เมตตาไม่มีประมาณ : หลวงปู่ชอบ ฐานสโม

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย HONGTAY, 22 กรกฎาคม 2010.

1. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151

เมตตาไม่มีประมาณ
    หลวงปู่ชอบ ฐานสโม

..........................................................................

โพสท์ในลานธรรมเสวนา กระทู้ที่ 008629 โดยคุณ : mayrin [ 25 เม.ย. 2546 ]
    เนื้อความ :

เมตตาของหลวงปู่นั้นไม่มีประมาณ ใคร ๆ ก็อยากทำบุญกับท่าน ด้วยรู้ว่า ท่านเป็นนาบุญของโลก เป็นนาบุญที่ไม่มีนาบุญใดยากจะเทียบเท่า ยิ้มของท่าน สว่าง สงบ เปิดโลกให้มีแต่ความเบิกบาน

ดังนั้น เมื่อหลวงปู่ออกจากป่ามาอยู่ในวัดตามชายเมือง ไม่หลบลี้อยู่กลางป่า กลางดง หรือบนเทือกเขาสูงเช่นกาลก่อน พวกศรัทธาญาติโยม จึงมีแต่ความปลื้มปีติ นิมนต์ท่านไปโปรดตามบ้านเรือนของตน จนแทบจะแย่งกัน

คิวนิมนต์หลวงปู่ยาวเหยียด เลย อุดร ขอนแก่น หนองคาย สกลนคร กรุงเทพฯ ศรีสะเกษ มหาสารคาม หาดใหญ่ ภูเก็ต... สมุทรสาคร สมุทรสงคราม สมุทรปราการ ปราจีนบุรี

จันทบุรี ระยอง ชลบุรี ประจวบศีรีขันธ์ ราชบุรี เชียงใหม่ เชียงราย พะเยา ชัยภูมิ ร้อยเอ็ด นครพนม มุกดาหาร

ท่านจะนั่งรถในเส้นทางอันยาวนานนั้นโดยไม่ปริปาก ไม่เคยบ่นร้อน ถ้ารับนิมนต์แล้วไม่เคยบ่นหนาว ไม่เคยบ่นเมื่อย นอกจากจะมีผู้เรียนถาม

"หลวงปู่ไปบ่อย ๆ ไม่เหนื่อยหรือครับผม"

"เมื่อยอยู่"

"เมื่อยแล้วไปอะหยัง"

"เขานิมนต์ เมื่อยอยู่ อดเอา"

บางครั้งกราบเรียนถามท่าน "หลวงปู่ ฮ้อน (ร้อน) บ่"

หลวงปู่ตอบ "อื้อ !" ครั้นถามว่า "หลวงปู่หนาวบ่" หลวงปู่ก็ตอบ "อื้อ !" เช่นกัน

ทั้งผู้ถาม ผู้ตอบต่างหัวเราะกันยกใหญ่

เรียนถามต่อว่า ทำไมถึงตอบ "อื้อ" ทั้งหมด ท่านตอบว่า มันง่ายดี มันแล้วเลย ไม่ต้องร่ำไร"

คำตอบที่ว่า "อือ - อื้อ" หมายความว่า "ใช่" หรือ "ถูก" หรือเป็นการตอบรับ ไม่ขัดข้อง อนุญาต เป็นคำที่หลวงปู่ใช้บ่อยและมากที่สุดกว่าคำอื่น ๆ

เวลารับนิมนต์ไปโปรดศรัทธาญาติโยม หากบังเอิญต้องค้างคืน เจ้าภาพ เรียนถามหลวงปู่ว่า "วันนี้จะนิมนต์พักที่บ้าน หรือหลวงปู่จะพักที่วัดครับ"

หลวงปุ่จะตอบว่า "เอาใด๋กะดี"

บางครั้งมีโยมขับรถไปส่งหลวงปู่ หากเรียนถามท่านว่า "หลวงปู่ครับ ต้องการเร็วหรือช้าครับหลวงปู่"

หลวงปู่ตอบ "เอาพอดี"

ครั้งใดที่โยมทำอาหารมาถวายให้ฉัน และถ้าเรียนถามหลวงปู่ว่า อาหารอย่างนั้น - อย่างนี้...ของหนู ของกระผม ฉันแล้วเป็นยังไง อร่อยไหม? ทำนองนี้ หลวงปู่จะตอบว่า "ดีอยู่" เสมอ

มีโยมคนหนึ่งจะซื้อนาฬิกามาถวายเพื่อทำบุญถวายกุศลให้ญาติ เรียนถามหลวงปู่ "หลวงปู่ต้องการนาฬิกายี่ห้ออะไรครับ"

หลวงปู่ท่านไม่ทราบชื่อนาฬิกายี่ห้อต่าง ๆ ท่านเลยตอบว่า "เอาอย่างดี" เล่นเอาผู้ถามหัวเราะ...ด้วยความดีใจ

คนมักจะถามท่านเสมอ "หลวงปู่ สบายดีไหมครับ - ค่ะ"

หลวงปู่จะตอบเป็นปกติว่า "สบายดีอยู่ แต่ย่าง (เดิน) บ่ได้"

ที่มากที่สุด จะมาขอให้ท่านรดน้ำมนต์ พรมน้ำมนต์ให้เป็นสิริมงคล และที่มากที่สุดกว่าอย่างอื่น คือ มาขอให้ท่านเป่าศีรษะให้จนบางครั้ง ท่านอดไม่ได้ต้องถามอย่างนึกขำ

"หัวเป็นบาดบ่ (เป็นแผล)"

เรื่องเป่าศีรษะ หรือ เป่าหัวนี้เป็นเรื่องที่พระเณรผู้ปรนนิบัติ ออกจะกลุ้มใจมาก เพราะหลวงปู่เหม็นน้ำมันใส่ผม ทนกลิ่นไม่ได้ จนบางครั้งถึงไม่สบาย ขอร้องกันเช่นไร ญาติโยมก็ไม่ค่อยเชื่อฟัง มักจะอ้างเข้าข้างตัวเองกันอยู่เสมอว่า เป่าให้ผมนิดเดียว คนเดียว

แต่คนละคน...ต่าง นิดเดียว คนเดียว หลาย ๆ คน ก็หลายนิดเดียว หลายคนเดียว

ผู้เขียนจำได้ว่า ท่านพระอาจารย์วัน อุตตโม เมื่อท่านยังมีชีวิตอยู่ เคยบ่น ให้ผู้เขียนฟังเรื่อง เป่าหัว นี้ โดยเฉพาะการไปรบกวนพระเถระผู้ใหญ่ผู้มีอายุ ท่านพระอาจารย์วัน ว่า

จริงอยู่ ท่านเมตตาไม่มีประมาณ แต่ว่าท่านอายุมากแล้ว ลมท่านจะหายใจเอง ยังจะไม่ไหวอยู่แล้ว ยังขัด ๆ อยู่ แล้วยังจะให้ท่านมาเป่าให้ ท่านต้องเหนื่อยหอบมากไปอีกเท่าไร บาปไม่รู้ตัว

...เราคงเป็น บัวใต้น้ำ - ปทปรมะ ประเภทที่เพิ่งผุดจากเหง้าอยู่ล้ำลึกหมกจมอยู่กับโคลนตมที่รังแต่จะเป็นเหยื่อแก่เต่าปลานั่นเอง...!

แต่เรายังโชคดีอยู่บ้างที่มีบุญได้มีโอกาสกราบไหว้ ครูบาอาจารย์ ผู้ทรงศีล วิสุทธิ์ ผู้ทรงคุณอันประเสริฐ ผู้เป็นนาบุญเอกของโลก...อย่างหลวงปู่ ท่านจึงได้แผ่กระแสเมตตา ให้อย่างท่วมท้น ไม่มีประมาณ

แม้ท่านกำลังอาพาธ ลำบากในการพูด การเปล่งวาจา แต่เมื่อเหล่าศิษย์ผู้เป็นบัวใต้น้ำขอโอกาสกราบเรียนถามปัญหา ท่านก็จะเมตตาตอบให้โดยดี

แม้บางครั้ง คำถามเหล่านั้นจะฟังดูเป็นเรื่องหญ้าปากคอก หรือแสนเชย และไม่เอาไหนเพียงใด ก็ตาม

ให้โอกาสบรรดาบัวอ่อน...ใต้น้ำเหล่านั้น ได้เติบโตมีโอกาสจะหลุดพ้นจากภาวะของการที่จะถูกเต่าปลากัดกินเป็นอาหารได้บ้าง

บรรดาเหล่าบัวใต้น้ำสำนึกในเมตตาธิคุณ กรุณาธิคุณ ของหลวงปู่อย่างหาที่สุดมิได้ เป็นพระคุณอย่างสุดจะพรรณา และขอกราบแทบเท้าของพระคุณท่านไว้ ณ ที่นี้อีกครั้งหนึ่ง....

----------------------------------------------------------------

คำถาม หลวงปู่เจ้าคะ เวลาภาวนาทำอย่างไรจิตจึงจะรวม

หลวงปู่ ให้พิจารณาความตาย

คำถาม หนูนั่งภาวนาครั้งหนึ่ง เกิดมีกลิ่นเหม็นร่างกายของตัวเองอย่างรุนแรง จนแทบอาเจียน แต่หนูพยายามฝืนทนนั่งภาวนาอยู่ต่อไป คิดว่าเหม็นก็ช่างมัน ทนเอา

อีกสักครู่เกิดอาเจียนออกมาคล้ายเสลดกองอยู่บนตัก เต็มไปหมด ประมาณได้สัก ๑ กระโถน พอหนูออกจากภาวนาเอามือมาจับดู ปรากฏว่าไม่เห็นมีอะไร มันเป็นอะไรคะ หลวงปู่

หลวงปู่ ธรรม

------------------------------------

คำถาม หลวงปู่ครับ กระผมนั่งสมาธิอยู่ มันเกิดมีแสงสีม่วงมาแยงเข้าตา จะทำอย่างไรครับ

หลวงปู่ เกิดขึ้นมันกะหายไปเอง

ถาม... ไม่ต้องไปสนใจมันใช่ไหมครับ หลวงปู่

หลวงปู่ อื้อ บ่ต้องดีใจ บ่ต้องเสียใจ ฮ้ายกะซ่าง ดีกะซ่าง (ร้ายก็ช่าง ดีก็ช่าง)

------------------------------------

คำถาม (ของข้าราชการบำนาญ อดีตนายอำเภอ)

หลวงปู่ครับ กระผมและครอบครัวเดินทางมาไกล เพื่อกราบนมัสการหลวงปู่ โอกาสนี้ขอฟังธรรมะ หรือเทศน์สั้น ๆ เพื่อจะได้นำไปเป็นหลักปฏิบัติในชีวิตต่อไป

หลวงปู่ นิ่งสักครู่ประมาณ ๒ - ๓ นาที แล้วตอบว่า "เอาใจใส่" และว่า "มนุสโส ปฏิลาโภ"

คำถาม ของคนหูหนัก (เกือบหนวก) ผู้หนึ่งชื่อนายคำ เป็นคำมีสัตย์มีศีลธรรมดีคนหนึ่ง และเป็นนักภาวนาที่หาตัวจับยากในบรรดาชาวบ้านด้วยกัน

แกมีอาการแปลก ๆเกี่ยวกับการภาวนามาเล่าถวายหลวงปู่เสมอ ซึ่งท่านก็เมตตาแนะนำ เมื่อแกหายหน้าไป ท่านจะถามหาและเมตตาแกมาตลอดเวลาร่วม ๒๐ ปี

วันหนึ่งได้โอกาส แกเรียนถามหลวงปู่ว่า

หลวงปู่ครับ เป็นเพราะกรรมอันใดหรือ ทำไมหูผมจึงหนวก ผมเคยได้ทำกรรมอะไรไว้บ้างครับ

หลวงปู่ แต่ก่อนเวลาพระกำลังเทศน์ มีญาติโยมนั่งฟังอยู่หลาย ที่ศาลาโรงธรรม แล้วบ่สนใจฟัง ซ้ำยังเป่าแคน ตีฉิ่ง ตีกลอง มารอบศาลาที่พระเทศน์ให้โยมฟังอยู่ แล้วเว้าหยอกผู้สาวเวลาผู้สาวเหลียวมากะพากันเฮ !

จนพระที่กำลังเทศน์อยู่เสียสมาธิ ทำให้ลืมคำเทศน์ ต้องตั้งนะโมฯ ขึ้นใหม่ ตั้งเทื่อสองเทื่อ (ครั้งสองครั้ง)... กรรมอันนี้จึงทำให้หูหนวก

ถาม... ชาตินี้สิพ้นกรรมบ่ หลวงปู่

หลวงปู่ อือ

คำถาม (มีญาติโยมคนหนึ่งมาปรารภว่า ตนมักจะมีโรคภัยไข้เจ็บเบียดเบียนอยู่เสมอ และฝันร้ายเป็นนิจ กราบเรียนถามหลวงปู่ว่า) จะให้ทำอย่างไร จึงจะหายจากฝันร้าย และอยู่เย็นเป็นสุขเสียที

หลวงปู่ ให้ตั้งสติให้คัก ๆ (แน่วแน่, ดี ๆ) และระลึกถึงพระรัตนตรัย และสวดยันทุนนิมิตตังฯ

คำถาม กระผมได้ยินท่านอาจารย์เปลี่ยน (วัดป่าอรัญญวิเวก เชียงใหม่) เล่าให้ฟังว่า สมัยก่อนหลวงปู่สั่งให้ลูกศิษย์ไปบิณฑบาตแต่บ้านคนจน ๆ แม่นบ่ครับ หลวงปู่

หลวงปู่ อื้อ !(เพื่อให้โอกาสคนจนได้ทำบุญมากกว่าคนมีเงินอยู่แล้ว)

คำถาม หลวงปู่คะ ทำอย่างไรจึงจะเรียนหนังสือให้จำได้เก่ง ๆ

หลวงปู่ จั๊ก (ไม่รู้) ตัวเจ้าของเองกะลืมอยู่ ผู้ถาม...เลยหัวเราะ

คำถาม ทำอย่างไร จะให้หลานไม่ต้องติดทหารครับ

หลวงปู่ทำน้ำมนต์ให้หลานด้วยครับ หลานกำลังสมัครสอบ แต่พอดีต้องเกณฑ์ทหาร ไม่อยากให้ติดทหาร กลัวจะเสียการเรียน

หลวงปู่ ถืกกะดี บ่ถืกกะดี (ถึก = ถูก)

คำถาม โยมผู้หญิงเคยไปพักภาวนาที่วัด แต่เกิดกลัวผี เพราะที่วัดเป็นป่าช้า มีการเผาศพเป็นประจำ เลยมากราบเรียนหลวงปู่ตรง ๆ

หนูกลัวผีเจ้าค่ะหลวงปู่ หลวงปู่มีคาถากันผีไหมเจ้าคะ ขอให้หนูด้วย

หลวงปู่ สุขัง สุปะติ

(เป็นคาถาแผ่เมตตา นิสังสะสุตตะปาโฐ... คาถาเต็มบท ... สุขัง สุปะติ สุขัง ปฏิพชฌะติ นปาปะกัง สุปินัง ปัสสะติฯ มนุสสานัง ปิโย โหติ อะมนุสานัง ปิโย โหติ.

คำถาม หลวงปู่ครับ เพื่อนมันแกล้งนินทาว่าร้ายผมต่าง ๆ นานา ทำอย่างไรดีครับ

หลวงปู่ บ่ต้องสนใจ

ถาม... มันอดไม่ได้นี่ครับ

หลวงปู่ แผ่เมตตา

คำถาม หลวงปู่เจ้าคะ พวกเพื่อนฝูงหนูเขาร่ำรวย มีเงินกันทั้งนั้น ทำอย่างไง หนูจึงจะรวยอย่างเขากันบ้างล่ะเจ้าคะ

หลวงปู่ ทำงาน

ผู้ถามนิ่งไป คงจะคิดตามหลวงปู่ไม่ค่อยทัน ครั้นแล้วเธอผู้นั้น ก็ถามซ้ำอีกอย่างไม่ค่อยจะแน่ใจ

ทำงานแล้วรวยแน่นะเจ้าคะ ?

หลวงปู่ ทำบุญด้วย

คำถาม หลวงปู่ครับ ตั้งแต่บวชมา เคยคิดอยากสึกไหมครับ (ผู้ถามเป็นพระ ซึ่งกำลังคิดอยากสึก)

หลวงปู่ เคย

ถาม แล้วทำอย่างไรจึงไม่สึกครับ

หลวงปู่ อยู่ซื่อ ๆ (อยู่เฉย ๆ ) มันกะหายไปเอง

---------------------------------------------------------------------

คัดลอกบางส่วนจาก: ฐานสโมบูชา
    คุณหญิง สุรีพันธุ์ มณีวัต
    ผู้เขียนและเรียบเรียง

2. Nattawut8899

Nattawut8899 เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมนมัสการ ธรรมะของหลวงปู่ครับ