เพลง หยุบมือกำ จรัล มโนเพ็ชร

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 11 เมษายน 2014.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขออนุญาตมาขึ้นเวทีลูกทุ่งในเทศกาลวันสงกรานต์ร่วมสนุกรดน้ำดำหัวด้วยเพลงคำเมือง หยุบมือกำ ของคุณจรัล มโนเพ็ชร ขับร้อง คำร้อง/ทำนอง คุณสุริยา ยศถาวร
    เพลงหยุบมือกำ เนื้อร้อง-ทำนอง โดย สุริยา ยศถาวร (นักแต่งเพลงชาวเชียงใหม่ ประจำวง CM.(เชียงใหม่) และ วงดนตรี ศรีสมเพชร)-เด๋อ โด่งดังเป็นโฆษก,นักร้องประจำวงดนตรี CM.(เชียงใหม่) (2500-2509) ต่อมา จรัล มโนเพ็ชรได้นำเพลงนี้มาบันทึกเสียงใหม่อีกครั้งในรูปแบบโฟล์คซองคำ

เพลง หยุบมือกำ
    สุริยา ยศถาวร คำร้อง/ทำนอง
    จรัล มโนเพ็ชร ขับร้อง

หยุบมือกำ ใคร่กำมือกอย อ้ายหยุบก้อย ก้อยจะใดว่าสั่น หยุบมือเป๋นสื่อสัมพันธ์ เฮาหยุบมือกั๋นอย่าหวั่นกลัวเกรง หยุบแอว ลวดแผวแข้งขา หยุบไปหยุบมามันก็นวนโน้งเหน่ง หยุบคอง่อนต่อใบเตง ใคร่หยุบน้องเองตี้ใบหน้างาม งาม * หยุบกาง หยุบกิ๊ว หยุบไหล่ ป๊ะใส่ก้นใหญ่ ๆมันใคร่หยุบ ใคร่หยว๋าม ใคร่หยุบสาวรุ่นลายคราม ได้หยุบได้ซวามแล้วมันจะม่วนมอกใด หยุบมือกำอ้ายกำมือเยิง ยกมือขึ้นเกิ้งหันหน้าอกจ้าดใหญ่ หยุบกอยซักหน่อยได้ไหม ได้หยุบเมื่อใดแล้วคงม่วนใจเฮาแล (ซ้ำ* จนจบเพลง)

เพลงกำเมือง "หยุบมือกำ" ศัพท์ส่วนใหญ่เกี่ยวกับอวัยวะ
    หยุบ = จับ
    กอย = ดู
    ก้อยๆ = ค่อยๆ
    แอว = เอว
    ลวด = เตลิดไปถึงพร้อมด้วยกัน
    ง่อน = ท้ายทอย
    กาง = คาง
    กิ๊ว = คิ้ว
    ยว๋าม = จับบีบจับคลึง
    ซวาม = จับ
    ม่วน = สนุกพอใจ
    ม๊อกใด = เท่าใดขนาดไหน
    เยิง = ชู
    เกิ้ง = บัง

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3132044/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 เมษายน 2023
  2. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    สวัสดีวันสงกรานต์ครับพี่แซม
    เพลงนี้เข้ากับเทศกาลช่วงนี้ พอดีเลย
    สนุกคึกคักมากครับ ฟังไปก็ได้ภาษาไปด้วย
    ม่วนอ๊ก ม่วนใจขนาดเลยครับอ้าย..

(sing)(good)
    denceedenceechearr:z5:z5:z7:z7

3. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

จังหวะสนุก..ม่วนใจแท้หลายจริง ๆ คุณแซมมี่..
    ขอให้มีความสุขมาก ๆ ในวันสงกรานต์นะคะ..

4. ยากูซ่าา

ยากูซ่าา เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2013
    สุขสันต์วันสงกรานต์ค่ะพี่แซม

ม่วนแต่ม่วนขนาดเจ้า

5. sam_sbcc

สวัสดีปีใหม่เมืองครับน้องอ๋อง ม่วนอ๊กม่วนใจ๋ในวันสงกรานต์สนุกครื้นเครงอยู่กับบ้านนะครับ...อิอิ

หยุบมือกำ อ้ายกำมือกอย
    อ้ายหยุบก้อย ก้อยเป๋นจะใดว่าสั่น

หยุบมือเป๋นสื่อสัมพันธ์

6. Thep Tavada

Thep Tavada เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2012
    ผมชอบหยุบๆนะครับ 5555555
    หนุกๆครับ สวัสดีปีใหม่ครับผม

7. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ขอให้มีความสุขสนุกสนานเบิกบานในวันสงกรานต์เช่นกันนะครับคุณใจ่ใจ๋...

อ้ายหยุบน้องกำอย่าหวั่นกลัวเกรง

8. sam_sbcc

ขอบคุณครับ สุขกายสบายใจแอ่วม่วนๆในวันสงกรานต์ด้วยนะครับ..อิอิ

หยุบแอว ลวดแผวแข้งขา หยุบไปหยุบมามันก็นวนโน้งเหน่ง

9. sam_sbcc

สวัสดีปีใหม่เมืองครับ ชอบหยุบมือกำระวังอย่าไปหยุบแรงๆนะครับ...อิอิ

หยุบคอง่อนต่อใบเตง อ้ายหยุบน้องเองตี้ใบหน้างาม งาม

10. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    สุขสันต์วันสงกรานต์มาฟังย้อนหลังครับ
    นับเป็นโอกาสดี เพราะเพลงนี้บ่เคยฟังอีกแล้ว
    สนุกสนานเห็นภาพบรรยากาศเลยครับ

11. sam_sbcc

สุขสันต์วันปีใหม่เมืองครับ มาฟังเพลงสนุกๆเต้นด้วยนะครับ...อิอิ

หยุบกาง หยุบกิ๊ว หยุบไหล่
    ป๊ะใส่ก้นใหญ่ ๆเป๋นดีใคร่หยุบ ใคร่หยว๋าม

12. sam_sbcc

หยุบกอยซักหน่อยได้ไหม ได้หยุบเมื่อใดแล้วคงม่วนใจเฮาแล

13. sam_sbcc

หยุบมือกำ ใคร่กำมือกอย อ้ายหยุบก้อย ก้อยจะใดว่าสั่น หยุบมือเป๋นสื่อสัมพันธ์ เฮาหยุบมือกั๋นอย่าหวั่นกลัวเกรง