เพิ่งกับมาจากวัดท่าซุงครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Temper45, 19 กันยายน 2004.

1. Temper45

Temper45 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ใครได้ไปงาน พุทธาพิเสก(ขออภัยหากสะกดผิดนะครับ) มาบ้างครับ งานให_่ที่วัดท่าซุงจัด มีการนั่งมโนยิทธิแบบเต็มกำลัง และครึ่งกำลังด้วย ผมได้ไปมาเพิ่งกลับมาบ้านเนี่ยแหละ แล้วเพื่อนๆใครได้ไปมาบ้าง มาเล่าให้ฟังหน่อยครับ

ส่วนตัวผมมะค่อยรู้เรื่องอยู่แล้ว เลยไม่รู้จะเล่าความรู้สึกตอนนั่งสมาธิยังไงดี แต่รู้สึกว่างานให_่มากครับ คนศรัทธาเยอะมาก รู้สึกดีครับ ที่ได้ไปงานนี้

2. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    งานเป็นอย่างไรบ้าง ว่างๆเล่าให้อ่านหน่อย

3. MissyKelly

MissyKelly เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    พี่เอกกกกกกก

ตื่นเต้นๆๆๆๆ
    เล่าให้ชมพูฟังด้วยจิ โมทนาน้า

อยากไปวัดบ้างจัง

4. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

เคยไปตอนเด็กไม่กี่ครั้งเองตอนนี้ไม่มีโอกาสไปแล้ว ไม่ค่อยว่างเลย

5. โซ้ยตี๋

โซ้ยตี๋ บุคคลทั่วไป

ไปมาเหมือนกัน ตั้งใจจะไปจริงๆ เลยอธิฐานขอให้ได้ไป

ตอนที่มีคทามาแตะที่หัว รู้สึกดีมากๆเลย รู้สึกได้เลยว่า พระพุทธเจ้า และหลวงพ่อท่าน เมตตามากๆ (พิมพ์แล้วอยากจะร้องไห้) เหมือนท่านรัก และเมตตาเราจริงๆ แต่ก็ไม่ได้เห็นอะไรหรอก เหมือนจะออก แตไม่ออก

ตอนพุทธาภิเษก ก็ดีมากๆ อากาศร้อนอบอ้าวมาก ไม่มีลม แต่ตอนอธฺฐานขอยันต์ คุ้มครอง รู้สึกเหมือนมีลม หนึ่งก้อน พุ่งมาที่หน้าผาก (ปลื่มมาก นำตาหยดแหมะๆ)

หลังจากไปวัดรู้สึกว่ารัก และเคารพ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ มากขึ้นไปอีก

ตอนขับรถกลับบ้าน ยังมีเรื่องแปลกๆอีก

นี่ว่าจะไปอีกตอน เดือนธันวา แล้วจะมาเล่าให้ฟัง

6. Temper45

ฮะฮะฮะ

ผมไปที่วัด เมื่อวันศุกรครับ ที่เพิ่งผ่านมาเนี่ย ไปถึงประมาณ บ่าย1 กว่าๆหน่อย ก็ไม่ทันนั่งแบบครึ่งกำลังแล้ว สำหรับวันนั้น ซึ่งผมเองก็ได้ฟังคร่าวๆว่าเขามีนั่งกัน วันศุกร แต่ผมก็ไปไม่ทัน ก็ไม่เป้นไร เดี๋ยวกะว่าจะ ต้องไม่พาดนั่งเต็มกำัลังวันเสาร์แน่ๆ

ผมรู้สึกว่าเมื่อวันศุกรก็คนเยอะแล้วนะ แต่ยิ่งเย็นลงๆ คนก็ยิ่งมาเพิ่มขึ้น แ้วประมาณ 4โฒงครึ่ง ก็ไปทำวัดเย็นกันครับ ที่น่าแปลกก็คือ ตอนนั่งสมาธิ ผมได้ยินเสียงกรีดร้อง โหยหวนมาก พยายามฟังอยู่นานว่ามันเป็นเสียงอะไร ตอนแรกผมคิดว่าเป็นเสียงเปรต แต่ว่าด้วยความเป้นคนที่เชื่อยากจนกว่าจะหาคำตอบได้ ก็เลยนั่งพยายามฟังว่าเป็นเสียงอะไรบ้างที่น่าจะคล้าย มันเป็นเสียงชัดเจน แต่เบาๆ ท่ามกลางเสียงหมาเห่าและหอน ตอนแรกผมคิดว่าอาจจะเป็นเสียงชะนี แต่ก็ปัดทิ้งไปได้เลย เพราะชะนีมันร้องกันคนะแบบและที่สำคั_ ที่วัดคงไม้เลี้ยงสัตว์ป่า(อันนี้ผมคิดเองนะ) ถึงจะมีป่าอยู่ใกล้ๆวัดก็เหอะ ผมตั้งสมมติฐานอีกว่า หรือเป็นเสียงหมา แต่ว่าฟังแล้วก็ไม่ใช่หมาแน่นอน เพราะนี่มันเป็นเสียงกรีดร้องใกล้กับคนเลยทีเดียว แถมยังโหยหวนแะลากยาวมาก คิดไปคิดมาก็ไม่รู้จะสันนิฐานว่าเป้นเสียงอะไรแล้วนอกจากเสียงเปตร เกิดมาในชีวิต ก็เพิ่งจะเคยได้ยินเสียงแบบนี้แหละ ก็เลยไม่ค่อยแน่ใจ แต่ก็ไม่รู้จะเป้นอะไรอย่างอื่นได้นอกจากเสียงเปตร ถ้าผมได้ยินแป๊บเดียว อาจะจะคิดว่าหูฝาด แต่นี่มั่นใจเลยว่าผมไม่หูฝาดแน่ เพียงแต่ไม่รู้ว่าเป็นเสียงขออะไรมากกว่า มัวแต่นั่งคิดวิเคราะห์ จนลืมไปเลยว่า พระท่านให้นั่งสมาธิ ไม่ควรสนใจเสียงหรืออะไรภายนอก เป้นอันว่าผมหลงทางไปซะแล้ว น่าโดนตีจริงเชียวผมนี่ หุหุหุ ที่น่าแปลกอีกอย่างคือ หลังจากนั่งสมาธิจบ เสียงหมาหยุดเห่าและหอน แล้วเสียงกรีดร้องก็เงียบไป และก็มีเพียงผมเองที่ได้ยิน เพื่อนผมอีก 2 คน บอกว่าไม่ได้ยินเลย ได้ยินแค่เสียงหมาเห่ากะหอนเท่านั้นเอง ผมก็เลย เอามาคุยกันว่าน่าจะเป้นอะไร แต่เพื่อนๆก็บอกว่าคิดกันตามเหตุผล ก็น่าจะเป็นเสียงเปตรแหละ เพราะว่า ทำบุ_ให_่ ก็ไม่แปกหากจะมีมาขอส่วนบุ_ ซึ่ง ก็ทำให่ผมสงสัยจนถึงตอนนี้อ่ะครับ หุหุหุ

พอวันเสาร์ ตื่นมาก็ทำกิจธุระ ทำวัตรเช้า ทานข้าว-ปลา-อาหาร และเพื่อนก็พาผมชมวัด เดินจนขาลากเลยครับท่าน กว้างมากแมยังไม่ทั่วอีกตะหาก เหอๆๆๆๆ แต่ผมมะไหวแล้วล่ะ เลยบอกว่ากลับกันดีกว่า เพื่อนผมก็พากลับมาที่ ศาลา12ไร่ เป้นที่ที่จะใช้นั่งสมาธิมโนยิทธิแบบเต็มกำลังน่ะครับ ก็นั่งกันไป ผ่านไปไม่ถึง 5 นาที เพื่อนผมสั่นรัวเยครับ ครูท่านก็มาช่าวย เอาไม้เท้าแตะหัว เอาธูปรม ผมอ่ะได้ยินแต่เสียงเพื่อนผมสั่น หอบ กะครูท่านมาคุย จนตัวเองืมสมาธิไปเลย แล้วผลก็คือเพื่อนผมก็ออกไม่ได้ เห้นเขาว่างั้นนะ ส่วนตัวผมเหนื่อยมาก เพราะว่า อกแกบ่อยมาก แต่พอรู้ตัวต้องยื้อต้องสู้กันสุดฤทธิเพื่อดึงจิตตัวเองกับมาให้อยู่กะร่อกะรอย แต่แ้ล้วก็เกิดอะไรแปลกๆขึ้นช่วง 5 นาทีสุดท้ายครับ ซึ่งผมเองก็ไม่รู้ว่ามันยังไงกันแน่ เพราะว่ามันเกิดขึ้นแว๊บเดียวจริงๆ ก็เยจะถามพระ องค์ที่เพื่อนถูกจริตอ่ะ แต่ว่าตามหาอยู่ 2 วัน ไม่เจอท่านเลย

ตกเย็นวันเสาร์ ก็มีพิธี พุทธาภิเสก ผมเข้าไปในเขตโบถก่อนเวลาตั้งครึ่งชั่วโมง แต่กลับแทบจะไม่มีที่นั่งเลย เลยต้องนั่งกับพื้น จนกระทั่ง 6 โฒงเย็นพิธีก็เริ่ม ตอดเวลาที่สวดมนต์ ผมคันยิบๆทั้งตัวเลย จนสวดเสร็จ 6โมงครึ่ง แล้วเจ้าอาวาสท่านก็ให้นั่งสมาธิต่ออีกครึ่งชั่วโมง แล้วก็กลับที่พัก

ตอนช่วยเก้บของหลังจากพิธีเลิก ผมได้ถามเพื่อนท่านหนึ่ง ซึ่งไม่รู้จักกันมาก่อน เขาเล่าให้ฟังว่า เขาก็ตามแสงไฟไป ไปแล้ว ก็ไม่เห็นได้ไปไหน ท่านก็เลยกลับลงมา ผมเลยถามว่าแล้วเห็นอะไรบ้าง ท่านก็บอกว่า เห็นคนเยอะแยะไปหมด ก็เลยตื่นเต้นมากครับ อยากรู้ว่าคนอื่นๆ ออกได้กันไหม แล้วเห็นเป็นไงบ้าง เพราะตัวผมเองไม่ได้เห็นแบบนั้นอ่ะครับ

บรรยากาศภายในงานทั้งหมดโดยรวม คือ คนเยอะครับ และทุกท่านก็มาด้วยความศรัทธา บางคนมาอยู่เป็นอาทิตย์เลย ล่วงหน้า บางคนก็ 3 วันแบบผม และบางคนก็เป็นเดือนแล้วยังไม่กลับเลยด้วยซ้ำ ผมว่าคนเยอะ แต่เพื่อนกลับบอกว่า คนน้อยกว่าปีที่แล้ว ซึ่งทุกปีจะมีครั้งเดียว แต่ปีนี้มี 2 ครั้ง ผมว่า ท้ายปีอาจจะมากกว่านี้ก็ได้ งานจบลงด้วยดีครับ ตลอดเวลาที่ทำพิธี ฝนไม่ตกเลย ฟ้าเป็นใจมาก เพราะฝนจะตกก่อนหน้า และหลังจากพิธีไปแล้ว ดูฝนจะไม่เป็นอุปสรรคในงานเลยครับ

นอกนั้นผมก็ไม่รู้ว่าจะเล่าอะไรแล้วอ่ะ ขอโทษนะครับถ้าผมเล่าเรื่องตัวเองเยอะไปหน่อย ส่วนเรื่องอื่นๆของวัด หรือ เรื่องรู้จักพระท่านไหนบ้าง ผมบอกไๆด้เลยว่า ไม่รู้เลยครับ เพราะงานนี้เพื่อนผมชวนไป และเป็นไกด์ให้ ส่วนตัวผมเองก็ยังเงอะๆงะๆ และไม่ได้อะไรเหมือนเดิมแหละครับ และของท่านที่ได้ไปมา มีอะไรแปกๆมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ แลกกัน

ขอบคุณครับ

7. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    3
    #$#%^$^

8. MissyKelly

MissyKelly เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เอก

พี่กี๋เคยบอกชมพูว่า เค้าก็จะได้ยินเสียงกรีดร้องบ่อยๆนะ เวลาเราจิตสะอาด จิตดี วิ__าณก็อยากจะเข้ามาขอส่วนบุ_หล่ะ
    แล้วเวลาท่านเจ้าที่เค้ากั้นไว้ วิ__าณก็จะโหยหวนแบบนั้นหล่ะจ้ะ ก็แผ่ส่วนกุศลสิ ได้แผ่มั้ยน้า

9. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

Kamen rider รูปตรงใจมากเลยผมล่ะแฟนพันธ์แท้ คุโรมาตี้เลย
    หุหุ

10. shiro

shiro Active Member

ไปมาเหมือนกัน ไปกะคณะสายลม ค่ารถสามร้อยห้าสิบบาท ไปกลับ ค้างหนึ่งคืนพักที่ศาลา3ไร่ (จองตอนต้นเดือนกันยาที่ซอยสายลม) เหตุที่ต้องค้าง ท่านหัวหน้าคณะเล่าให้ฟังว่าเมื่อครั้งที่หลวงพ่อยังอยู่นะ หลังจากงานเลิกแล้วมันจะดึกเกินไปสำหรับการกลับกรุงเทพ ท่านก็จะให้ค้างที่วัด(เพื่อความปลอดภัย) งานนี้คนน้อยกำลังดีสิบสองไร่ มีฝึกอีกทีตอนช่วงเดือนธันวาคม แต่มีวันเดียวตามหมายกำหนดการจำไม่ได้ว่าเป็นวันไหน ช่วงเดือนนี้ก็มีบวชธุดงค์ด้วยประมาณ10วัน ผู้คนจะเยอะมาก :cool: จะไปกี่ครั้งก็ชอบ

11. Temper45

กระทู้ตกแล้ว

กระทู้ตกแล้ว ไม่เห็นมีใครคนอื่นๆ ที่ไปมามาเล่าให้ฟังบ้างเลยอ่ะ

12. ผ่านมา

ผ่านมา บุคคลทั่วไป

13. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

3
    ปล่อย ตาม ธรรมชาติเหอะ แกไม่ ต้อง มานั่ง ปั่น กระทู้เลย

มี เรื่อง ก็ คุย ไม่มี ก็ปล่อย ธรรมชาติ ปั่น ไป อาจ เหนื่อย ลองมาแล้ว

14. mastertana

mastertana เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งไปมาเหมือนกัน

เพิ่งไปมาเหมือนกันไปตั้งแต่วัน 16 แล้วหละ ไปชมบารมีพ่อ(ในอดีต)ที่ท่านสร้างใว้ สมกับ บารมีท่านทำจริง สวยงามมากกว้างให_่ แล้วไปได้บุ_ร่วมสร้างวัดท่าซุงอีกเยอะเลยหละ ช่วงไปไม่ร้อนเลยชุ่มเย็นตลอด เวลา สบายๆ ได้ไปกราบพระศพ ท่านมาด้วยหละ แล้วเวลาทำ สมาธิ ที่นั้น นิ่งเร็วดี เสียงโหยหวนไม่ได้ยินหรอก เพื่อ ที่วัดมีเทวดา ตั้งแต่ ปากทางยันถึงข้างในวัด ท่านดูแลดีมากเลยหละ ตอนนั่งสมาธิ ทุกที่ในวัดมันสงบและสบาย อย่างบอกไม่ถูก ที่พักก็ว้างสบายๆ ปลาที่วัดก็เยอะเอาอาหารให้ปลาเยอะเลยหละ เห็นความ อนิจจังของมัน มันแย่งกิน อาหารจนตามตัวเป็น แผลหมดเลยหละ เห็นแล้วน่าสงสาร หละ เออลืมบอกได้ธนาไปที่วัดครั้งแรกในชีวิตเลยหละ แต่มันมีความคุ้นเคยอย่างไม่ถูกหละ รู้สึกไม่ตื่นเท่าไหร่ แต่ก็ดีมากเลยกว้างให_่สมกับ บารมี ท่าน สร้างใว้ให้ลูกหลานท่านทำต่อ... แต่หมาเยอะดีหละ คอยเฝ้าและทดสอบจิตใจ คนพอสมควรถ้า ขืนวิ่งหละก็เจอเป้นกัดหละ ต้องนิง่ มองตาแล้วใช้ใจบอกหละ มันก็เห่าอย่างนั้นหละ นกก็เอยะ ขี้นกก็เยอะ แต่พอวันจะ พุทธาพิเศก แล้วฝนตกมาล้างขี้นกจนสะอาดเลย... พอวันที่ฝึกมโนเต็มกำลัง ตื่นเต้นเหมือนกันคนเยอะดี อหารหลวงพ่ออร่ิอยข้าวต้มก็อร่อยดีหละ อิอิ ตอนแรกก็ตื่นเต้นหละ พอนั่งไปสักพักจิตเข้าสู่อุปจาร แล้วมันไม่สนใจไรเลยได้กลิ่นธูป หอมดี โดนน้ำมนเย็นๆ สบายๆ แต่รอคาทา ยังไม่มาแต่หัวเลยหละ เลยลองออกไปครึ่งกำลัง ไปถึงข้างบนนั้น กลับใจลงมารอคาทาออกมาเต็มกำลังดีกว่าหละ เอาไปเอามาเกือบจะหมดเลายังไม่มาแต่หัวเลยออกไปครึ่งกำลังเสียเลยหละ เพราะมีคนออกไปครึ่งกำลังเยอะมาก ไปดาวดึง และไป นิพพาน เลย บางคนรอบข้าง ร้องไห้กลิดร้องเป็นแถวเลยหละ แต่ไม่สนใจนั้นมันขัีนธ์ 5 จิตเราไปโน้นแล้ว พอหมดเวลา ก็ตื่นมาสดชื่นดีหละ... พอตอนเย็นพุทธาฯ แล้วทำสมาธิออกไปครึ่งกำลังไปขอต่อหน้าพระ รู้สึกกระแสครอบกายและยิบยับนิดเดียว ก็หายไม่นานเลยใจสบายดี เห็นถาพพระสวยสด ปิติมากเลย... คนเยอะตอนเย็นฝนไม่ตก อากาศเป็นใจอย่างมากเลย สบายๆ
    พอตอนเช้าก็เตรียมตัวกลับ กทม. มีโอกาสจะไปทำบุ_อีก อิ่มบุ_เยอะเลย...ไม่เคยทำบุ_ เยอะอย่างนี้มาก่อนในชีวิตเลย...

15. Unregistered

Unregistered บุคคลทั่วไป

ปลายังเยอะเหมือนเดิม

เขตธรรมทาน

16. เด็กบ้านยางสีสุราช

เด็กบ้านยางสีสุราช Active Member

27 กันยายน 2004
    ฮูววว์ ดีจังเลยอ่ะ เทมเปอร์ ไม่เหมือนเรา นั่งรับวิบากกรรมทางกายตั้งหลายอาทิตย์ เนี่ย เดือนพฤศจิกา เด็กบ้านยางกำลังชวนเพื่อน ๆ อยู่กรุงเทพไปฝึก ที่บ้านสายลม บอกว่าเห็นนรก สวรรค์ได้ด้วยนะ พวกมันพากันงงให_่ ไม่ค่อยจะเชื่อ แต่ไม่รู้ว่ามันจะยอมไปด้วยเปล่า ถ้าไม่ไปก็แล้วไป ไปคนเดียวก็ได้ แต่พวกมันก็ไม่ได้ว่าอะไร แต่อยากให้เห็นมากกกๆๆๆ เพราะอยากให้มาสนใจธรรมะ อ่ะ :D :D