เพลง เสียงครวญจากเกาหลี ทูล ทองใจ

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 11 กันยายน 2017.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้แวะมาร้องเพลงที่ห้องเวทีเพลงลูกทุ่งร่วมสนุกด้วยนะครับ ในเพลง เสียงครวญจากเกาหลี ของคุณทูล ทองใจ ขับร้อง คำร้อง/ทำนอง ครูเบญจมินทร์ ช่วงนี้เกาหลี...กำลังมาแรง เพื่อร่วมอนุรักษ์เพลงเก่าครับ

เพลง เสียงครวญจากเกาหลี
    คำร้อง - ทำนอง เบญจมินทร์
    ขับร้อง ทล ทองใจ

โอ้อารีดังก่อนยังเคยชื่นบาน
    ทุกๆ วันรื่นรมย์สมใจ
    ถึงยามราตรีเหล่าชายชาตรีทั่วไป
    ระเริงใจร้องรำตามเสียงเพลง
    เรามาสนุกทุกข์ใดไม่มี
    ถึงใครย่ำยีมิคิดกลัวเกรง
    จะขอยืนสู้อยู่ไม่หนีจะขอยอมพลีเลือดละเลง
    ให้ลือระเบ็งว่าไทยก็สู้

แต่มาไม่นานพวกเราทหารไทยรบทั่วไป
    ถิ่นแดนแคว้นฉันอยู่
    เรามาเพื่อชาติปราบอริราชศัตรู
    หวังเชิดชูเสรีที่รักยิ่งได้พบนางหนึ่งสมควรชม
    ฉันนึกนิยมน้ำใจรักจริง
    ทั้งรูปอร่ามติดใจฉัน
    เรามีรักกันสัมพันธ์ยิ่ง
    น้ำใจน้องจริงสาวอารีดัง

ได้กอดได้จูบได้ลูบได้คลำเธอ
    หลงละเมอคะนึงถึงน้องนาง
    ถึงยามราตรีหากมีนารีร่วมทาง
    โฉมสำอางอารีดังพี่รักยิ่ง

ยามฟ้าครวญคร่ำน้ำตาหลั่งนอง
    ฉันเคยประคองน้องนางทุกสิ่ง
    แม้วันนี้ห่างตั้งไกลแสน
    ยังแดนแคว้นไทยอันไกลยิ่ง

หัวใจรักจริงหญิงอารีดัง
    หัวใจรักจริงหญิงอารีดัง..............

ไฟล์ที่แนบมา:

2. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    สวัสดีครับพี่แซม วันนี้มีโอกาสเข้ามาฟังเพลง ระลึกอดีตครับ เพราะหายไปนาน
    ยังคงไพเราะเช่นเคยครับ

3. sam_sbcc

ขอบคุณครับน้อง VeggieGuy หายไปนานนะครับสบายดีนะครับอยากฟังน้องเบิ้มมาร้องเพลงเพราะๆให้ฟังอีกจังเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กันยายน 2017
  4. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    ขอบคุณครับที่ยังคิดถึงครับพีี่แซม
    ลองดูสักเพลงครับ ห่างการร้องเพลงไปพอสมควรครับ

5. sam_sbcc

รอฟังน้องเบิ้มอยู่นะครับ.....