เพลง สวรรค์ปิด ดอน สอนระเบียบ

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 5 พฤษภาคม 2013.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ได้ฟังเพลงรักในซีเมเจอร์ ของคุณพอใจร้องแล้วคุ้นๆว่าทำนองเดียวกับเพลงสวรรค์ปิด ของคุณดอน สอนระเบียบ ขับร้อง เลยถือโอกาสขออนุญาตออกมาร้องด้วยคนนะครับจะเป็นเพลงแก้หรือเปล่าก็ไม่ทราบเพราะไม่มีข้อมูลของผู้ประพันธ์เพลงนี้ท่านใดทราบกรุณาแจ้งมาด้วยนะครับ

เนื้อเพลง : สวรรค์ปิด
    ศิลปิน : ดอน สอนระเบียบ
    คำร้อง/ทำนอง ครูพยงค์ มุกดา

ดนตรี....
    โอ้ยอดรักอย่าจากพี่ไป
    โปรดอภัยที่ร้ายเธอก่อน
    หากความรักอยู่นิรันดร
    ห่วงอาวรณ์รักเธอไม่คลาย
    สุดที่รักโปรดหวลคืนมา
    โปรดคืนมาสร้างชีวิตใหม่
    เรื่องที่แล้วโปรดคิดอภัย
    อยู่ห่างไกลคิดไปจากจร
    เธอจากไปแสนไกลห่าง
    สุดอ้างว้างและเดียวดาย
    โอ้สวรรค์นั้นคงหน่าย
    ชีวิตวายเมื่อเราจากกัน
    เธอจากไปแสนไกลห่าง
    ชีวิตวายเมื่อเราจากกัน

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2658669/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2014
  2. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากเลยจ้าพี่แซม...เพราะที่สุดในโลกจ้า

...เธอจากไปแสนไกลห่าง
    ชีวิตวายเมื่อเราจากกัน...

3. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากครับพี่แซม ผมลองไปหาข้อมูลมา

คำร้อง : คุณพยงค์ มุกดา
    ทำนอง : เพลง chotto matte kudasai (ต่างประเทศ)

ขอตัวแป๊บนึง (chotto matte kudasai)

"ขอตัวแป๊บนึง" เป็นคำพูดที่สุภาพคำหนึ่งของคนญี่ปุ่น

ดูหนังญี่ปุ่นเวลาที่นางเอกถูกต่อว่าจากสามี เธอจะก้มหน้าเก็บอาการ แล้วรีบพูด "ขอตัวแป๊บนึง" ก่อนวิ่งไปแอบร้องไห้อีกมุม

คำว่า"ขอตัวแป๊บนึง" ในภาษาญี่ปุ่น ความจริงเรารู้จักคำนี้มานานจากเพลงฮิตเพลงหนึ่ง

แต่ไม่รู้ว่าคำนั้นแปลว่าอะไร

นั่นก็คือคำว่า chotto matte kudasai ช็อตโต มัตเต กูดาไซ เป็นประโยคขึ้นต้นจากเพลงยุค 70 ที่ขื่อ Never Say Goodbye

เพลงนี้กลับมาฮิตใหม่ในหมู่วัยรุ่นกับเครื่องดนตรีสุดอินเทรนด์ขณะนี้คือ Ukulele

ฟังเด็กๆ แถวบ้านมันดีดทุกวัน เค้าบอกเป็นเพลงต้นแบบคู่กับอูคูเลเล่ ประกวดระดับโลกต้องมีคนเล่นเพลงนี้กัน

หน็อย ดันย้อนถามกลับมาว่ารู้จักเพลงนี้ด้วยหรือ

ไอ้เราไม่อยากเซด รู้จักมากกว่านั้นซะอีก เพราะเพลงนี้เคยนำมาใส่เนื้อร้องไทยด้วย

เด็กๆ ทำตาโตไม่เชื่อหู ก็เลยเปิดยูทูปให้ฟังยืนยัน

เพลง"สวรรค์ปิด" แต่งโดย คุณพยงค์ มุกดา ให้ศิษย์คือ ดอน ดาวดึงส์ ที่อยู่วงลูกทุ่งมุกดาพันธุ์

แต่เมื่อเปลี่ยนมาตั้งวงสตริง พี เอ็ม 5 ครูก็เปลี่ยนชื่อให้ใหม่เป็น ดอน สอนระเบียบ

แต่งเพลง สวรรค์ปิด ให้เป็นเพลงไทยเพลงแรกของวงนี้ แล้ววงนี้ก็ดังระเบิดเถิดเทิง

พร้อมกับชื่อ ดอน สอนระเบียบ
    ที่วันนี้สุขภาพไม่ค่อยดีนัก คงแต่เสียงเพลงไพเราะให้เราฟัง

ขอตัวแป๊บนึงนะ ไม่ได้แอบไปร้องไห้ แต่จะโทรไปถามเพื่อนคนที่ชอบร้องเพลงแปลงเนื้อ

คล้ายๆว่าท่อนฮุคจะร้องอย่างนี้ ...ซายูริอยู่เพชรบุรี อาตามีอยู่วงเวียนใหญ่

ที่เหลือจำไม่ได้ซะแล้ว ไปล่ะ Chotto matte Kudasai

เครดิต : :: Satnsun ::

4. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

คุณแซมมี่ว่าทำนองเหมือนกันเหรอคะ
    พอใจว่า คล้ายกันบางช่วงค่ะ เพลงนี้ดังมาก ๆ ในอดีต เพราะค่ะ

5. horwang072

horwang072 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2006
  6. sam_sbcc

ขอบคุณครับน้องดอกใบบุญที่มาให้กำลังใจมากที่สุดในโลก...อิอิ

โอ้ยอดรักอย่าจากพี่ไป โปรดอภัยที่ร้ายเธอก่อน

7. sam_sbcc

ขอบคุณครับ คุณพนมบีที่กรุณาให้ข้อมูลทั้งหมดเพื่อให้เราได้ทราบกันและผมได้เพิ่มข้อมูลผู้แต่งเพลงนี้แล้วนะครับ

หากความรักอยู่นิรันดร ห่วงอาวรณ์รักเธอไม่คลาย

8. sam_sbcc

ขอบคุณครับ รู้สึกทำนองคล้ายกันมาก ใช่ครับเพลงนี้ทำให้คุณดอน สอนระเบียบ ดังระเบิดเลยละครับ...อิอิ

สุดที่รักโปรดหวลคืนมา โปรดคืนมาสร้างชีวิตใหม่

9. bananaleaf

bananaleaf เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    เพราะมากค่ะ :)

10. sam_sbcc

ขอบคุณครับ คุณหอวังสบายดีนะครับดีใจที่แวะเข้ามาฟังเพลงเชิญอีกนะครับ...อิอิ

เธอจากไปแสนไกลห่าง สุดอ้างว้างและเดียวดาย โอ้สวรรค์นั้นคงหน่าย

11. hotmax19

hotmax19 เป็นที่รู้จักกันดี

ได้โปรดสวรรค์อย่ารีบปิดเร็วนักซีครับ...เปิดประตูด่วนยังมีคนรอคิวขึ้นสวรรค์อีกเยอะ คุณแซมร้องเพราะยังงี้สวรรค์คงไม่ใจร้าย...

12. sam_sbcc

ขอบคุณครับที่คุณใบตองมาให้กำลังใจ

เธอจากไปแสนไกลห่าง สุดอ้างว้างและเดียวดาย

13. sam_sbcc

ขอบคุณครับ คุณhotmax19 ที่พาผมมาขึ้นสวรรค์ด้วยแถมยังช่วยกรุณาลัดคิวให้อีก..อิอิ ได้ขึ้นสวรรค์คราวนี้แระ เอ..สวรรค์มีกี่ชั้นนะครับถ้าจะเดินขึ้นก็ขอแค่ชั้นที่7 ก็พอ แต่ถ้ามีลิฟต์ขอชั้นสูงสุดเลยละครับ...ฮ่าๆ

โอ้สวรรค์นั้นคงหน่าย ชีวิตวายเมื่อเราจากกัน

14. DARIS

DARIS เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2008

ไพเราะมากครับป๋า มาฟังตอนดึก
    เพลงนี้เคยฟังสมัยเด็กๆครับ
    เป็นเพลงที่คนเหนือเอามาร้องกัน(เพลงแปลง) เกี่ยวกับสบู่ซันไลท์ ถูขี้ไคล อะไรซักอย่างเนี่ยแหล่ะครับ
    เพิ่งมารู้ชื่อเพลงตอนนี้นี่เอง
    ขอบคุณครับ

15. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงแปลงทำนองเพลงนี้มีหลายเพลงเนื่องจากเป็นเพลงดัง จะได้ยินสถานีวิทยุเปิดบ่อยๆนะครับ...อิอิ

สุดที่รักโปรดหวลคืนมา โปรดคืนมาสร้างชีวิตใหม่