เพลง ปานทิพย์เทพี ชรินทร์ นันทนาคร

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 18 กรกฎาคม 2015.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขออนุญาตนำเพลงปานทิพย์เทพี ของคุณชรินทร์ นันทนาคร ขับร้อง คำร้อง ป.วรานนท์ ทำนอง พยงค์ มุกดา เพื่อร่วมอนุรักษ์เพลงเก่า เพลงนี้คุณธานินทร์ก็นำมาบันทึกแผ่นเสียงไว้เหมือนกันนะครับ

เพลง ปานทิพย์เทพี
    ชรินทร์ นันทนาคร ขับร้อง
    ป.วรานนท์ คำร้อง
    พยงค์ มุกดา ทำนอง

งามเอ๋ย แม่งามเพียงหยาดฟ้า
    งามเสียจนอุมาแม่อิจฉาความงาม
    ทั่วเรือนร่าง โสภางค์สมลือนาม
    คมเนตรแวววาม ดั่งจะหยามดารา
    งามเอ๋ย แม่งามอรชร
    งามแม้ยามบังอร แม่ย่างเยื้องลีลา
    คิ้วโขนงโก่งงอน คันศรรามา
    พริ้มพักตร์จันทรา หลบเมฆาเพราะเอียงอาย
    อยากจะปอง เป็นเจ้าของเธอคนเดียว
    อยากจะโน้มเหนี่ยว ดอกฟ้ามั่นหมาย
    อยากจะอยู่เคียงคู่เคียงกาย
    กลัวเทวาใจร้าย คงสาปพี่วายชวดชม
    * งามเอ๋ยแม่งามสมศักดิ์ศรี
    ปานทิพย์ดังเทพี ยั่วพี่นี้ตรอมตรม
    ได้แต่ปอง เป็นเจ้าของในอารมณ์
    เพราะเธอเหมาะสม เทพหมายชม ปานทิพย์เทพี
    (ซ้ำ *)

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 เมษายน 2022
  2. jainwit

jainwit เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    ขอบคุณครับ สำหรับเพลงเพราะๆ ร่วมอนุรักษ์ ด้วยคนครับบคุณแซม​

3. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    ชื่อเพลงบ่งบอก และยิ่งฟังและอ่านเนื้อเพลง นั่นเลย ประมาณนั้นเลย นางฟ้า โฉมงาม เทวี
    แวะมาฟังพร้อมกำลังใจค่ะพี่แซม

4. กาไก่

กาไก่ เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2012
    สวยงามค่ะ ทั้งเนื้อหา และภาพประกอบ
    ฟังพี่แซมบรรยายความงามซะเพลินเลย ^^

5. chakaj

chakaj เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมอนุรักษ์เพลงด้วยคนครับ
    ขอบคุณครับ สำหรับเพลงเพราะๆ

6. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    แมะ แม่นางท่านนี้
    งามเหลื๊อเกิ๊น อิอิอิ จนอยากจะเห็นตัวจริงเบย
    เพราะค่ะ พี่แซม เพลงเก่ามีคุณค่าควรแก่การอนุรักษ์ค่ะ^^

:cool::cool::cool:

7. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ยินดีด้วยครับสำหรับผู้ร่วมอนุรักษ์เพลงเก่าอมตะ.....อิอิ

งามเอ๋ย แม่งามเพียงหยาดฟ้า งามเสียจนอุมาแม่อิจฉาความงาม

8. sam_sbcc

ขอบคุณครับน้องหนูตาขอให้งามดั่งปานทิพย์เทพีด้วยนะครับ...อิอิ

ทั่วเรือนร่าง โสภางค์สมลือนาม คมเนตรแวววาม ดั่งจะหยามดารา

9. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงไทยยุคอมตะเนื้อเพลงมีตวามงามละมุนละไมของภาษาไทยจริงๆครับ

งามเอ๋ย แม่งามอรชร งามแม้ยามบังอร แม่ย่างเยื้องลีลา

10. sam_sbcc

งามเอ๋ยแม่งามสมศักดิ์ศรี
    ปานทิพย์ดังเทพี ยั่วพี่นี้ตรอมตรม
    ได้แต่ปอง เป็นเจ้าของในอารมณ์
    เพราะเธอเหมาะสม เทพหมายชม ปานทิพย์เทพี