เพื่อนๆคนไหน มีประสบการณ์ในการสวด คาถาพระสักกัตวา และพระปริตบ้างคะ

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย Triple777, 16 กุมภาพันธ์ 2011.

1. Triple777

Triple777 Active Member

ตอนนี้ ตัวเอง เพิ่งเริ่มสวดได้สักพักค่ะ แต่สิ่งที่ได้รับคือ เริ่มจากรอบตัว รู้สึกดีขึ้นอาจจะไม่มากมาย แต่ก้อค่อยๆดีขึ้น
    1. เหตุการณ์ต่างๆที่เคยตึงๆ เริ่มคลี่คลาย
    2. ตัวเอง ใจเย็นมากๆ เริ่มมีสติ ไม่เจ้าอารมณ์ ค่อยๆปล่อยวางได้มาก
    3. คนที่เคยเหินห่าง กลับมาค่ะ ไม่ว่าจะเป็นเพื่อน หรือ คนที่ชอบแต่ห่างกัน ไป กลับมาแบบไม่คาดคิด แต่เราก็เริ่มปล่อยวางในชีวิตได้เยอะค่ะ
    4.** อันนี้ คอนเฟริ์มว่า เจอคนที่มี ญาณหลายคน ได้รับคำแนะนำที่ดีๆหลายอย่าง และได้รู้จักกันแบบไม่คาดคิดด้วยค่ะ ***

ไม่ทราบว่า เพื่อนๆคนไหนได้สวดเเล้วมีความรู้สึกแบบเราบ้าง เพราะตอนนี้ ชีวิตเราเปลี่ยนไปค่อนข้างเยอะ ไปในทางที่ดีค่ะ

2. มุตา

มุตา เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2009
    ขอบคุณครับ ผมไม่เคยสวดบทนี้ แต่จะลองหาดูครับ ผมสวดอิติปิโส ชินบัญชร หาหุงมหากา
    ธรรมจักร บ้าง ชีิวิตดีขึ้น ครับ

3. ~:*พนมวัน*:~

~:*พนมวัน*:~ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2007
    สวดอยู่สลับกับบทอื่นๆ ค่ะ สังเกตว่าแคล้วคลาดจากเรื่องไม่ดีทั้งหลายค่ะ

4. สัตตบงกชเหนือน้ำ

สัตตบงกชเหนือน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์ศิลาญา แนะนำให้สวด พระอาการวัตตนะสูตร/พระธรรมจักร/ยอดพระกัณฑ์ค่ะ สวดแล้วดีมากค่ะ ใจเย็นดีมาก ปลงกะชีวิต และที่น่าแปลกคือ เป็นบทยาวมากสวดตั้งนานคอก็ไม่แห้งค่ะ และไม่รู้ว่าทำไมอยากสวดทุกๆ วันทั้่งๆ ที่ยาวน่ะค่ะ

5. จิญจ์ฐัฏฒ์

จิญจ์ฐัฏฒ์ สมาชิก

29 กันยายน 2009
    เคยสวดโพชฌังคปริตร เพียงบทเดียวรักษาอาการไข้ขึ้นสูงของเด็กทารกได้ผลยิ่งนัก เรื่องมีอยู่ว่า เพื่อนที่ทำงานเกิดอุบัติเหตุเกิดอัมพาตทั้วตัวต้องเข้าโรงพยาบาลนานแฟนเขาต้องลางานครั้งละหลายวันเพื่อไปเฝ้าอาการก็เลยเอาลูกไปด้วยซึ่งมีอายุแค่3เดือน วันนั้นผลและทีมงานพากันไปเยี่ยมอาการป่วยของเขา แฟนเขาก็เลยพาไปดูลูกบนบ้านพักเสียก่อน(แม่เขามาช่วยดูลูกให้ด้วย) ผมเห็นลูกเขาไข้ขึ้นสูงตัวแดงมากผมเลยยื่นมือไปแตะดู ตกใจครับมือผมร้อนมาก ผมนึกสงสารเด็กทารกนี้มากน้ำตาล่วงออกมาแบบไม่รู้ตัว ผมจึงนึกในใจว่า เมื่อเจ้ามีวาสนาได้เจอเราเราจะสวดพระปริตรรักษาเจ้า ผมจึงยื่นมือไปแตะมือเด็กทารกนั้นแล้วว่า นโม 3 จบ และสวดโพชฌังคะปริตรเพียงบทเดียวแล้วอธิษฐานว่า ด้วยอานุภาพแห่งพระปริตรขอให้เจ้าจงหายจากป่วยไข้ พอดีแม่ของทารกกำลังจะออกจากห้องน้ำพอดีผมก็เลยเอามือออกจากมือเด็ก แล้วเขาก็ชวนผมไปเยี่ยมแฟนเขา หลังจากนั้น 1อาทิตย์เขากลับไปทำงานผมก็เลยถือโอกาศถามเขาว่า อาการไข้ลูกเธอกี่วันถึงหาย เขาตอบว่า แม่บอกว่าหลังจากที่ผมเดินลงจากบ้านลูกก็หายเลย ผมดีใจมากที่ความตั้งใจของผมเป็นจริงผมศรัทธาพระปริตรบทนี้มากผมจึงพยายามให้แม่สวดบทนี้ก่อนนอนทุกวันแต่ดูแล้วแม่ผมไม่ค่อยใส่ใจ แม่บอกว่าสวดมนต์ไม่ค่อยได้