เพลง รักหมอน ม.ร.ว.ถนัดศรี สวัสดิวัฒน์

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 1 กุมภาพันธ์ 2016.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขออนุญาตนำเพลงรักหมอน ตามคำแนะนำจากเพื่อนสมาชิกที่ขอไว้นานมาก เพื่อร่วมอนุรักษ์เพลงเก่า

ขออนุญาตร้องเพลง รักหมอน ของ ม.ร.ว.ถนัดศรี สวัสดิวัฒน์ ขับร้อง คำร้อง/ทำนอง พิพัฒน์ บริบูรณ์ Cover by sam_sbcc version. ร้องเพื่อสุขภาพ สืบสานและอนุรักษ์เพลงเก่า

เพลง รักหมอน
    ม.ร.ว.ถนัดศรี สวัสดิวัฒน์ ขับร้อง
    คำร้อง/ทำนอง พิพัฒน์ บริบูรณ์

..รักหมอนที่พี่เคยนอนเคยหนุน
    เคยให้ความอุ่นจากนุ่นภายใน
    ทุกค่ำค่อนคืนสดชื่นแจ่มใส
    หลับฝันถึงหน้าหวานใจ
    ก็เพราะหมอนใหม่ใบนี้

..เรือนหอที่พี่เฝ้ารอในฝัน
    ดวงจิตหมายมั่นฉ่ำชื่นชีวี
    แนบก่ายกอดหมอนหลับนอนสุขศรี
    รักหมอนใหม่ใบนี้เพราะมีเสน่ห์มนต์ตรา

..จากนิ้วน้อยเจ้าแช่มช้อยเรียวงอน
    จิ้มลิ้มนิ่มอ่อนพี่จึงได้หมอนนี้มา
    ฝีมือเย็บถักด้วยอักษรรัก
    สลักอุราหมอนใบนี้พี่บูชา
    ที่พี่ได้มา จากนางครั้งก่อน

..อักษรที่เจ้าบังอรปักไว้
    เป็นจุดทำให้ปักใจไม่คลอน
    รักชั่วนิรันดร์ปักมั่นบนหมอน
    พี่แสนใจร้อนเมื่อไรนอนคู่.เคียงกัน..

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3600500/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มีนาคม 2024
  2. chakaj

chakaj เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงเก่าๆเพลงดีๆ พี่แซมนำมาร้องให้ฟังเสมอ
    ขอบคุณที่นำเพลงดีๆ เพราะๆ มาให้ฟังครับ

3. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    ใครน๊อะขอเพลงพี่แซมไว้
    เหมาะกับอากาศตอนนี้เลยค่ะ
    มีแววว่าจะเริ่มหนาวอีกแว๊ววว
    (กอดหมอนแก้หนาวกันดีกว่า อิอิอิ)

:cool::cool::cool:

4. กาไก่

กาไก่ เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2012
    หมอนใบนี้หนุนแล้วหลับฝันดีแน่ๆ เลยค่ะ
    บรรยายที่มาของหมอนแล้วซึ้งฝุดๆ ^^

5. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงนี้ไม่คิดว่าจะร้องได้พอดีได้แรงยุจากเพื่อนสมาชิกพลังจิตที่คิดว่าผมคงร้องได้จึงแนะนำมากว่าจะร้องมาให้ฟังก็นานพอดูนะครับจนคนขอไปอยู่ไหนแล้วไม่ทราบ...555(ขอเผยตัวหน่อยนะครับ..อิอิ)
    ..รักหมอนที่พี่เคยนอนเคยหนุน เคยให้ความอุ่นจากนุ่นภายใน
    ทุกค่ำค่อนคืนสดชื่นแจ่มใส หลับฝันถึงหน้าหวานใจ ก็เพราะหมอนใหม่ใบนี้

6. sam_sbcc

เพลงรักหมอน ขอนานแล้วเป็นแม่พิมพ์ของชาติครับ ลมหนาวมาอีกระลอกแล้วเตรียมรับรักษาสุขภาพด้วยนะครับ..อิอิ

..เรือนหอที่พี่เฝ้ารอในฝัน ดวงจิตหมายมั่นฉ่ำชื่นชีวี

7. sam_sbcc

หมอนใบนี้หนุนแล้วหลับฝันดี ขอหวยได้ด้วยก็ดีนะครับ...อิอิ

แนบก่ายกอดหมอนหลับนอนสุขศรี รักหมอนใหม่ใบนี้เพราะมีเสน่ห์มนต์ตรา

8. sam_sbcc

อักษรที่เจ้าบังอรปักไว้
    เป็นจุดทำให้ปักใจไม่คลอน
    รักชั่วนิรันดร์ปักมั่นบนหมอน
    พี่แสนใจร้อนเมื่อไรนอนคู่.เคียงกัน..