เพลง รังรักในจินตนาการ ทูล ทองใจ

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 3 มกราคม 2010.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขออนุญาตมาร้องเพลงคุณทูล ทองใจ ตามที่เพื่อนๆได้แนะนำมานะครับในเพลงรังรักในจินตนาการ คำร้อง/ทำนองครูไพบูลย์ บุตรขัน เพลงนี้ร้องยากมากครับมีเพี้ยนไปบ้างต้องขออภัยด้วย มาฟังในเวอร์ชั่น sam_sbcc บ้างนะครับ

เพลง รังรักในจินตนาการ
    แต่งเนื้อร้อง/ทำนอง ครูไพบูลย์ บุตรขัน
    ขับร้องต้นฉบับ คุณทูล ทองใจ

.......พี่ฝันจะสร้างรังรักสักหนึ่งหลัง
    ณริมฝั่งเจ้าพระยาอยู่อาศัย
    แม้นฝันของพี่ไม่เกิดมีอันเป็นไป
    สองชีวีเราคงได้ร่วมเสน่หา

.......รังรักในจินตนาการ
    วิมานรักอันบรรเจิดจ้า
    ริมหน้าต่างปลูกซุ้มลัดดา
    ห้องนอนสีฟ้าติดม่านชมพู

.......ความรักเป็นมนต์ดลใจ
    ฝันไปพลังใจต่อสู้
    คอยพี่หน่อยเถิดนะโฉมตรู
    ไม่นานจะรู้ว่ารังรักอยู่แห่งใด

.......รักรังริมฝั่งน้ำเจ้าพระยา
    สุขตาฝังตรึงซึ้งอยู่ในใจ
    แม้ความฝันพี่เป็นจริงได้
    พี่จะให้ชื่อรังรักอนุสรณ์

.......ความฝันเป็นจริงวันใด
    หัวใจพี่คงจะบินว่อน
    คอยพี่อีกไม่ช้าบังอร
    แม้นใจไม่ร้อนแน่นอนเราได้สุขสันต์

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.819750/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กันยายน 2022
  2. Piyarat Gehrke

Piyarat Gehrke เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    ฉับ ไม่ตัดไม่ได้ในเมื่อโผล่มาเจอพอดี อิอิ เพราะอย่างเคยค่ะคุณ แซมโม่ อุ๊ย ไม่ใช่คุณแซมมี่ค่ะ ให้เลือกเอาว่าเอาหลังไหน อิอิ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      122.6 KB
      เปิดดู:
      10,323
      ขนาดไฟล์:
      47 KB
      เปิดดู:
      606
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มกราคม 2010
  3. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    เปลี่ยนเป็นรังนกในจินตนาการได้ไม๊ สูตรเนี๊ยเจ๋ง..

4. stefa

stefa เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    ห้องนอนสีฟ้าติดม่านชมพู

ไหนห้องนอน สีฟ้าฟ้า ห้องรังรัก
    โอ๋โอ๊ะรัง จินตนาการ ฝันวันคืน
    วาดหวังไว้ ห้องสีฟ้า ม่านชมพู
    ม่านพฤกษ์ไพร ชมพูหวาน บังห้องนอน

ไม่นานจะรู้ว่ารังรักอยู่แห่งใด

ดอกชมพู ม่านกั้นใจ เริ่มชัดเจน
    ผลิดอกรัก หอมกลิ่นรัก เร้ารุมจิต
    บานทั่วต้น กรุ่นทั่วผืน ป่าชมพู
    เปรียบเหมือนม่าน พริ้วปลิวลม เอนไหวหวิว

แม้ความฝันพี่เป็นจริงได้
    พี่จะให้ชื่อรังรักอนุสรณ์

ดอกอนุสรณ์ งดงามหวาน ชมพูจรัส
    สะพรั่งต้น พวงระย้า ดอกสร้อยสวย
    ดอกเปิดรัง รักถาวร จินตนาการ
    เนิ่นนานรอ ฝันละมุน กรุ่นรักเอย

5. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6. ติงติง

7. ติงติง

8. ติงติง

บ้านรังรัก แสนหวาน ดังวาดฝัน
    สีฟ้านั้น สดสวย ด้วยความหวัง
    ฝากชีวิต ดวงใจเสริม เติมพลัง
    ให้ถึงฝั่ง สมใจปอง ครองคู่เอย

9. ติงติง

เฝ้าถนอม ดวงใจนี้ เพื่อที่รัก
    เฝ้าฟูมฟัก รักไว้ ไม่ห่างหาย
    หวังเคียงคู่ อิงแอบ แนบเคียงกาย
    ด้วยใจหมาย ครองคู่ฝัน นิรันดร ...

10. ติงติง

ดูเหมือนว่าจะเคยฟังเพลงนี้นะคะคุณแซม
    คุณแซมนำมาขับร้องใหม่ เพราะมากค่ะ...^^...
    ติงขออนุญาตแต่งกลอนประกอบเพลงนะคะ...

11. mansum007

mansum007 เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2008
    ร้องได้เพราะจังครับ

สวัสดีปีใหม่นะพี่แซม

12. kolopsky

kolopsky เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2007
    ฟังเพลงนี้แล้วนึกตาม ถ้าเป็นดังเพลงคงจะมีความสุขทีเดียว โดยเฉพาะอย่างยิ่งเมื่อสมัยหลายสิบปีก่อนที่แม่น้ำเจ้าพระยายังสะอาด ร่มรื่น มีความเป็นธรรมชาติ.....

13. MelodyViolin

MelodyViolin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2007
    เพ่งฟังเพลงนี้มามะกี้นี้เอง ฟังเวอร์ชั่นพี่แซมต่อเลย ^^

ฟังอย่างไงก็เพราะมากๆเลยครับ

เห็นด้วยครับ เพลงนี้จังหวะร้องยากมากครับ ผมลองแล้วไม่รอด อิอิ

เพี้ยนด้วยหรอครับ ไม่รู้เหมือนกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มกราคม 2010
  14. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงเพราะ ฟังสบายครับพี่แซม...

ทำไมต้องไปสร้างรังรัก แถวริมฝั่งแม่น้ำเจ้าพระยาด้วยนา...

15. KHONGRIT

KHONGRIT เป็นที่รู้จักกันดี

รังรักที่อยู่ในจินตนาการ...เป็นรังรักที่สวยงามและน่าอยู่มากเหลือเกิน แต่จะมีซักกี่คนที่มีรังรักเช่นนั้นได้

16. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

...นั้นสินะ จะมีสักกี่คนที่สมหวัง แต่ก็ยังดีที่มีจินตนาการ เอ้!!!! เกี่ยวกันไหมเนี๊ย จะทำให้เพลงเพราะ ๆ เสียบรรยากาศหมด อิ อิ อิ...
    ***เพราะค่ะ ***

17. ryuzaki_benz

ryuzaki_benz เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะดีครับ
    พี่แซมนี้เป็นยอดแห่งความใจเย็นเลย
    ผมร้องเพลงแนวนี้ม่ายยยยๆเป็นเลยง่าและยังไม่เคยลองร้องเลย
    ขอมอบช่อดอกไม้และกำลังใจให้เน่อครับ ^_^

[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

18. DARIS

DARIS เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2008

รังรักเยอะแยะไปหมด เลือกเอาแล้วกันครับ....
    ไพเราะครับ เป็นเพลงอมตะของคุณทูล ทองใจ..
    คุณแซมไม่ขึ้นเสียงสุงได้ด้วยครับ แถมไพเราะอีกตังหาก

19. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008

ขอบคุณครับ ที่มาเปิดอัลบั้มเพลงรังรักในจินตนาการ และส่งบ้านมาประกวดด้วยบ้านหลังนี้น่ากินจังอิอิ....เอาบ้านแบบเศรษฐกิจพอเพียงมาฝากด้วยไม่ต้องติดแอร์ฯฮ่าๆ...

20. Piyarat Gehrke

Piyarat Gehrke เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    เห็นบ้านหลังนี้น่ารักดีก็เลยเอามาฝากคุณแซมมี่ไงค๊ะ ของคุณแซมมี่ก็ได้บรรยากาศดีนะค๊ะน่าเอาไว้นั่งดื่มอ่ะ อิอิ