เพลง ธาราระทม ม.ร.ว.ถนัดศรี สวัสดิวัฒน์

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 3 ตุลาคม 2013.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขออนุญาตนำเพลง ธาราระทม ของ ม.ร.ว.ถนัดศรี สวัสดิวัฒน์ ขับร้อง คำร้อง/ทำนอง คุณประเทือง บุญญประพันธ์ มาร้องเพื่อเข้ากับบรรยากาศน้ำท่วมทำให้ประชาชนเดือดร้อนเพราะอุทกภัยจากธรรมชาติโดยทั่วกันนะครับ ที่จริงเพลงนี้ได้ร้องไว้นานประมาณ 2 ปีมาแล้วนะครับ

เพลง ธาราระทม
    มรว.ถนัดศรี สวัสดิวัฒน์ ขับร้อง
    ประเทือง บุญญประพันธ์ คำร้อง/ทำนอง

แว่ว ยิน แต่ เสียง
    น้ำหลากมาเสมือนยิ่งพาน้ำตาข้าหลั่ง ธารารักเอยรักเคยฝากฝัง
    ท่ามกลางแสงเดือนสะพรั่ง รักกลับอ้างว้างในคืนเดือนเพ็ญ
    รูป รอย ปาง หลัง ฝังฝากใจมาไร้ความจริงทิ้งให้ลำเค็ญ
    มองเดือนครั้งใดหมองใจไม่เว้น ค่ำคืนรักเชยเคยเช่น
    แสงแห่งเดือนเพ็ญเชยฟ้าราตรี รัก จาก พราก ไป
    เหลือ เพียงรอยอาลัยไม่มี สายน้ำยามเพ็ญ ก่อนเคยได้เป็นสักขี
    ยินแผ่วแว่วเสียงวจี คล้ายเสียงเสียดสีที่เย้ยดวงใจ
    โอ้ คำ อธิษฐาน เสมือนบ่วงมาร มารับเอาคำสาบานข้าไป
    มนต์มารร้ายยิ่งรักจริงสลาย ตั้งปณิธานวอนไหว้
    แสงแห่งดวงใจจงพบกันเทอญ
    รัก จาก พราก ไป เหลือ เพียงรอยอาลัยไม่มี
    สายน้ำยามเพ็ญ ก่อนเคยได้เป็นสักขี ยินแผ่วแว่วเสียงวจี
    คล้ายเสียงเสียดสีที่เย้ยดวงใจ โอ้ คำ อธิษฐาน
    เสมือนบ่วงมาร มารับเอาคำสาบานข้าไป มนต์มารร้ายยิ่งรักจริงสลาย
    ตั้งปณิธานวอนไหว้ แสงแห่งดวงใจจงพบกันเทอญ

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2892948/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กุมภาพันธ์ 2022
  2. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

มาให้กำลังใจเพลงไพเราะคุณแซมมี่แล้วค่ะ..
    น้ำท่วม..น่าจะตรงกับคำทำนาย..
    อยู่ใต้ฟ้า..เรา ๆ ท่าน ๆ ก็เช่นเดียวกัน
    ช่วงนี้มรสุมเข้า รักษาสุขภาพนะคะ

3. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    ตอนนี้ธาราคงไม่ระทม
    จะเป็นชาวบ้านตาดำๆมากกว่านะคะที่ระทม
    ไพราะมากค่ะ​

4. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    เพราะมากครับพี่แซม

ส่งกำลังใจให้ผู้ประสบภัยด้วยนะครับ​

5. new_mansum

new_mansum เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ากับสถานะการณ์ช่วงนี้มากเลยครับ
    แวะมาให้กำลังใจพี่แซมด้วยนะครับ

6. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากจ้าพี่แซม

น้ำหลาก เตรียมพร้อมกันอีกครั้งจ้า สู้ๆจ้า

7. sam_sbcc

ขอบคุณครับ อากาศเปลี่ยนแปลงทำให้เป็นหวัดไปเรียบร้อยแล้วครับ...อิอิ รักษาสุขภาพเช่นเดียวกันนะครับคุณใจ่ใจ๋

แว่ว ยิน แต่ เสียง น้ำหลากมาเสมือนยิ่งพาน้ำตาข้าหลั่ง ธารารักเอยรักเคยฝากฝัง

8. sam_sbcc

ขอบคุณครับ น่าสงสารชาวบ้านที่ถูกน้ำท่วมคงจะเครียดมากทรัพย์สินเสียหายแล้วยังต้องกังวลว่าน้ำจะมาท่วมอีกเมื่อไหร่เพราะฝนยังไม่หยุดตก...

มองเดือนครั้งใดหมองใจไม่เว้น ค่ำคืนรักเชยเคยเช่น แสงแห่งเดือนเพ็ญเชยฟ้าราตรี รัก จาก พราก ไป​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 ตุลาคม 2013
  9. sam_sbcc

ขอบคุณครับ และขอเป็นกำลังใจให้แก่ผู้ที่ประสบอุทกภัยด้วยนะครับ

เหลือ เพียงรอยอาลัยไม่มี สายน้ำยามเพ็ญ ก่อนเคยได้เป็นสักขี ยินแผ่วแว่วเสียงวจี คล้ายเสียงเสียดสีที่เย้ยดวงใจ

10. sam_sbcc

ขอบคุณครับน้องแมนไปช่วยผู้ประสบอุทกภัยกันดีกว่านะครับสงสารบ้านที่ถูกน้ำท่วมมากนะครับ

โอ้ คำ อธิษฐาน เสมือนบ่วงมาร มารับเอาคำสาบานข้าไป มนต์มารร้ายยิ่งรักจริงสลาย ตั้งปณิธานวอนไหว้

11. sam_sbcc

ขอบคุณครับน้องใบบุญ....ประเทศไทยยังมีพายุพัดเข้าอีกต้องระวังฝนตกหนักอีกนะครับ

ตั้งปณิธานวอนไหว้ แสงแห่งดวงใจจงพบกันเทอญ

12. sam_sbcc

โอ้ คำ อธิษฐาน เสมือนบ่วงมาร มารับเอาคำสาบานข้าไป
    มนต์มารร้ายยิ่งรักจริงสลาย ตั้งปณิธานวอนไหว้
    แสงแห่งดวงใจจงพบกันเทอญ