เพลง น้ำตาเทียน ทูล ทองใจ

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 17 กันยายน 2009.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขออนุญาตนำเพลงน้ำตาเทียน ของคุณทูล ทองใจ ขับร้อง คำร้อง/ทำนองครูไพบูลย์ บุตรขัน เป็นเพลงที่ได้รับพระราชทานรางวัลจากงานกึ่งศตวรรษลูกทุ่งไทยเมื่อปีพศ.2532 พร้อมกับเพลงโปรดเถิดดวงใจ มาร้องในเวอร์ชั่น sam_sbcc อีกเพลงนะครับร้องเพี้ยนไปบ้างต้องขออภัยด้วยนะครับ ขอเชิญรับฟังได้เลยครับ

เพลง น้ำตาเทียน
    ไพบูลย์ บุตรขัน ประพันธ์เพลง
    ทูล ทองใจ ขับร้อง

คืนหนึ่งฉันนอนสะท้อนดวงใจ
    เห็นน้ำตาเทียนหยดไหล เหมือนใครหลั่งน้ำตานอง
    ในกระท่อมเหมือนดังเป็นวังเวียงทอง
    ฉันนอนทอดถอนใจมอง น้ำตาเทียนนองหยดไหล

เพียงหยดหนึ่งน้ำตาเทียนเวียนวน
    เหมือนน้ำตาใครหนึ่งคนเข้าดลสู่สิงดวงใจ
    ครั้นเราคู่พะนอเดินคลอกันไป
    ฉันเคยเศร้าซ้ำใจได้ ว่าเธอร้องไห้คร่ำครวญ

เทียนหลั่งน้ำตาไหลลงมา
    หยดหนึ่งเทียนเสียน้ำตา ยิ่งพาให้มีแสงนวล
    น้ำตานางไหลพลางคร่ำครวญ
    อาบลงแก้มน้องเนื้อนวล ยิ่งชวนฉันรัญจวนใจ

อดีตไม่ลับดับลงสักที
    เห็นเทียนเรืองรองต้องมี ทวีโศกหวนครวญไห้
    มองเทียนหลั่งน้ำตาลงมาคราใด
    ฉันทนปวดร้าวดวงใจจากไปแล้วแก้วตาเอย..........

สำหรับเพลงน้ำตาเทียน นคร ถนอมทรัพย์ ผู้ฝักใฝ่จัดตั้งชมรมอนุรักษ์เพลงเก่ามานานปีและปัจจุบันเป็นนายกสมาคมนักแต่งเพลงแห่งประเทศไทยให้ข้อมูลว่าเพลงนี้ไพบูลย์เขียนก่อนปี ๒๕๐๐ ให้ สมจิต ตัดจินดา ขับร้องก่อนเพลงจะโด่งดังในเสียงของทูล ทองใจ

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.698391/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กุมภาพันธ์ 2023
  2. PhraEkk

PhraEkk เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีมิตรรักแฟนเพลงทุกๆท่าน ! มาทักทายสมาชิกแฟนเพลงและฟังคุณแซมร้องเพลงอมตะในอดีต ที่มีความไพเราะ ลึกซึ้งทีแฝงด้วยความเศร้า ขอให้ทุกๆท่านมีความสุขกับการทำงานในเช้าวันนี้นะคร๊าบ...

3. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    qsqu;aa7hello4

เห็นชื่อเพลงแล้วต้องรีบเข้ามาฟังเลยค่ะ ชอบเพลงของครูทูล ทองใจมากๆค่ะ
    คุณแซมขับร้องได้ไพเราะมากค่ะ อยากฟังเพลงอ่านหัวใจด้วยค่ะเป็นเพลงที่หวานอีกเพลงนึง

4. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    คุณแซมร้องเพลงคืนอำลาแล้วหรือยังคะ ถ้ายัง..ว่างๆ ช่วยร้องให้ฟังหน่อยนะคะ ขอร้องงงงงงงง..ล่ะ..

catt9น้องเหมียวก็ขอร้องด้วยหล่ะ...อิอิอิ..

5. TTT333

TTT333 เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    เสียงดีครับ อยากร้องได้แบบนี้มั่ง

6. TTT333

TTT333 เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    เสียงดีครับ อยากร้องได้แบบนี้มั่ง

7. KHONGRIT

KHONGRIT เป็นที่รู้จักกันดี

เสียงออกกึ่งสมยศ กับทูล นะครับเพลงนี้ เพราะดีครับ เพลงดีๆแบบนี้นับวันจะหาฟังยาก
    แต่ก็หาฟังได้ที่นี่แหละ..ต้องช่วยกันขุดออกมา..จะช่วยอีกแรงนึงนะครับ

8. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

....ชอบค่ะ....

9. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ที่มาเปิดอัลบั้มเพลงน้ำตาเทียนเป็นท่านแรกเลย ขอให้ทุกท่านฟังเพลงด้วยความสุขสดชื่นด้วยกันนะครับ สำหรับชุดนี้ขอมอบให้ตามคำแนะนำของเพื่อนๆสมาชิกนะครับ

10. ประทีปแก้ว

ประทีปแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008

น้ำตาเทียนก็ยังสวยเลยยยยยยยยยยยยยยย

11. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ที่ติดตามฟังเพลงของคุณทูล ทองใจ และได้แนะนำอีกเพลง อ่านหัวใจ จะขอมอบให้ถัดจากเพลงนี้เลยนะครับ เร็วไหมครับอิอิ......

12. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ที่แนะนำเพลงคืนอำลา เอาเป็นว่าติดไว้ก่อนนะครับจะพยายามฝึกร้องก่อนเพลงทูล นั้นร้องยากจริงๆครับแต่ความไพเราะของเพลงทำให้อยากนำมาร้องบ้างรออีกหน่อยนะครับ

13. sam_sbcc

ขอบคุณครับ คุณTTT333 ถนัดและชอบเพลงของใครลองฝึกร้องในแนวสไตล์ที่คิดว่าเป็นแนวเดียวกันได้ พยายามฝึกร้องโดยไม่จำเป็นต้องทำเสียงให้เหมือนต้นแบบหรอกนะครับเสียงแบบตัวเองเป็นธรรมชาติมากกว่าขนาดบางคนเสียงแหบยังร้องเพราะเลยครับฮ่าๆ....ฝึกร้องออกมาให้เต็มเสียงจะเพราะกว่าร้องครึ่งเสียงหรือหลบเสียงค่อยเกินไป สังเกตุการร้องแบบคุณklangprai นั้นแหละครับเป็นแบบอย่างที่สมบูรณ์มาก(ต้องขออนุญาตอ้างชื่อคุณเอ๋ด้วยนะครับ) ครับมีอะไรที่ผมพอจะแนะนำได้บ้างจากประสบการณ์ตัวเองนะครับไม่จำเป็นต้องนำทฤษฎีมาแนะนำนะครับ

14. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ช่วยกันนำเพลงเก่ามาร้องเพื่ออนุรักษ์ไว้ไม่ให้หายสาปสูญไปขุดออกมากันมากๆนะครับยิ่งเพลงที่หาฟังไม่ได้แล้วในสมัยนี้ยิ่งดีนะครับ

15. sam_sbcc

ชอบเพลงของทูล ทองใจ ขอมอบให้อีกเพลงครับ อ่านหัวใจ ติดตามมาฟังด้วยนะครับ

16. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ที่ให้กำลังใจมาฟังเพลงทุกวันๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ สุขใจสบายใจจริงๆครับ

;k04ต้นเทียนทอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กันยายน 2009
  17. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

...ต้องขอบคุณ...คุณแซมล่วงหน้า.... เกิดก็ไม่ทัน.... บางเพลงก็ไม่รู้จัก แต่พอฟังแล้วก็ชอบ... ยิ่งบางเพลงนะฟังเป็นสิบ ๆ รอบขอบอก....

18. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    แหม..เขินนะคะเนี่ย แต่ก็จริงอย่างคุณแซมว่านะคะเป็นตัวของเราเองดีที่สุด สังเกตุดูนักร้องที่โด่งดังเป็นอมตะจะมีน้ำเสียงเป็นสไตล์ของตัวเองทั้งนั้นค่ะ;aa1

19. PH0747

PH0747 เป็นที่รู้จักกันดี

น้ำตาเทียนก็มีความหมายดีครับ และ ร้องก็เข้ากับบรรยากาศ

20. kikinlala

kikinlala เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    เห็นแล้ว นึกถึงงานที่เมื่อกี้เพิ่งดูมา Candle in the Winter ที่ราชบุรี.. สวยดีค่ะ ไว้ถ้าไปเที่ยวที่นั่น จะถ่ายรูปสวยๆมาให้ชมนะคะ ^_^