เพลง นางรอง ทูล ทองใจ

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 11 มกราคม 2010.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขออนุญาตนำเพลงนางรอง ของคุณทูล ทองใจ ขับร้อง คำร้อง/ทำนองพยงค์ มุกดา เป็นเพลงที่ทูล ทองใจ ได้รับพระราชทานแผ่นเสียงทองคำเมื่อปีพศ. 2514 มาร้องในเวอร์ชั่น sam_sbcc บ้างนะครับ ขอเชิญรับฟังครับ

เพลง นางรอง
    ทูล ทองใจ ขับร้อง(ได้รับแผ่นเสียงทองคำพระราชทานปีพศ. 2514)
    พยงค์ มุกดา คำร้อง/ทำนอง (บันทึกแผ่นเสียงครั้งแรกเมื่อปีพศ. 2506)

นาง รอง เจิ่งรินไหลนองท้องนา
    หลั่งอุทก ตกมาตามเนินผางาม สะพรั่ง
    จาก ธาร ไหลหลั่ง สาวน้อย ร้อยชั่ง
    งามเหมือนดัง เงือกน้ำ

นาง ลง สระสรงลงในสายชล
    แหวกกระแส ว่ายวน ระเริงสายชล เย็นฉ่ำ
    จด ใจ ฝังจำพี่หลง ครวญคร่ำ
    เอ่ยน้ำคำพร่ำรักฝากใจ

น้ำตกนางรอง อาจเป็นสองรองเขาอื่น
    แต่เจ้างามชื่น จะไม่เป็นสอง รองใคร
    เจ้าชื่อนางรองแต่น้องจะรู้บ้างไหม
    นางเอกประจำใจ พี่มั่นหมายไว้แต่น้องนางเดียว

นาง รองพี่ปองน้องเป็นขวัญตา
    เจ้าเป็นข้าว คู่นา พี่จึงขอมา เก็บเกี่ยว
    มอบ ใจ รักเหนี่ยว เสมือน คม เคียว
    เกี่ยวหัวใจเจ้าไว้ครอบครอง

(ดนตรี..........)
    น้ำตกนางรอง อาจเป็นสองรองเขาอื่น
    แต่เจ้างามชื่น จะไม่เป็นสอง รองใคร
    เจ้าชื่อนางรองแต่น้องจะรู้บ้างไหม
    นางเอกประจำใจ พี่มั่นหมายไว้แต่น้องนางเดียว

นาง รองพี่ปองน้องเป็นขวัญตา
    เจ้าเป็นข้าว คู่นา พี่จึงขอมา เก็บเกี่ยว
    มอบ ใจรักเหนี่ยว เสมือน คม เคียว
    เกี่ยวหัวใจเจ้าไว้ครอบครอง

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.829809/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2021
  2. Piyarat Gehrke

Piyarat Gehrke เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    ว๊าาาาาาาาาาาาาาาว นี่ก็เพลงโปรดอีกเพลงนึง เพราะมากเลยค่ะ จ่าแซมโม่ ไม่รู้ว่าจะเมนท์ยังไงดีอ่ะรู้แต่ว่าเพราะมากๆก็แล้วกันเพลงนี้ฟังอยู่ประจำเลย

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2010
  3. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

...เพราะจัง...

ฟังแล้วก็คิดถึงคนที่เคยร้องให้ฟัง อิอิอิ<O:p</O:p

4. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    ตามคุณพี่สองคนข้างบนมาฟังเพลงเพราะๆ
    แต่............ไม่มีไรกินเลยอ่ะ อิอิอิ........

5. Piyarat Gehrke

Piyarat Gehrke เป็นที่รู้จักกันดี

ไปกินที่ ปรารถนา ของตาคงนู่นเอาไปไว้ให้แล้ว อิอิ

6. new_mansum

new_mansum เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงนี้ไม่เคยฟังนะครับ

แต่เนื้อเพลงนี้ สถานนี้เพิ่งไปมา ^^

7. ryuzaki_benz

ryuzaki_benz เป็นที่รู้จักกันดี

ชื่อเพลงคุ้นๆครับพี่แซม
    แต่พอฟังแล้วเหมือนไม่เคยรู้จักมาก่อนเลยครับ
    ยังไงพ๊แซมก็ร้องได้เพราะมากมายเลยครับ
    ตามมาส่งดอกไม้ให้พี่แซมครับ ^_^

8. stefa

stefa เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005

แหวกกระแส ว่ายวน ระเริงสายชล เย็นฉ่ำ <O:p</O:p

<O:p</O:p
    รักนะรัก รักน้ำตก น้ำนางรอง
    บนเขาสูง ดอยเขาลด หลั่นลงมา
    เกิดร่องน้ำ น้ำพุ่งไหล เซาะหินผา
    แรงน้ำตก รุนแรงหนัก รักรุมเร้า

หากจะรัก อย่างน้ำตก คงหนักหนา
    รักสุมทรวง แน่นอุรา อัดอั้นใจ
    ละอองน้ำ ละอองรัก กระเซ็นลอย
    พรมรักฉ่ำ พรำรักเรา วนน้ำเวียน

9. MelodyViolin

MelodyViolin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2007
    ไพเราะไม่มีที่สุดเลยครับพี่แซม
    เป็นบทเพลงที่มีคุณค่าทางวรรณศิลป์มากๆเลยครับ

เป็นเพลงที่ผมกำลังจะลงเหมือนกันเลยครับ
    อิอิ เลื่อนไปก่อนดีกว่า

10. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    ตอนเด็กๆ จะได้ยินบ่อยมากเลยค่ะเพลงนี้ เพราะมากค่ะ

11. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

น้ำตกนางรอง อยู่ไม่ไกลจากบ้านผมเองครับ
    เป็นแม่น้ำสาขา ที่แยกตัวมาจากน้ำตกเหวสุวัตน์ เขาใหญ่
    จะมีน้ำหลากมาก ในฤดูฝน เชิญชวนท่านที่มีเวลาว่างมาท่องเที่ยวได้นะครับ
    ขอบคุณครับ ที่ทำให้หลายๆ คน รู้จักบ้านผม
    ** เพลงนี้แต่งก่อนที่ผมจะเกิดซะอีก **

เพลงเพราะเช่นเดิมครับพี่แซม
    ขอมอบดอกไม้เป็นกำลังใจนะครับ

12. kolopsky

kolopsky เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2007
    เพราะได้ใจแท้.....

13. DARIS

DARIS เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2008
    อ้าว..นางรองนี่เป็นชื่อน้ำตกหรอกเหรอครับ....
    ผมก็นึกว่าเป็นนางที่รองมาจากนางเอกซ่ะอีก...
    คุณแซมร้องซ่ะเห็นภาพน้ำตกเลยครับ...
    เย็นๆเอื่อยๆ...ไพเราะจังครับ...
    น้ำตกนี้ผมเคยไปตอนอายุ18มั้งครับ....
    ไปพักบ้านพักป่าไม้ กลัวผีเกือบตาย.....

14. music_lover_man

music_lover_man เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2009
    มาเป็นกำลังใจด้วยครับ เศร้าจัง

15. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ท่านประธานฯมาเปิดอัลบั้มนี้อย่างรวดเร็วเพียงสี่นาทีเอง ไม่มีใครมาทำลายสถิตินี้ได้เลย ขอมอบรางวัลแห่งความเร็วด้วยไวน์แดงอีกหนึ่งแก้ว (อย่าจิบมากอิอิ)

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.829809/[/MUSIC]<O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มีนาคม 2014
  16. Piyarat Gehrke

ขอบคุณค่ะจ่าแซมมี่อย่าดื่มากอะไรกันได้เมื่อคืนเอามานั่งดื่มในห้องหนึ่งขวดนอนไม่หลับเลยอ่ะ

17. sam_sbcc

ขอบคุณครับ รู้หรอกคนที่เคยร้องให้ฟังอิอิ.......พี่ก็เคยได้ยินบ่อยๆสงสัยว่าจะเป็นคนนั้นหรือเปล่าหนอ.......แต่เดี๋ยวนี้เขาจากไปแล้วอิอิ...

18. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ตายล่ะพี่ชายอย่าเอาความลับมาเปิดเผยสิ อิอิอิ ว่าแต่คนนั้นคนไหนหนอ เขาจากเราไป 15 ปีแล้วนะ คิดถึงจัง ฮ่าๆๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มกราคม 2010
  19. Piyarat Gehrke

แหมสองคนนี้เขามี ฟาาาาาาาาาาม ลับ ฟาาาาาาาาาามหลังกันด้วยต้องติดตามดูและ อิอิhello4catt3catt7

20. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเพลงเพราะๆอีกเพลงจากคุณแซม ขอบคุณมากนะคะ