เพลง ตัดสวาท ทูล ทองใจ

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 22 ตุลาคม 2013.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้มาขึ้นเวทีลูกทุ่งบ้างขออนุญาตนำเพลง ตัดสวาท ของคุณทูล ทองใจ ขับร้อง คำร้อง/ทำนอง คุณนคร ถนอมทรัพย์ มาร้องในเวอร์ชั่น sam_sbcc ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยนะครับ เพื่อช่วยกันอนุรักษ์เพลงเก่า ขอเชิญรับฟังครับ

เพลง ตัดสวาท
    คำร้อง/ทำนอง : นคร ถนอมทรัพย์
    ขับร้อง : ทูล ทองใจ

จะตัดอื่นหมื่นแสน
    ถึงเหนียวแน่นคงมั่น ยังฟาดฟันให้ขาดได้
    แต่ตัดสวาทไม่ขาดจากใจ สุดตัดทอนถอนไป
    แม้เพียรเพียงใด ไม่ขาดบรรเทา

จะตัดใจห้ามรัก
    เหลือจะหักใจได้ ต้องปล่อยใจเป็นทาสเจ้า
    สวาทตรึงจิต เป็นพิษแผดเผา
    ต้องจำทนรับเอา เพราะเราสุดตัดสวาทขาดลง

แนวกำแพงหินผา แนวธารากว้างใหญ่
    ยังตัดขาดได้ ดังเจตจำนงค์
    แต่อกเอ๋ย ไฉนเลยตัดรักไม่ลง
    คร่ำครวญถึงอนงค์ เฝ้าพะวงทุกวินาที

พี่พร่ำเพรียกเรียกหา
    ขอแก้วตาทูนใจ จงเยื่อใยในตัวพี่
    พี่ตัดสวาทไม่ขาดสักที
    อย่าปล่อยให้ทุกข์ทวี ปราณีพี่หน่อยนะยอดอนงค์

เพลง " ตัดไม่ขาด " เพลงนี้ก่อนที่คุณสุเทพ วงศ์กำแหง จะมาบันทึก
    เสียง ครูนคร ถนอมทรัพย์ ได้ให้คุณทูล ทองใจ บันทึกลงแผ่นเสียงเป็นคนแรก
    ไว้เมื่อปี พ.ศ.2503 หลังจากนั้นในปี พ.ศ.2511 ครูนคร ถนอมทรัพย์
    จึงให้คุณสุเทพ วงศ์กำแหง บันทึกเสียงเป็นครั้งที่ 2 โดยแก้ไขเนื้อเพลงและทำนองเพลง (ช่วงท้ายท่อนแรก) เล็กน้อย
    เป็นเพลงที่ครูนคร ถนอมทรัพย์ (ศิลปินแห่งชาติ 2554) ภาคภูมิใจมากๆอีกหนึ่งเพลง

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2926490/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=http://palungjit.org/attachments/%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%AA%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%97-%E0%B8%97%E0%B8%B9%E0%B8%A5-sam_sbcc-16-oct-2013-ao-6-mp3.2926490/][/AUDIOPLUS]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กุมภาพันธ์ 2017
  2. Piyarat Gehrke

Piyarat Gehrke เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    ตัดสวาทแล้วหย่าให้เหลือเยื่อใยนะพี่แซม
    ไพเราะมากค่ะ เป็นวันเกิดที่เหงียบเหงามากเลย

จะตัดใจห้ามรัก
    เหลือจะหักใจได้ ต้องปล่อยใจเป็นทาสเจ้า
    สวาทตรึงจิต เป็นพิษแผดเผา
    ต้องจำทนรับเอา เพราะเราสุดตัดสวาทขาดลง

3. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะที่สุดเลยจ้าพี่แซม...

ถ้าได้รักตัดรักยากจังเลยจ้า อิอิ
    แต่กาลเวลาสามารถทำให้ทุกอย่างดีขึ้นจ้า
    เป็นกำลังใจให้พี่แซมจ้า...สู้ๆจ้า

4. sam_sbcc

ขอบคุณครับน้องรัตน์ มาฟังเพลงวันเกิด 23 ตุลาคม พอดี ขออวยพรให้น้องรัตน์ประสบแด่ความสุขและให้มีสุขภาพแข็งแรงด้วยนะครับ....

จะตัดอื่นหมื่นแสน ถึงเหนียวแน่นคงมั่น ยังฟาดฟันให้ขาดได้

5. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณแซมมี่ที่นำเพลงที่ไม่เคยได้ยินมาร้องให้ฟัง..
    เพราะซึ้งมาก ๆ ให้กำลังใจนะคะ..

6. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

หายปายนานเลย สบายดีไหมคะน้องรัตน์..
    ช่วงนี้ พี่ใจววุ่น ๆ เรื่องงานประจำ งานแต่งงานลูกชายคนโต..
    เลยไม่ได้พบปะ พูดคุยกันเลย..

สุขสันต์วันเกิด วันปิยะ..23-10-56 ด้วยค่ะ..
    ขอให้คิดสิ่งใด ได้สมหวังดังคิดนะคะ..จุฟ ๆ ๆ ไปทำงานก่อนจ้า ๆ

7. Piyarat Gehrke

Piyarat Gehrke เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะพี่แซม ฮาาาาาาา เมื่อปลายเดือนสิงหาคมลื่นล้มหน้าบ้าน
    คิดว่าจะเดินไม่ได้เสียแล้ว เจ็บไปนานเลย

8. Piyarat Gehrke

[SIZE="6" ]ขอบคุณค่ะพี่ใจ คน ฉวยยยยยยยยยย อิอิ
    เอ พี่ใจแล้วถ้าคิดไม่อยากจะแก่อ่ะ ทำไงหรา? อิอิ
    ขอให้สมพรปากที่เถอะ
    [/SIZE]

9. sam_sbcc

ขอบคุณครับน้องใบบุญ ตัดอย่างอื่นคงตัดได้แต่ตัดสวาทมันตัดยากนิ...อิอิ

แต่ตัดสวาทไม่ขาดจากใจ สุดตัดทอนถอนไป แม้เพียรเพียงใด ไม่ขาดบรรเทา

10. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงนี้คุณสุเทพ วงศ์กำแหง ก็ร้องบันทึกแผ่นเสียงไว้เหมือนกันแต่เนื้อเพลงจะมีเปลี่ยนไปนิดนึงครับ...อิอิ

จะตัดใจห้ามรัก เหลือจะหักใจได้ ต้องปล่อยใจเป็นทาสเจ้า

11. sam_sbcc

ขอให้หายเร็วๆด้วยนะครับ

สวาทตรึงจิต เป็นพิษแผดเผา ต้องจำทนรับเอา เพราะเราสุดตัดสวาทขาดลง