เพลง มารักกันดีกว่า สุเทพ วงศ์กำแหง

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 14 มกราคม 2013.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขออนุญาตมาร้องเพลงมารักกันดีกว่า ของคุณสุเทพ วงศ์กำแหง ขับร้อง คำร้อง/ทำนอง มนัส ปิติสานต์ (ศิลปินแห่งชาติปี2555) ในเวอร์ชั่นเพี้ยนๆของ sam_sbcc เชิญรับฟังครับ

เพลง มารักกันดีกว่า
    สุเทพ วงศ์กำแหง ขับร้อง
    มนัส ปิติสานต์ คำร้อง/ทำนอง (ศิลปินแห่งชาติ)

ไหนบอกผมซิ ว่ารัก ผมเองเฝ้าภักดิ์ รักคุณเหลือหลาย
    ขออย่างข้อง มัวคิดเหนียมอาย คุณเป็นจอมใจ ที่ผมปรารถนา
    ผมเฝ้าแอบรัก แอบฝัน รักคุณเท่านั้น ด้วยใจสุดบูชา
    ฝันสล้าง รักหวามอุรา รักกันดีกว่า เชื่อผมเถิดนะคุณ
    คุณจงโปรดเมตตากรุณา นึกว่าเอาบุญ
    อย่าแกล้ง ให้ผมว้าวุ่น ผิดจากคุณ ไม่ขอรักใคร
    รักสร้างชีวิต สุขสันต์ แม้มัวผลัดวัน ร่างกายก็ร่วงโรยไป
    รักวัยรุ่น มีพลังใจ มารักกันไว้ ดีกว่านะคุณ

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2451384/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤษภาคม 2022
  2. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005

คุณครูมนัส ปิติสานต์

(ศิลปินแห่งชาติ)

เพราะมากครับพี่แซม ^^

3. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009

ใช่จ้ะพี่จา...เด็ด รักกันดีกว่าเน๊าะ

"ความรักไม่เคยทำร้ายใคร แต่คนเรามักใช้มันทำร้ายตัวเอง
    เพราะความรักไม่เคยทำให้ใครทุกข์
    การไม่รู้จักธรรมชาติของความรักต่างหากที่ทำให้เกิดทุกข์
    ธรรมชาติของความรักคือ เกิดขึ้นในเบื้องต้น...
    ดำรงอยุ่ในท่ามกลาง....และแตกดับในที่สุด"

แม๊ะ วันนี้เรามามีสาระมาก555 ลอกเค้ามาอ่ะ

4. jainwit

jainwit เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    เพราะมากครับคุณแซมครับ.

5. bossbam10

bossbam10 เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2012
    มารักรักกันดีกว่า
    สุขใจหนักหนาได้รัก
    ทุกคนต่างเห็นประจักษ์
    ความรักคือสิ่งงดงาม..

เพลงเพราะมากค่ะพี่แซม เพิ่งเคยได้ยินครั้งแรก อิอิอิ

6. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    มองก็มอง
    ชอบก็ชอบได้
    แต่อย่ารักเชียวววววว.....

ยุ่งเลยยยยยยย...

เพราะมากพี่แซม
    เพลงนี้พอคุ้นๆหูบ้าง...

7. Piyarat Gehrke

Piyarat Gehrke เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    ช่ายยยยยย ช่ายยยยยยย
    มารักกันดีกว่า รักแบบหวานๆ
    และโรแมนติก อิอิ ไพเราะมากจ้า
    วันนี้ไม่มี Rotwein มาฝากเน้อ
    มีแต่ไอ้ที่อยู่ข้างล่างเนี่ย อิอิ

ไฟล์ที่แนบมา:

8. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์ อิอิ...:cool:

9. KHONGRIT

KHONGRIT เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ใดมีรักที่นั่นมีสุข...แอบรักเขาก็เป็นความสุขอย่างหนึ่ง..อิอิ เพลงนี้ฟังเป็นครั้งแรก ขอบคุณคุณแซมที่นำเพลงเพราะๆมาร้องให้ฟังครับ

10. chakaj

chakaj เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงนี้ไม่เคยผ่านหูเลย
    ขอบคุณที่นำมาร้องให้ฟังครับ....

11. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ครูมนัส ปิติสานต์ เพิ่งจะได้เป็นศิลปินแห่งชาติคนล่าสุดนะครับต้องขอแสดงความยินดีกับท่านด้วยนะครับ

เพลงเสน่ห์ ครูมนัส ปิติสานต์ เล่าว่า แต่งในปี พ.ศ.2507 เมื่อครั้งที่ไปทำงานเป็นครูสอนดนตรีที่สถานีโทรทัศน์ กรมประชาสัมพันธ์ที่ขอนแก่น สมัยที่รักษ์ศักดิ์ วัฒนพานิช เป็นอธิบดี และมีบ้านพักอยู่ที่ริมบึงแก่นนคร

คืนนั้นพระจันทร์ลอยเด่นเต็มดวงสวยมาก เป็นช่วงเดือนธันวาคม อากาศกำลังหนาว จึงเกิดอารมณ์อยากเขียนเพลงในท่วงทำนองของคนที่ผิดหวังในเรื่องของความรัก แต่ยังไม่ได้ตั้งชื่อ เมื่อนำมาบันทึกแผ่นเสียงออกเผยแพร่ จึงใช้คำว่าวรรคสุดท้ายของเพลงบรรทัดแรก คือคำว่า "เสน่หา" มาเป็นชื่อ และได้รับความนิยมไม่แพ้เพลงอื่นๆ ที่แต่งมาก่อนหน้านี้

ครูมนัส ปิติสานต์ เขียนเล่าเอาไว้ในที่มาแห่งอารมณ์เพลงในหนังสือมหกรรมดนตรี เพลงไทยยุคทองของ 12 ครูเพลง ว่า

"...เพลงนี้ลอยลมมาจริงๆ เหมือนอย่างเนื้อเพลงที่ว่า...ความรักเอยเจ้าลอยลมมาหรือไร...เป็นความรู้สึกนั้นจริงๆ ความรักลอยลมมากระทบใจ แล้วไหลออกมาเป็นบทเพลงนี้ เพียงไม่กี่บรรทัด แต่คำจำกัดความของความรักนั้นมันคือความรู้สึกอย่างนั้นจริงๆ...ผมขอยืนยัน"

ส่วนเพลงที่แต่งให้สวลี ผกาพันธุ์ขับร้องและได้รับความนิยมไม่แพ้เพลงที่แต่งให้สุเทพ วงศ์กำแหง และธานินทร์ อินทรเทพ ก็คือ เพลง "ฝนรักฝนเศร้า" ซึ่งเป็นจินตนาการของหญิงสาว ซึ่งคิดถึงชายคนรักในยามที่ฝนตกพรำ ต่างไปจากเพลงอื่นๆ ที่เป็นเพลงที่ผู้ชายร้องเพื่อสื่อถึงหญิงสาวที่ตนรัก

12. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้ออกเสตปมานานแระ..เพราะมากคุณแซมมี่..ฟังเพลินเชียว..ให้กำลังใจนะคะ

13. sam_sbcc

ขอบคุณครับน้องจันทราวันนี้ให้สาระมากนะครับ ความรักเป็นสิ่งที่ดีรักกันไว้เถิดทุกคนมีความรักมีความอบอุ่นชีวิตย่อมสดชื่นมองโลกแต่ในแง่ดี..นะครับ

ไหนบอกผมซิ ว่ารัก ผมเองเฝ้าภักดิ์ รักคุณเหลือหลาย

14. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ที่คุณเจนวิทย์มาร่วมกันร้องเพลงอีกครั้งหนึ่งขอเป็นกำลังใจให้นะครับ...อิอิ

ขออย่างข้อง มัวคิดเหนียมอาย คุณเป็นจอมใจ ที่ผมปรารถนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มกราคม 2013
  15. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงนี้เก่ามากๆนะครับอายุประมาณ40กว่าปีแล้วคงหาฟังยากแล้วนะครับ...อิอิ

ผมเฝ้าแอบรัก แอบฝัน รักคุณเท่านั้น ด้วยใจสุดบูชา

16. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากจ้าพี่แซม...

มารักกันดีกว่า...ถ้าไม่รักกันไม่ดีน้อจ้า ...อิอิ

17. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เห็นด้วยเหมือนกัน...อิอิ

ฝันสล้าง รักหวามอุรา รักกันดีกว่า เชื่อผมเถิดนะคุณ

18. sam_sbcc

ขอบคุณครับน้องรัตน์ ไวน์ไม่มีแต่ยังมีเบียร์แก้ขัดได้นะครับ..อิอิ นมเลิกดื่มแระ

คุณจงโปรดเมตตากรุณา นึกว่าเอาบุญ

19. sam_sbcc

ขอบคุณครับ จริงครับมันเป็นสัจธรรมจริงๆด้วย...อิอิ ตี้ใดมีฮักตี้นั่นมีตุ๊กแต้แต้

อย่าแกล้ง ให้ผมว้าวุ่น ผิดจากคุณ ไม่ขอรักใคร

20. sam_sbcc

ขอบคุณครับ รักเขาก็พอเขาไม่รักเราก็ไม่เป็นไรนะครับ...อิอิ ได้ร้องเพลงนี้เพราะเป็นเพลงของคุณมนัส ปิติสานต์ ศิลปินแห่งชาติปี2555 สดๆร้อนๆนะครับ

รักสร้างชีวิต สุขสันต์ แม้มัวผลัดวัน ร่างกายก็ร่วงโรยไป