เพลง นานเกินรอ สวลี ผกาพันธุ์

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 29 มกราคม 2016.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขออนุญาตนำเพลงของคุณสวลี ผกาพันธุ์ ขับร้อง ในเพลง นานเกินรอ คำร้อง คุณทวีพงษ์ มณีนิล ทำนอง คุณจงรัก จันทร์คณา มาร้องในเวอร์ชั่นผู้ชายเปลี่ยนเนื้อจากชายเป็นหญิงนะครับ..อิอิ

เพลง นานเกินรอ
    สวลี ผกาพันธุ์ ขับร้อง
    ทวีพงษ์ มณีนิล คำร้อง
    จงรัก จันทร์คณา ทำนอง

จากกันไปนานหลายปี
    ไม่มี ข่าวและวี่แวว
    คิดว่า ลืมฉันเสียแล้ว
    ยังนึกเสียดายดวงแก้ว
    ที่หลุดลอยไป

แต่วันนี้โลกหมุนกลับ
    จันทร์ที่ลับ หวนคืนฟ้าใหม่
    ไฟรัก จวนเจียนมอดหมดใจ
    ก็คุขึ้นมาใหม่ จุดที่ปลาย ใจบางบาง

อยากโผเข้าหาอ้อมกอด
    อยากอ้อน ออดถามความเก่า
    คิดถึง ฉันบ้างหรือเปล่า
    เธอยังเหมือนชายคนเก่า
    อยู่หรือเปล่าหนอ

แต่พอนึกขึ้นมาได้
    ใจเหี่ยวหาย เหมือนใบไม้ห่อ
    สงสาร คนที่บ้านจะรอ
    ได้แต่แอบพ้อ เธอให้รอ นานเกินไป

เก็บความจากหนังสือ จงรัก จันทร์คณา เล่าเบื้องหลังเพลงดัง เล่ม 2

ในบางช่วงตอน เพลง นานเกินรอ ..........
    วันหนึ่ง..เขาเอาเพลงที่แต่งขึ้นมาใหม่ให้ข้าพเจ้าฟังในร้านเหล้าฟังแล้วให้รู้สึกทะแม่งหู...นึกอยู่เป็นนาน มันคล้ายเพลงอะไรหว่า...? "เพลงนี้อู๊ดแต่งเองหรือ" อู๊ดคือชื่อเล่นของ ทวีพงษ์ มณีนิล"ดีดีพี่ผมชอบ แต่สงสัยพี่ทำได้ไงแผล็บเดียวผมไปนั่งหาทำนองใหม่อยู่สองสามวัน ยังหาไม่เจอ""อู๊ดก็ทำได้ถ้าเป็นโน๊ต..เอามั้ยละขยันไปหาผมสักเจ็ดวันรับรองอู๊ดเขียนโน๊ตได้เหมือนเขียนเนื้อเพลงนั่นแหละ"แต่เจ้าอู๊ดก็ไม่เอา

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3598624/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=http://palungjit.org/attachments/%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%A3%E0%B8%AD-sam_sbcc-28-nov-2015-mp3.3598624/][/AUDIOPLUS]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤษภาคม 2017
  2. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    มาตัดไว้ก่อนค่า

:cool::cool::cool:

3. tangOAH

เพลงนี้คุ้นมากมากมากค่ะ
    เคยฟังอรวีร้อง ^^
    ได้บรรยากาศอีกแบบค่ะ ฟังจากนักร้องชายบ้าง
    มาร่วมอนุรักษ์เพลงเก่าเช่นเคยค่าพี่แซม

4. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมชอบ ผลงานการแต่งเพลง ของทั้งคุณ จงรัก จันทร์คณา
    และคุณทวีพงษ์ มณีนิล ไม่ว่าจะคำร้องหรือทำนอง มากๆเลยครับ

ขอบคุณที่นำเพลงดีๆ เพราะๆ มาให้ฟังกันครับพี่แซม
    :cool:

5. sam_sbcc

ขอบคุณครับลงเพลงแค่เพียง 4 นาทีเอง..อิอิ

จากกันไปนานหลายปี ไม่มี ข่าวและวี่แวว คิดว่า ลืมฉันเสียแล้ว ยังนึกเสียดายดวงแก้ว ที่หลุดลอยไป

6. tangOAH

เรื่องตัดเพลง ถ้าว่างนี่ น้องไวค่ะพี่แซม อิอิอิ

7. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงของผู้หญิงมีเพราะๆมากมาย อยากร้องไว้บ้างเพื่อร่วมอนุรักษ์เพลงเก่าไว้นะครับ...อิอิ

แต่วันนี้โลกหมุนกลับ จันทร์ที่ลับ หวนคืนฟ้าใหม่ ไฟรัก จวนเจียนมอดหมดใจ
    ก็คุขึ้นมาใหม่ จุดที่ปลาย ใจบางบาง

8. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ทั้งสองนักประพันธ์เพลงมาเจอกันและดังต่างยุคสมัยกัน คุณทวีพงษ์มาดังหลังจากเพลงลูกกรุงเริ่มขาลงเพราะมีเพลงสตริงขึ้นมาแทน และมีเพลงป้อนให้คุณธานินทร์ ร้องโด่งดังมาอีกสมัยหนึ่งที่เหลือนักร้องลูกกรุงเพียงคนเดียวที่ยังร้องคู่ไปกับเพลงสตริง

อยากโผเข้าหาอ้อมกอด อยากอ้อน ออดถามความเก่า คิดถึง ฉันบ้างหรือเปล่า
    เธอยังเหมือนชายคนเก่า อยู่หรือเปล่าหนอ

9. sam_sbcc

ขอบคุณครับ จะรอตัดเพลงอีกนะครับ...อิอิ

แต่พอนึกขึ้นมาได้ ใจเหี่ยวหาย เหมือนใบไม้ห่อ สงสาร คนที่บ้านจะรอ ได้แต่แอบพ้อ เธอให้รอ นานเกินไป