เพลง โกตาบารู สมชาติ ชนะโชติ

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 26 พฤศจิกายน 2014.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    ยังอยู่ภาคใต้ตอนล่าง ขอนำเพลงโกตาบารู ของคุณสมชาติ ชนะโชติ ขับร้อง คำร้อง/ทำนอง อโนชา สัญญากิจ นะครับ เพลงนี้คุณดาวใจ ไพจิตร ก็ร้องไว้ แต่ไม่ทราบว่าใครบันทึกแผ่นเสียงก่อนนะครับ

เพลง โกตาบารู
    สมชาติ ชนะโชติ ขับร้อง
    คำร้อง/ทำนอง อโนชา สัญญากิจ

โกตาบารู... โก้หรูคู่ยะลา รองเง็ง เฮฮา ภาษามาลายู
    ภาษายาวี เรานี้ก็พอรู้ รสชาดบูดู อู้ฮู้อร่อยจัง
    มาแกนะซิ บอกซิกินข้าวหรือยัง ไม่มีสตางค์ ทรัพย์จางตะเดาะดูวิ
    โกตาบารู เรียนรู้พูดยาวี ขอบอกคนดี จาแงลูปอซายอ
    ซือลามะตีงา

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3321542/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 สิงหาคม 2021
  2. bananaleaf

bananaleaf เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    เป็นเพลงสนุกๆ ที่ไม่เคยฟังเลยค่ะ
    เก่งจังเลยนะคะคุณแซม หาทำนองเพลงเก่าๆ มาร้องได้ :)

3. popy#love

popy#love เป็นที่รู้จักกันดี

ฟังเพลงนี้ครั้งแรกที่นี่อีกแล้ว.....เป็นเพลงที่สนุกครับ...ร้องได้ดีมากเลยครับ...เป็นเพลงเก่าที่น่าฟังอีกเพลงนึงเลยครับ....

4. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ตอนนี้ต้องค้นหาขุดกรุเพลงเก่ามาร้องเพื่อช่วยกันอนุรักษ์เพลงเก่าไว้นะครับ...อิอิ

บ้านเก่าของเจ้าเมืองผู้ครองเมืองโกตาบารู (เมืองโกตาราไมเดิม) คนแรกและคนสุดท้ายของการปกครองแบบสมบูรณาญาสิทธิราช คือ ต่วนมาลาแลยาวอ ปัจจุบันยังมีลูกหลานผู้สืบสกุลอาศัยอยู่

โกตาบารู... โก้หรูคู่ยะลา รองเง็ง เฮฮา ภาษามาลายู

5. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เป็นเพลงเก่าที่ไม่คุ้นเคยกันนะครับ ทำนองทางภาดใต้กับจังหวะสนุกๆ..อิอิ

ภาษายาวี เรานี้ก็พอรู้ รสชาดบูดู อู้ฮู้อร่อยจัง

6. sam_sbcc

โกตาบารู... โก้หรูคู่ยะลา รองเง็ง เฮฮา ภาษามาลายู............