เพลง เอื้องดิน สุเทพ วงศ์กำแหง

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 24 มีนาคม 2013.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    ใกล้บรรยากาศเทศกาลสงกรานต์ดอกเอื้องผึ้งกำลังเริ่มบานเหลืองอร่ามสวยงามเหมือนเตรียมต้อนรับปี๋ใหม่เมือง ขออนุญาตนำเพลงเอื้องดิน ของคุณสุเทพ วงศ์กำแหง ขับร้อง คำร้อง คุณไสล ไกรเลิศ ทำนอง ส.เกษศิริ เป็นเพลงเก่าอมตะที่ชอบมาในเวอร์ชั่นแบบsam_sbcc เพื่อร่วมอนุรักษ์เพลงลูกกรุงเก่าๆอีกเพลงนะครับ

เนื้อเพลง : เอื้องดิน
    สุเทพ วงค์กำแหง ขับร้อง (ศิลปินแห่งชาติ)
    ไสล ไกรเลิศ คำร้อง
    ส.เกษศิริ ทำนอง ดัดแปลงทำนองไทยเดิม “เขมรพายเรือ ๒ ชั้น”

..สวยเอยเจ้าช่อกล้วยไม้ เอื้องดิน
    กลิ่นรวยรินตามลม น้ำค้างพร่างพรม
    ช่อพริ้วลม แล สล้าง สดฉวี สีเจ้างามไม่สร่าง.
    เจ้าซ่อนอยู่กลาง หว่างพฤกษ์พงแดนไพร
    ..เขาชมว่าเจ้างามนัก น่าถนอม กว่าพยอมใดๆ
    ถ้าแม้นว่าใคร เด็ดแล้วไปชมเล่น
    ดอกจะหรูถึงจะดูงามเด่น
    แต่เจ้าก็เป็นดอกไม้ในดงดอย
    **..ผึ้งรู้จักเคล้า แดดเผายืนต้น
    ใกล้มือคนสอย เจ้ามาลืมดอย
    ฉันพลอยอาวรณ์ กลีบสวยเรียงซ้อน
    จะช้ำไปก่อนมวลภมรจะรู้
    ..ถึงบานอยู่ในกระเช้า สดสี
    แต่ยังมีคนจอง ชะแง้ แล มอง
    ต่างหวังปองชมอยู่ สิ้นหน้าฝน
    คล้ายดังคนคอยคู่ ไม่น่าชื่นชู
    ดอกพลัดพลูลงดิน….**(ซ้ำ)

เดิมชื่อ..เพลงกล้วยไม้ของฉัน เดิมขับร้องโดย ชาญ เย็นแข ต่อมาเปลี่ยนเนื้อเพลงเล็กน้อย โดยครูไสล ไกรเลิศ และนำมาบันทึกเสียงใหม่ ขับร้องโดย สุเทพ วงศ์กำแหง เปลี่ยนชื่อเพลงเป็น เอื้องดิน

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2585342/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 เมษายน 2022
  2. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    ทำนองเพลงไทยเดิม ไพเราะมากครับพี่แซม
    ฟังเพลงพี่แซมเพลงนี้แล้ว คิดถึงเพลง พบเธอที่จันทบุรี
    ของสายัณห์ สัญญา ทำนองเดียวกันเลย

เพลงนี้ความหมายดี เปรียบสาวงามเหมือนดอกเอื้อง
    ฟังไปฟังมาอยากเคี้ยวเอื้องซะแล้วพี่แซม.... อิๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. chakaj

chakaj เป็นที่รู้จักกันดี

ฟังเพลงเกี่ยวกับดอกไม้แล้วสดชื่นครับ.....
    ตอนนี้ริมถนนหนทางมีต้นไม้ออกดอกหลากสีสวยงามมาก

....!!!##$$%%
    แต่... ฟังเพลงนี้ร่วมกับคุณอ๋องแล้วกลัวต้องมาเคี้ยวเอื้องเหมือนรูปอะ.....

4. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    ชอบทำนองเพลงจังค่ะเพราะดี เพลงเขมรพายเรือนี้ฟังจากยูทูปบ่อยๆ ค่ะ....:cool:

5. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

:cool:ทำนองไทยเดิมเหรอคะ..
    คุณแซมมี่ร้องได้น่าฟัง..จังหวะกระชับดีจัง..

..สวยเอยเจ้าช่อกล้วยไม้ เอื้องดิน
    กลิ่นรวยรินตามลม น้ำค้างพร่างพรม
    ช่อพริ้วลม แล สล้าง สดฉวี สีเจ้างามไม่สร่าง.
    เจ้าซ่อนอยู่กลาง หว่างพฤกษ์พงแดนไพร

เปรียบผู้หญิงสวยเหมือนดอกเอื้องดินนะคะ..

6. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009

เพลงพี่แซม แทบทุกเพลงเราไม่ค่อยคุ้น
    ปกติฟังแต่ลูกทุ่ง เพลงนี้ฟังแล้วชอบ
    อาจเป็นเพราะดนตรีคล้ายเพลงลูกทุ่งหลายๆเพลง

7. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ทำนองเพลงไทยเดิมฟังแล้วสบายใจไม่รีบร้อนไปไหนใจเย็นๆอยู่กันแบบพอเพียงทำนองเพลงไทยเดิมทั้งลูกทุ่งลูกกรุงนำมาแต่งร้องได้อย่างน่าฟังมาก คิดถึงเพลงของสายัณห์ สัญญา พบเธอที่จันทบุรี จะลองไปหาฟังบ้าง...อิอิ อ้าวอยากเคี้ยวเอื้องแล้วเหรอ ..ฮ่าๆ อย่าไปเคี้ยวเอี้ยงแล้วกันเดี๋ยวจะไม่ได้เลี้ยงควายเฒ่า..แหะแหะ

สวยเอยเจ้าช่อกล้วยไม้ เอื้องดิน กลิ่นรวยรินตามลม น้ำค้างพร่างพรม

8. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ช่วงนี้ต้นราชพฤกษ์ก็ออกดอกเหลืองทั้งต้นสวยงามมากทางเหนือเรียกต้นลมแล้งอากาศร้อนได้เห็นภาพดอกไม้แล้วสดชื่นขึ้นนะครับ...อิอิ ดีนะที่ท่านอ๋องไม่ข่มเขาโคขืนให้กลืนหญ้า..แหะแหะ โคไม่อยากกินหญ้า แต่อยากเคี้ยวเอื้อง..ฮ่าๆ

9. jainwit

jainwit เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    ขอบคุณครับคุณแซม สำหรับเพลงเพราะๆคราบ

10. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ที่ชอบเพลงไทยเดิมเหมือนกัน...อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มีนาคม 2013
  11. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพราะชอบเพลงทำนองไทยเดิมมาตั้งแต่เด็กๆเลยทำให้อยากนำเพลงเหล่านี้มาร้อง กำลังไล่หาขุดกรุมาร้องนะครับ...อิอิ

เขาชมว่าเจ้างามนัก น่าถนอม กว่าพยอมใดๆ

12. sam_sbcc

ขอบคุณครับน้องไรที่ติดตามฟังเพลงที่ไม่ค่อยคุ้น เพราะเพลงที่คุ้นๆพี่แซมก็ร้องไปหมดแล้ว..อิอิ ช่วงนี้จะต้องไปหาเพลงเก่าๆทั้งลูกกรุงลูกทุ่งสุนทราภรณ์ชนิดขุดกรุมาร้องแระ..ฮ่าๆ

ถ้าแม้นว่าใคร เด็ดแล้วไปชมเล่น ดอกจะหรูถึงจะดูงามเด่น แต่เจ้าก็เป็นดอกไม้ในดงดอย

13. sam_sbcc

ขอบคุณครับที่มาให้กำลังใจ..อิอิ

ผึ้งรู้จักเคล้า แดดเผายืนต้น ใกล้มือคนสอย เจ้ามาลืมดอย ฉันพลอยอาวรณ์

14. hotmax19

hotmax19 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเพลงที่ไพเราะ และหาฟังยากอีกเพลงครับคุณแซม ขอบคุณที่นำมาร้องเพื่ออนุรักษ์เพลงที่มีคุณค่าไว้นะครับ...ร้องได้ไพเราะเยือกเย็นดีจริงๆ...

15. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ช่วงนี้ขอร้องเพลงเกี่ยวกับดอกไม้สวยๆดอกกล้วยไม้ก็เข้ากับบรรยากาศสงกรานต์จะได้สดชื่นเย็นสบายคลายร้อนนะครับ...อิอิ

กลีบสวยเรียงซ้อน จะช้ำไปก่อนมวลภมรจะรู้

16. sam_sbcc

17. sam_sbcc

เขาชมว่าเจ้างามนัก น่าถนอม กว่าพยอมใดๆ
    ถ้าแม้นว่าใคร เด็ดแล้วไปชมเล่น
    ดอกจะหรูถึงจะดูงามเด่น
    แต่เจ้าก็เป็นดอกไม้ในดงดอย