เพลง อาทิตย์อับแสง บทเพลงพระราชนิพนธ์

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 6 ธันวาคม 2012.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    ขออนุญาต อัญเชิญบทเพลงพระราชนิพนธ์เพลงอาทิตย์อับแสง เพื่อเทิดพระเกียรติในวันเฉลิมพระชนมพรรษา 5 ธันวาคม ในวันพ่อ ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

เพลง อาทิตย์อับแสง
    บทเพลงพระราชนิพนธ์

เคยชม ร่วมภิรมย์ใจ ด้วยความรักจริง ยิ่งใหญ่
    ผูกพันหัวใจ เรามั่น รักเอย เคยอยู่เคียงกัน
    ร่มเย็นมิเว้น วายวัน ด้วยความสัมพันธ์ ยืนยง
    ทิวางาม ยามอยู่เคียงคง สุริยาแสงส่อง
    ปวง ชีวิตในโลก ดำรงเริงใจ ร้างกัน วันห่างไปไกล
    มืดมนหมองมัว ปานใด เยือกเย็นเข็ญใจ รัญจวน
    ไกลกัน พาพรั่นใจครวญ
    ร่างกายทรุดโทรม ทุกส่วน จิตใจร้อนรวน แรงอ่อน
    รักเอย เลยกลับอาวรณ์ ค่ำคืนฝืนใจ ไปนอน
    ยิ่งดูเหมือนฟอน ไฟลน ทิวาทราม ยามห่างดวงกมล
    สุริยาหมองหม่น ปวง ชีวิตในโลก อับจนเสื่อมทราม
    หวังคอย คอยเฝ้าโมงยาม จวบจนทิวา เรืองงาม
    สบความรักยาม คืนคง จวบจนทิวา เรืองงาม
    สบความรักยาม คืนคง

เป็นเพลงพระราชนิพนธ์ลำดับที่ 8 ทรงพระราชนิพนธ์เมื่อวันพุธที่ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2492 ขณะประทับแรมบนภูเขาในเมืองดาโวส์ ประเทศสวิตเซอร์แลนด์ ต่อมา ได้ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจักรพันธ์เพ็ญศิริ นิพนธ์คำร้องทั้งภาษาอังกฤษและภาษาไทย
    สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ ขณะยังทรงเป็นหม่อมราชวงศ์สิริกิติ์ กิติยากร ทรงขับร้องเพลงพระราชนิพนธ์ Blue Day พร้อมด้วย เพลงพระราชนิพนธ์ Dream of Love Dream of You หลังพระกระยาหารค่ำในงานเลี้ยง ณ สถานเอกอัครราชทูตไทย ประจำกรุงลอนดอน เมื่อวันที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. 2492 ก่อนที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวจะพระราชทานพระธำมรงค์หมั้น ในวันนั้น

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2387438/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ธันวาคม 2021
  2. cat13

cat13 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    ร้องเพราะมากมายคร่าาาา...ฟังไปขยับไป....อิ อิ...... "รักในหลวง"....(k)(k)(k)

3. KHONGRIT

KHONGRIT เป็นที่รู้จักกันดี

หลายท่านได้อัญเชิญบทเพลงพระราชนิพนธ์มาขับกล่อมให้รับฟังในช่วงนี้หลายเพลง แสดงออกถึงความจงรักภักดีต่อพระองค์ท่าน ได้รับชมภาพการถ่ายทอดสดทางโทรทัศน์ในวันที่ 5 ธ.ค. เกิดรู้สึกปลาบปลื้มจนอดน้ำตาไหลไม่ได้ อยากให้คนไทยรักประเทศไทยเหมือนที่แสดงความรักต่อในหลวงจริงๆ ขอบคุณ คุณแซมที่นำบทเพลงอันทรงคุณค่ามาขับกล่อมให้ได้รับฟังกัน เสียงเพราะและนุ่มนวลเหมาะกับเพลงมากๆครับ

4. chakaj

chakaj เป็นที่รู้จักกันดี

ร้องเพราะมากครับ

;aa27ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน;aa27​

5. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    เพราะมากพี่แซม
    เพลงพระราชนิพนธ์ ถ้าไม่แม่นจริงๆ ร้องยากนะครับ
    พี่แซมร้องได้ดี นุ่มนวลมากๆครับ

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ...

6. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    ติดตามฟังเพลงพระราชนิพนธ์เพราะๆ ครับ
    ผมยังร้องไม่ได้สักเพลง

7. maynie

maynie เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ชอบเพลงนี้เหมือนกันเลยค่ะ
    นี่ก็กะว่าจะหาซื้อ วีซีดี คาราโอเกะมาลองร้องดู เผื่อดนตรีจะเพราะว่ามิดี้ในเกะ
    เพลงนี้ร้องยากสำหรับเมนี่มากๆเลย ร้องทีไรหายใจไม่ค่อยทัน (แอบร้องไว้เหมือนกัน) อิอิ

8. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    เพลงแนวนี้ไม่ค่อยได้ฟังเท่าไรจ้ะ^_^
    แต่เข้ามาลงชื่อไว้กับพี่....เอร่ออ พี่แซม...
    แอ่ะๆ เพลงแนวนี้ต้องสำรวมหน่อย

9. Thep Tavada

Thep Tavada เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2012
    เพราะมากๆ ครับ เรารักพระเจ้าอยู่หัวครับ
    วันนี้ฟังเพลงนี้เป็นสุดท้ายก่อน และจะมาฟังต่อครับผม

10. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เรารักในหลวง ขอให้พระองค์ทรงพระเจริญ มีพระชนมายุยิ่งยืนนาน

11. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ปีนี้เกือบจะไม่ได้ร้องเพลงพระราชนิพนธ์เพราะเป็นหวัดไม่มีเสียงรอจนหายแต่ก็ยังไม่สมบูรณ์นักจนได้มาลงเพลงช้าไปหน่อยนะครับ.

ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ธันวาคม 2012
  12. sam_sbcc

ขอบคุณครับ

เป็นบุญของแผ่นดิน และปวงชนชาวไทย
    ที่ได้อยู่ใต้ร่มพระบารมีแห่งองค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดช

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ธันวาคม 2012
  13. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ต้องยอมรับว่าบทเพลงพระราชนิพนธ์ร้องยากมากครับต้องฝึกร้องเคาะจังหวะไปด้วยซ้อมอยู่หลายรอบกว่าจะผ่านออกมาผิดนิดเดียวต้องร้องใหม่ทุกครั้งไม่ได้ใช้การตัดต่อคำร้องจึงยอมรับว่าร้องยากครับ...อิอิฟันธง

ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

14. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ลองร้องซิครับเป็นเพลงที่ร้องยากแต่ไม่ยากเกินน้องวิกกี้หรอกนะครับ...อิอิ

15. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เวอร์ชั่นของคุณเมนี่ร้องเพราะมากครับ ใช่ครับเพลงนี้ร้องลำบากต้องเตรียมลมหายใจไว้ยาวๆด้วยนะครับ....อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ธันวาคม 2012
  16. sam_sbcc

เอร่ออ พี่แซมเมื่อก่อนก็ฟังอย่างเดียวแต่ร้องไม่ได้พอร้องเพลงมากๆแล้วก็อยากนำมาร้องบ้างถึงแม้จะร้องยาก เพราะอยากจะร้องเพื่อถวายในวันพ่อทุกๆปีจึงต้องฝึกร้องครับ ^_^ ^_^

'ในหลวง'เสด็จฯ ออกสีหบัญชรพระที่นั่งอนันตสมาคม ทรงมีพระราชดำรัส 'ความพร้อมเพรียง จะทำให้ไทยรอดได้ ไม่ว่าจะอยู่ในสถานการณ์ใด'

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ธันวาคม 2012
  17. sam_sbcc

ขอบคุณครับ มาฟังเพลงพระราชนิพนธ์อีกนะครับ คนไทยรักในหลวงทุกคนครับ
    ขอพระองค์ทรงพระเจริญ มีพระชนมายุยิ่งยืนนาน

18. ชมพู่หวาน

ชมพู่หวาน เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    เพลงพระราชนิพนธ์ร้องยากมาก แต่ก้อมีความไพเราะในแต่ละบทเพลงมากๆๆด้วยนะคะ.....เพลงนี้พี่แซมร้องได้ไพเราะมากๆๆค่ะ (เพลงนี้ฟังแล้วเสียงหล่อนะคะ ^^) (f)(f)(f)(f)(f)

19. sam_sbcc

ขอบคุณครับน้องชมพู่หวาน บทเพลงพระราชนิพนธ์ ในความรู้สึกเมื่อก่อนไม่คิดว่าจะนำมาร้องด้วยตนเองเพราะฟังจากนักร้องแล้วรู้สึกปลาบปลื้มจนมิอาจจะกล้าร้องก็เพราะร้องยากจริงๆด้วย..อิอิ แต่เพื่อแสดงความจงรักภักดีเป็นการเทิดพระเกียรติในวันพ่อจึงมีความรู้สึกว่าจะต้องร้องให้ได้เพราะปีหนึ่งมีครั้งเดียวที่จะได้มีโอกาสร้องในวันนี้...ฮิฮิ ต้องทำเสียงหล่อหน่อยจะได้เป็นหนุ่มขึ้น...555

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ

20. sam_sbcc

รักเอย เลยกลับอาวรณ์ ค่ำคืนฝืนใจ ไปนอน
    ยิ่งดูเหมือนฟอน ไฟลน ทิวาทราม ยามห่างดวงกมล
    สุริยาหมองหม่น ปวง ชีวิตในโลก อับจนเสื่อมทราม