม่ด้ายย...เพราะรักเธอมากเกินไป สงสัยจริง คุณแซม แอบไปหึงหวงใครอยู่ตอนนี้....อิอิ ขอคุณแซมร้องเพลง"เหมือนดังพี่ไม่มีสิทธิ์"ได้หรือเปล่าครับ... :':)'(

12. kasemt

kasemt Seanet Operator at thi empress hotel chiangmai

สวัสดีครับคุณแซม กลับมานั่งแถวหน้าฟังกันต่อครับ เสียงยังเพราะเหมือนเดิมครับ
    ไม่รู้นักร้องประจำวงคนเก่า ๆ ยังอยู่กันครบหรือเปล่า

13. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    เห็นไม๊ล่ะ บอกแล้วววว..ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์ :':)':)':)':)'(

14. music_lover_man

music_lover_man เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2009
    เยี่ยมยอด เหมือนเดิมครับพี่แซม ชอบฟังพี่ออกเสียงเน้นๆคำจัง บอกไม่ถูก
    มันเป็นเอกลักษณ์ของพี่ที่ผมชอบมากๆเลยครับ ขอติดตามฟังไปเรื่อยๆ
    เป็นแฟนคลับด้วยคนครับ

15. sam_sbcc

ขอบคุณครับ กระเช้าดอกไม้สวยจังครับ แหมอุตส๋าห์เตรียมกรรไกรส่วนตัวมาด้วยจะชับ..ชับ..ไม่ทันเลย งั้นขอจองประธานมารอบหน้านะครับอิอิ.......

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤศจิกายน 2009
  16. sam_sbcc

ขอบคุณครับ คุณจงรัก จันทร์คณา ได้รับฉายาว่า "สุดยอดครูเพลงแห่งรัตนโกสินทร์" ไม่ต้องสงสัยเลยว่าสำนวนถ้อยคำช่างสละสลวยเหลือเกิน ชอบท่อนนี้นะครับ
    ได้พบได้เห็นเธอออดเธออ้อน
    อยู่ กับใคร หัวใจฉันวูบลงไป
    เล็กเท่าปลายนิ้วก้อย

17. sam_sbcc

เห็นคนรักอื่นเขามีรักชื่น คลอกัน..........
    แต่โอ้ความรักของฉัน ต้องตันอก ตันใจ........

18. sam_sbcc

ทั้งๆที่รู้เธอทำเพื่อลองใจกัน.........
    แต่ทำอย่างนั้น ฉันคนใจน้อย.............
    ไม่อาจทนได้ คล้ายๆคนมีปมด้อย..........
    ขืนปล่อยแกล้งกันบ่อยๆ.............
    ฉันอาจขาดใจเพราะความหึงหวง.............

19. sam_sbcc

ขอบคุณครับ โหใจตรงกันเลย ชอบเพลงนี้มากนะครับ อ้อนสาวที่ที่สาวอยากให้อ้อนอิอิ.........(คนไหนยกมือขึ้นอิอิ...)

20. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ที่แนะนำเพลงเหมือนดังพี่ไม่มีสิทธิ์ ขอไปดูก่อนนะครับจำไม่ค่อยได้ว่าใครร้อง ถ้ามีก็จะลองร้องดูนะครับ