เพลง ทำบุญด้วยอะไร ธานินทร์ อินทรเทพ

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 2 ตุลาคม 2009.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    พรุ่งนี้เป็นวันพระ ขออนุญาตนำเพลงทำบุญด้วยอะไร ของคุณธานินทร์ อินทรเทพ ขับร้อง คำร้อง/ทำนองพยงค์ มุกดา มาร้องในเวอร์ชั่น sam_sbcc บ้างนะครับเพี้ยนไปบ้างต้องขออภัยด้วยครับ ขอเชิญรับฟังครับ

เพลง ทำบุญด้วยอะไร
    ธานินทร์ อินทรเทพ ขับร้อง
    พยงค์ มุกดา คำร้อง/ทำนอง

ผู้หญิง ที่สวยอย่างคุณ
    ทำบุญ ไว้ด้วยอะไรจึงสวยน่าพิสมัย
    น่ารักน่าใคร่ พริ้งพราว คงถวายมะลิไหว้พระ
    วรรณะจึงได้นวลขาว เนตรน้อย ดั่งสอยจากดาว
    กระพริบพร่างพราวหนาวใจ ตักบาตร คงใส่ ด้วยข้าวหอม
    จึงสวย ละม่อมละไม บุญทาน ที่ทำด้วยเต็มใจ
    เธอจึงได้พรสี่ประการ อายุ วรรณะ สุขะ
    พละและปฏิภาณ เพียงพบเจ้านั้นไม่นาน
    พี่ซมพี่ซาน ลุ่มหลง

(ดนตรี).................
    ผู้หญิง ที่สวยอย่างคุณ ทำบุญไว้ด้วยอะไร
    จึงสวยน่าพิสมัย น่ารักน่าใคร่ พริ้งพราว
    คงถวาย มะลิไหว้พระวรรณะจึงได้นวลขาว
    เนตรน้อย ดั่งสอยจากดาว กระพริบพร่างพราว หนาวใจ
    ตักบาตรคงใส่ ด้วยข้าวหอม จึงสวย ละม่อมละไม
    บุญทาน ที่ทำ ด้วยเต็มใจเธอจึงได้พรสี่ประการ
    อายุ วรรณะ สุขะ พละและปฏิภาณ
    เพียงพบ เจ้านั้นไม่นานพี่ซมพี่ซาน ลุ่มหลง

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.711462/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กุมภาพันธ์ 2022
  2. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

....เพลงสนุกซะขนาดนี้ ขออนุญาตค่ะ
    เอ้!!!!!! ทำบุญด้วยอะไรดีน๊า..จะได้ร้องเพลงเพราะ ๆๆกับเค้าบ้าง
    เพราะค่ะคุณแซม.....

3. stefa

stefa เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

ผู้หญิง ที่สวยอย่างคุณ
    ทำบุญ ไว้ด้วยอะไรจึงสวยน่าพิสมัย
    น่ารักน่าใคร่ พริ้งพราว

ผู้หญิงสวย น่ารัก น่าพิสมัย
    ผู้หญิงดี ทำดี คิดดีด้วย
    ผู้หญิงรัก แต่ดี รักคนดี
    ผู้หญิงสวย ทำเพื่อดี เพื่อส่วนรวม

เงินทำบุญ บ่ค่อยมี หรอกป๋าsam
    เงินดีดี เงินสะอาด หายากนัก
    ต้องถนอม อดออม ตุนกระเป๋า
    กลัวกระเป๋า รั่วขาด เพราะทำบุญ

ผู้หญิงสวย เพราะหุงข้าว หอมมะลิ
    ข้าวหอมฟุ้ง อบอวล ได้กลิ่นไหม
    กับข้าวล้วน ด้วยฝีมือ ผู้หญิงสวย
    กินแล้วสวย เนื้อสัตว์ไร้ ร่องรอยเอย

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

4. จิว แป๊ะ ทง

จิว แป๊ะ ทง เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2007
    เพลงก็ไพเราะ รูปประกอบของคุณดอกสร้อยก็น่ารัก

5. ประทีปแก้ว

ประทีปแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008

ผู้หญิง ที่สวยอย่างคุณ ทำบุญไว้ด้วยอะไร
    จึงสวยน่าพิสมัย น่ารักน่าใคร่ พริ้งพราว
    คงถวาย มะลิไหว้พระวรรณะจึงได้นวลขาว
    เนตรน้อย ดั่งสอยจากดาว กระพริบพร่างพราว หนาวใจ
    ตักบาตรคงใส่ ด้วยข้าวหอม จึงสวย ละม่อมละไม
    บุญทาน ที่ทำ ด้วยเต็มใจเธอจึงได้พรสี่ประการ
    อายุ วรรณะ สุขะ พละและปฏิภาณ

6. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้โฮ!...เพลงนี้คุณแซมลดอายุลงเท่าไรคะเนี่ย..อิอิ...
    ดูเสียงหนุ่มฟ้อ..หล่อเฟี้ยวเชียวค่ะ...

7. PH0747

PH0747 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเพลงสนุกครับ ได้นักร้องประสบการณ์สูง ต้องขออนุญาต โค้งคุณติง ติง มาเต้นเป็นเกียรติครับ อ้าว ซะอย่งงั้น อิ อิ อิ

8. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    คงถวายมะลิไหว้พระ
    วรรณะจึงได้นวลขาว เนตรน้อย ดั่งสอยจากดาว
    กระพริบพร่างพราวหนาวใจ ตักบาตร คงใส่ ด้วยข้าวหอม
    จึงสวย ละม่อมละไม บุญทาน ที่ทำด้วยเต็มใจ
    เธอจึงได้พรสี่ประการ อายุ วรรณะ สุขะ
    พละและปฏิภาณ

นี่แหล่ะทำครบหมดทุกอย่างเลยล่ะเกิดชาติหน้าเราต้องสวยปิ๊งง..แน่นอน

denceedenceedenceedenceedenceedenceedencee

9. KHONGRIT

KHONGRIT เป็นที่รู้จักกันดี

ขอปรบมือให้กับคุณแซม ที่ร้องได้อารมณ์ เร้าใจ ชวนให้คึกคัก..ฟังสนุกมากเลยครับ คุณดอกสร้อยก็ช่างหาภาพประกอบได้เหมาะเจาะดีจริงๆ

10. PhraEkk

PhraEkk เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ...มิตรรักแฟนเพลงทุกท่าน มาพักผ่อนหาความสุขฟังเพลงจากเพลงดังอมตะในอดีตที่คุณแซม นำมาขับร้องในเวอร์ชั่นใหม่ในจังหวะกัวลาช่าที่เร้าใจให้เปิดฟลอร์ยิ่งนัก คุณแซมร้องได้อย่างนุ่มนวล ไพเราะน่าฟังมากๆ ครับ ขอให้ทุกท่านมีความสุขกันมากๆแล้วอย่าลืมไปหาความสุขทางใจด้วยการทำบุญตักบาตรในวันพระและวันออกพรรษาด้วยนะครับ ขออนุโมทนา สาธุ ให้ทุกท่านอิ่มบุญกันทุกท่านครับ...

11. sam_sbcc

ขอบคุณครับ คุณดอกสร้อยได้นำคู่เต้นเข้ากับจังหวะได้พอดีทำให้เพลงนี้ได้บรรยากาศขึ้นอีกเยอะเลยครับ.....อิอิ

12. sam_sbcc

เนตรน้อย ดั่งสอยจากดาว

กระพริบพร่างพราว หนาวใจ

13. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เป็นรูปเต้นลีลาศประกอบที่เข้ากับจังหวะพอดีครับ แหมค้นหาได้เก่งจังเลย...อิอิ

14. sam_sbcc

น่าภูมิใจที่หญิงไทยมีความสวยระดับนางงามจักรวาล เป็นเพราะหญิงไทยคงทำบุญกันเก่งนะครับ....อิอิ ขอให้สวยๆกันทุกท่านที่ได้ฟังเพลงนี้ด้วยนะครับ

15. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ที่ฟังเพลงนี้แล้วเสียงเป็นหนุ่มขึ้นอิอิ.....แต่หล่อเฟี้ยวคงต้องขอให้ช่างหล่อช่วยแต่งให้เหมือนแซม....คนที่หล่อๆคริคริ....

16. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงนี้จังหวะเพลงทำให้น่าร้องมากนะครับ ถ้ายังงั้นขอเชิญคุณPHO747เต้นก่อนนะครับ.....อิอิ

17. sam_sbcc

สาธุ ขอให้ได้ดั่งตั้งใจ.....แต่นานจังชาตินี้ไม่ทันแล้วเหรอ...อิอิ

18. sam_sbcc

ขอบคุณครับ มีคนบอกว่าอยากฟังเพลงสนุกๆบ้างนะครับ เพราะว่าร้องแต่เพลงเศร้ามามากแล้วเปลี่ยนบรรยากาศบ้างก็ดีเหมือนกันนะครับ เพลงต่อไปขอให้คุณดอกสร้อยช่วยหาภาพเหมาะเจาะแบบนี้อีกนะครับอิอิ....

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

19. sam_sbcc

ขอขอบคุณ คุณPhraEkk ที่แนะนำเพื่อนๆไปทำบุญตักบาตรในวันพระ และได้ให้ความรู้ที่เป็นสาระกับบทเพลงที่บรรเลงด้วยจังหวะกัวลาช่า ผมคิดได้แล้วว่าคุณPhraEkk เป็นผู้มีประสบการณ์ด้านจังหวะการเต้นลีลาศ(เท้าไฟ)อยากขอความกรุณาให้ช่วยบอกจังหวะแต่ละเพลงที่เม้นต์มาด้วยนะครับผมเองดนตรีขึ้นก็เต้นได้แต่ไม่ค่อยจำชื่อจังหวะอาจลืมๆชื่อไปบ้างแล้ว เพื่อเป็นความรู้กับคนรุ่นใหม่ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

20. music_lover_man

music_lover_man เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2009
    คึกคัก อยากลีลาศเป็นจัง