เพลง ใต้เงาจันทร์ สุเทพ วงศ์กำแหง

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 13 พฤษภาคม 2014.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขอนำเพลงเก่า อดไม่ได้ที่จะต้องขออนุญาตร้องเพลงใต้เงาจันทร์ ของคุณสุเทพ วงศ์กำแหง ขับร้อง คำร้อง/ทำนอง คุณดำรงค์ เกษตรชนม์ ท่านแต่งเพลงนี้ได้ไพเราะมากฟังแล้วเคลิ้มไปกับเนื้อและทำนองเพลง ฟังเมื่อใดก็เป็นอมตะเสมอขอฝากไว้ในเวอร์ชั่น sam_sbcc ด้วยนะครับ

เพลง "ใต้เงาจันทร์"
    คำร้อง/ทำนอง : ดำรงค์ เกษตรชนม์
    ผู้ขับร้อง : สุเทพ วงศ์กำแหง

แสงจันทร์กระจ่างราตรี
    เด่นดวงรัชนี ค่ำนี้ผ่องเพ็ญสกาว
    พารักชื่นชู ทุกยามที่มีคู่เคล้า
    มองเห็นเดือนแสงพราว ทอดเงาจากแดนสวรรค์

สองเราเคยพลอดสำราญ
    ใต้เงาไม้ริมธาร สุขใดจะปานเปรียบทัน
    งามแสงเดือนต้อง สองเราได้ครองคู่กัน
    เงาไม้กลางแสงจันทร์ ผ่องพรรณสลัวเย็นตา

หนาวน้ำค้างค่ำคืน
    เยือกเย็นแล้วกลายเป็นชื่น ด้วยมีรักอุ่นอุรา
    แอบอิงบังอร ต่างบรรจถรณ์นิทรา
    สุขใจเหมือนอยู่เมืองฟ้า ใต้แดนนภาสล้าง

แสงจันทร์จวนห่างราตรี
    เด่นดวงคล้อยเมฆี รีบลี้เลือนลับยามสาง
    เราสองยังเฝ้า เล้าโลมไม่รู้จืดจาง
    จนเห็นเดือนแสงพราง ไม่ยอมราร้างบำเรอ

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3157316/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 ธันวาคม 2021
  2. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    ไพเราะจริง ๆ

ส่งกำลังใจครับพี่แซม ^^​

3. sam_sbcc

ขอบคุณครับ น้องแคทที่มามอบกำลังใจให้ร้องเพลงเก่าๆ...อิอิ

แสงจันทร์กระจ่างราตรี
    เด่นดวงรัชนี ค่ำนี้ผ่องเพ็ญสกาว

4. new_mansum

new_mansum เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาให้กำลังใจพี่แซมนะครับ ^_^

5. jainwit

jainwit เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    "ขอบคุณครับสำหรับบทเพลงเพราะๆครับคุณแซม"

6. sam_sbcc

ขอบคุณครับ สำหรับกำลังใจจากน้องแมนอย่างสม่ำเสมอ...อิอิ

พารักชื่นชู ทุกยามที่มีคู่เคล้า มองเห็นเดือนแสงพราว ทอดเงาจากแดนสวรรค์

7. sam_sbcc

ขอบคุณครับ คุณเจนวิทย์ที่มาให้กำลังใจอยากให้มาช่วยกันร้องเพลงเก่าๆบ้างนะครับ...อิอิ

สองเราเคยพลอดสำราญ ใต้เงาไม้ริมธาร สุขใดจะปานเปรียบทัน

8. sam_sbcc

แสงจันทร์จวนห่างราตรี
    เด่นดวงคล้อยเมฆี รีบลี้เลือนลับยามสาง
    เราสองยังเฝ้า เล้าโลมไม่รู้จืดจาง
    จนเห็นเดือนแสงพราง ไม่ยอมราร้างบำเรอ