เพลง อันเป็นดวงใจ ทูล ทองใจ

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 7 สิงหาคม 2009.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขออนุญาตนำเพลงอันเป็นดวงใจ ของคุณทูล ทองใจ คำร้อง/ทำนองครูไพบูลย์ บุตรขัน มาร้องในเวอร์ชั่น sam_sbcc เป็นเพลงอันดับที่ 100 พอดีนับตั้งแต่ได้ส่งเพลงมาลงในบอร์ดคาราโอเกะนี้ครบรอบ 1ปีพอดี เนื่องจากได้ฟังเพลงของทูลที่ไพเราะหลายเพลงคิดว่าลองมาร้องเองบ้างหากไม่เพราะหรือเพี้ยนไปต้องขออภัยด้วยครับ ขอเชิญรับฟังครับ

เพลงอันเป็นดวงใจ
    ทูล ทองใจขับร้อง : ไพบูลย์ บุตรขัน คำร้อง/ทำนอง
    ต่อมาบันทึกแผ่นอีกหลายท่านเช่น กุ้ง กิตติคุณ เชียรสงค์
    หยาด นภาลัย,เสรี รุ่งสว่าง,สายัณห์ สัญญา,นคร มีชัย,คัทรียา มารศรี

...ฉันมีเธอนั้นอันเป็นดวงใจ
    โอ้เป็นความรักยิ่งใหญ่
    เหมือนดาวรักใคร่ฟากฟ้า
    เหมือนดังแสงสุริยา
    สาดแสงส่องพื้นภพหล้า ลงมาจูบทานตะวัน

...เห็นใจเถิดฉันนั้นยังดำรง
    เทิดทูนความรักสูงส่ง
    ซื่อตรงไม่เปลี่ยนแปรผัน
    หวังใจได้คู่เคียงกัน
    ตราบนิรันดร์มั่นหมายสวาท
    เป็นทาสความรักเสมอ

..อันเป็นดวงใจมานานแรมปี
    เป็นราชินีแห่งใจฉันนี้คือเธอ
    ทุกๆ ค่ำเช้าเฝ้าละเมอ
    จิตใจพร่ำแต่เพ้อว่า รักรักเธอรักจริง

..ฉันรักเธอเหมือนดังดวงชีวา
    ไม่เคยจะคิดเลยว่าสัญญาแล้วจะทอดทิ้ง
    เห็นใจฉันบ้างยอดหญิง
    มอบหัวใจให้แล้วทุกสิ่ง
    ด้วยความสัตย์จริงเสมอ
    แด่เธอผู้เป็น ดวงใจ.....

ครูไพบูลย์ เป็นชาวเมืองปทุมธานี เกิดที่อำเภอสามโคก
    เป็นลูกชาวนา อายุ ๗-๘ ขวบบิดาถึงแ่ก่กรรม จึงไปอยู่กับอา
    ที่บ้านปทุมวัน รวมทั้งน้องชายอีกสองคนและมารดาด้วย
    ครไพบูลยจบการศึกษาที่ ม.๘ กรุงเทพและเรียนดนตรีเพิ่มเติม
    ที่สถาบันวาย เอ็ม ซี เอ ครูเป็นศิษณ์ของ "พราณบูรณ์"เคยร่วม
    งานกับคณะละครทำหน้าที่แต่งบทละคร และแต่งเพลงประกอบ
    ละครผลงานที่บันทึกเสียงครั้งแรกคือ ชุดค่าน้ำนม ชับร้องโดย
    ครูชาญ เย็นแขผลงานของครูมีมากมาย ยุคที่ครูมีชื่อเสียงมาก
    คือ ช่วงประมาณ พ.ศ.๒๕๑๑ - ๒๕๑๕

ครูแต่งเพลงอะไรก็ดังนักร้องหลายคนในยุคนั้นต้องการร้องเพลงที่
    ครูไพบูลย์แต่งทั้งนั้นผลงานของครูไพบูลย์ ได้แก่ มนต์เมืองเหนือ.
    มนต์รักลูกทุ่ง
    , แม่ค้าตาคม, น้ำท่วม, มัศยาหลงเหยื่อ, ค่าน้ำนม, คน
    นอกสังคม
    , คนจนคนจร, ฯลฯเพลงส่วนใหญ่ของครูมาจากประสบการณ์
    และสะท้อนชีวิตของชาวทุ่งได้เป็นอย่างดีมีความเป็นธรรมชาติ เพลง
    ที่ครูแต่งและร้องเอง เช่นเพลง ไร้สมบัติ
    ,หาดใหญ่ในผัน, ยิ่งแกยิ่งเก่ง,
    หนูจ๋า เพลงไร้สมบัติ
    เพลง มนต์เมืองเหนือ ขับร้องโดย ทูล ทองใจ เพลง ค่าน้ำนม ขับร้องโดย ชาญ เย็นแข
    เพลง กลิ่นโคลนสาบควาย ขับร้องโดย ชาญ เย็นแข เพลง น้ำค้างเดือนหก ขับร้องโดย สุรพล สมบัติเจริญ
    เพลง ตาสีกำสรวล ขับร้องโดย คำรณ สัมปุณนานนท์ เพลง ยมบาลเจ้าขา ขับร้องโดย บุปผา สายชล
    เพลง ฝนเดือนหก ขับร้องโดย รุ่งเพชร แหลมสิงห์เพลง ขี้เหร่ก็รัก ขับร้องโดย ศรคีรี ศรีประจวบ
    เพลง โลกนี้คือละคร ขับร้องโดย ปรีชา บุณยเกียรติเพลง ฝนตกบ้านน้อง นกร้องบ้านพี่ ขับร้องโดย ชาย เมืองสิงห์
    เพลง เสียงดุเหว่าแว่ว ขับร้องโดย ทูล ทองใจเพลง น้องนางบ้านนา ขับร้องโดย สมยศ ทัศนพันธ์
    เพลง มนต์รักลูกทุ่ง ขับร้องโดย ไพรวัลย์ ลูกเพชรเพลง แม่แตงร่มใบ ขับร้องโดย ชัยชนะ บุณนะโชติ
    <
    เพลง แว่วเสียงซึง ขับร้องโดย เรียม ดาราน้อยเพลง น้ำลงนกร้อง ขับร้องโดย พรไพร เพชรดำเนินฯลฯ<
    ครูไพบูลย์ บุตรขัน เป็นครูเพลงที่โดดเด่นและมากด้วยความสามารถสร้างผลงานเพลงได้อย่างรอบด้านถือว่า เป็นอัจริยะของวงการศิลปินเพราะนอกจากจะแต่งได้ ทั้ง เพลงลูกทุ่ง เพลงลูกกรุงแล้ว ยังมีความสามารถในการเขียนบทละครที่ได้รับการยอมรับไม่แตกต่างจากผลงานเพลงทางห้างเมโทรแผ่นเสียง เป็นผู้ถือลิขสิทธิ์เพลงครูไพบูลย์ อยู่ประมาณ
    3,000 เพลง

เพียงสามเพลง คือ แล้วจะรู้ว่าพี่รัก , อันเป็นดวงใจ , เหนือดวงชีวันสุภาพสตรีใดได้ฟังทั้งสามเพลงนี้แล้วไม่ใจอ่อนก็ให้รู้ไป เป็นที่พูดกันในกลุ่มนักแต่งเพลง
    [MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.662047/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กุมภาพันธ์ 2022
  2. kolopsky

kolopsky เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2007
    เยี่ยมมากเลยครับ ไพเราะมาก เป็นอีกเพลงที่ผมชอบมากๆ.....

3. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    เพลงนี้ฟังตอนดึกๆ แล้วสบายใจดีจังเลยนะคะ...

-Happy Smile_;k04

4. kikinlala

kikinlala เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    เสียงชัดเจนมากค่ะ ฟังตอนเช้าก็ได้สมาธิดีเหมือนกัน

5. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

;k07;ปรบมือ;k07
    กำลังรอฟังเลยว่าจะมีใครนำมาร้องไหม
    ยังมีอีกเพลงหนึ่งนะคุณแซมที่ผู้หญิงก็ชอบ
    "โปรดเถิดดวงใจ"

6. ประทีปแก้ว

ประทีปแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008

เช้าวันเสาร์นี้ ตื่นขึ้นมาแก้วไปกราบหลวงตามหาบัว ฟังธรรม และร่วมอนุโมทนาบุญกับสาธุชนที่ทำบุญกับหลวงตา ทำวัตรเช้า และสนทนาธรรมกับเพื่อนธรรมมาแล้ว แล้วมาฟังเพลงเก่าๆของคุณแซมในแนวนี้ ไพเราะมากถูกใจค่ะ อยากให้คุณแซมร้องเพลงเก่าๆ แนวนี้อีกหลายๆเพลงนะคะ แก้วจะรอฟังค่ะ...ดอกกุหลาบเหลืองดอกนี้มอบแทนคำขอบคุณจากใจค่ะ.......^_______^

7. Lila57

Lila57 เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2008
    เย็นดีน่าหลับเมื่อได้ฟังค่ะ

8. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงของทูล ทองใจ ต้องยอมรับว่าร้องยากมากจริงๆครับ ดังคำที่เขาตั้งให้ฉายาว่า เทพบุตรเสียงกังสดาล สมัยก่อนที่ยังไม่จัดแนวเพลงไทยสากลเป็นลูกทุ่งและลูกกรุงเพลงของทูลนั้นจัดเป็นแนวลูกกรุงเหมือนกันแต่ในความเป็นจริงคนฟังส่วนใหญ่นั้นจัดเข้าเป็นแนวเพลงลูกทุ่ง อาจเป็นเพราะว่าท่อนการเอื้อนเสียงออกเป็นแนวลูกทุ่งก็ได้และสมัยนั้นถ้าเป็นแนวลูกกรุงจะไม่ออกแสดงตามงานต่างจังหวัดกับวงดนตรี แต่ทูลไปแสดงกับวงดนตรีต่างจังหวัด คนต่างจังหวัดจึงชอบกันมากและสามารถขายแผ่นเสียงได้เป็นล้านแผ่นซึ่งไม่มีใครทำได้ในสมัยนั้น.........

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.662047/[/MUSIC]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤษภาคม 2014
  9. DARIS

DARIS เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2008
    คุณแซมร้องในแบบฉบับของตัวเองได้ดีครับ...เพลงของคุณทูลผมลองไป1เพลงแล้วครับ...ยังขยาดๆอยู่ครับ อยากร้องแบบของตัวเองแต่พอซาวด์ขึ้นมาผมก็ตามคีย์ไปเลย..สุงปิ๊ด....เล่นเอาร้องเพลงไม่ได้ไป2วัน....
    แล่มครับ...แซม ทองใจ

10. sam_sbcc

ครับเพลงของทูล ทองใจ ถ้าได้ฟังตอนเช้ามืดด้วยนะแหมไม่อยากตื่นจากที่นอนเลยละอิอิ.......

11. sam_sbcc

ขอบคุณครับ อย่างที่คุณkikinlala บอกแหละครับฟังตอนเช้าแล้วไม่อยากจะตื่นเลยจริงๆ.......

12. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ที่แนะนำเพลงโปรดเถิดดวงใจ อีกเพลงหนึ่งจะลองพยายามอีกเพลงนะครับร้องยากแต่อยากร้องอิอิ.......

13. sam_sbcc

ขอบคุณครับ สำหรับดอกกุหลาบสีเหลือง และขออนุโมทนาบุญที่ได้ไปทำมาด้วยนะครับ ยินดีด้วยครับที่ทำให้ถูกใจกับบทเพลงที่ผมร้อง ถ้าอย่างนั้นจะขอมอบเพลงปรารถนา มาให้ฟังอีกเพลงนะครับอิอิ........

14. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงที่ผมร้องหลับไปหลายคนแล้วอิอิ.....ขอให้ฝันดีนะครับตื่นมาให้ได้เงินแสนเงินล้าน อย่าลืมไปทำบุญด้วยนะครับอิอิ.........

15. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เสียงของทูล ทองใจ นั้นสุดยอดแล้วสมกับฉายาเทพบุตรเสียงกังสดาลหรือเจ้าชายรัตติกาล อีกฉายาหนึ่งที่เพลงของทูล มักจะได้ยินในเวลากลางคืนและตอนเช้ามืด จากวิทยุข้างๆบ้านแว่วมาเสมอ .........เพลงอัลบั้มของทูล นักร้องลูกกรุงได้นำมาร้องอีกหลายคนเช่นสุเทพ,ธานินทร์,กุ้ง กิตติคุณ,หยาด,เท่ห์ฯลฯ ก็ร้องตามสไตล์ของแต่ละคนแหละครับ แต่สู้ต้นฉบับไม่ได้ไพเราะกังวาลได้ฟังแล้วอยากหลับอิอิ....หรือถ้าตอนเช้ามืดก็ไม่อยากตื่นฮ่าๆ....

16. ประทีปแก้ว

แด่เธอผู้เป็นดวงใจ..................^_______^

17. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ช่อดอกไม้ที่น่ารัก

18. ประทีปแก้ว

แสงสุริยาจูบทานตะวันแล้ว.สวยอย่างนี้เลยจ้ะคุณแซม

19. sam_sbcc

มอบหัวใจให้แล้วทุกสิ่ง..........
    ด้วยความสัตย์จริงเสมอ...........

แด่เธอผู้เป็น ดวงใจ...............

20. พยัคฆ์ร้าย

พยัคฆ์ร้าย เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2010
    เป็นกำลังใจให้น้า:cool: