เรื่องเด่น เมื่อข้าพเจ้าเจอผีนางตานี

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย ไร้หนทาง, 26 ธันวาคม 2012.

1. ไร้หนทาง

ไร้หนทาง เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012

ครับ ผมเจอเมื่อหกปีมาเเล้ว ผมเดินทางมาจันทบุรีมาเจอ ท่านผู้หนึ่ง ซึ่งท่านก็บอกว่า ญาติท่าน ได้ตายจากไปเมื่อสามวันก่อน
    ผมก็เลยถามท่านดูว่า เป็นอะไรตาย
    เขาก็บอกว่า ผีนางตานีเอาชีวิตไป ผมซึ่งงงเข้าไปใหญ่เลยทีนี้
    เขาก็เล่นต่อไปว่า ญาติของเขาก่อนนะตายไปนี้ ได้ไปตัดต้อนกล้วยข้างทาง
    ซึ่งเขาเองก็บอกว่า กล้วยอะไร ใครเอามาปลูกไว้ มันขึ้นเอง เป็นก่อใหญ่ เเต่มีต้นเดียวที ออกลูกตายพราย เขาก้ไปตัดเอามาทำ เป็นอาหารหมู พอเช้ามา ก็เกิดเรื่อง ญาติของเขาฝันว่า มีผู้หญิงสวยงามมาก มาด่า มาต่อว่า เเละจะมาเอาชีวิตเขา ท่านผู้นี้ก็เล่น ต่อไปอีก ญาติของท่าน ไม่เคยเชื่อเรื่องนี้อยู่เเล้ว ก็เลยขบขำ พออีกวันหนึ่งก้ไปตัดมาอีก เท่านั้นเอง ก็ยืนเเข็งตัวเเล้วล้มลงไปเลย พอดีลูกเเละภรรยาตามหากันไปเจอนอน ใต้ต้นกล้วยก่อนี้อยู่ พากันไปส่งโรงพยาบาล ก็ฟื้น หายปกติ เเละก็กลับมาบ้าน
    จากนั้น ภรรยาเเละลูกของญาติของเขามักจะเห็น เขาไปอยู่ทีต้นกล้วยนั่งเฉยๆๆอยู่อย่างนั้น ทุกวัน ไปตอนกลางคืน กลางวันกลับมานอน กลางคืนก้ไปอีก จนย่างวันทีห้า อยู่เขาก็เกิดร้องเสียงดัง จนชาวบ้านใกล้เเห่มาดุกัน เขายืนขึ้นเเล้วคอกันหมุน รอบตัวเลย สรุป ใครคอหมุนรอบได้แบบนี้ก็ม่องสิครับ ตายเลยครับ จนคนรอบๆๆๆๆตกใจ ลูกก็ออกมาดู กว่าจะออกมา ก็เห็นพ่อตายเสียเเล้ว เป็นทีเรื่องแปลก ว่าเจ้าตัวจะหักคอตัวเองได้เเบบนี้ ลูกชายหลังจากเผาศพผู้ตายเเล้ว จึงไปวัด ให้หลวงพ่อท่านดูให้
    ท่านก็บอกว่า ผีนางตานีเอาตัวไปอยู่ด้วยเลย ก็เล่นไปตัดต้นทีเขาสิงสู่อยู่
    นี้น่า กล้วยทีต้นทียืนตายพราย ทีออกลูกเเล้วตาย
    ผมเองก็เคยเห็นมาครั้งหนึ่ง ทีพัทลุง ผมไปตัดใบตองกล้วยตานีนี้เเละ
    เเต่ไม่ได้บอก ผมเห็นมีหลายกอง ว่าจะตัดเอามาทำบายศรี ไหว้ครูนะ
    ผมเห็นเด็กผู้หญิง ตัวเล็กเเต่งตัวเเบบมีสไบเฉียงด้วย ผม เลยงงว่าเด็กทีไหน
    มาวิ่งเล่นในสวนกล้วย เเห่งนี้ ผมจึงร้องถามออกไปว่า หนู ทำไมมาวิ่งเล่นในนี้ทำไม เดียวงู งอตะเงี้ยวมากัดเอานะ
    เธอก็ตอบกลับมาว่า ไม่กลัวหนูอยูในนี้มานานเเล้วไม่กลัวค่ะ
    นั้นเธอตอบมา เราก็เลย ไม่สนใจคึดว่าเธอคงมีบ้านอยู่ใกล้ๆๆเเถวนี้ พอดี
    เเถวนั้นมีงานวัด ประกวด ร้องเพลง อ้อ ผมลืมบอกไป วันนั้นเป็นวัน ลอยกระทง ผมมาหาใบตองทำกระทง เเละทำใบายศรี ทีพัทลุง ก็พอมีคนลอยกระทง อยู่เยอะ เหมือนกัน ผมคิดว่าจะไม่มีเสียอีก ผมก็เจออีกหลายที
    เเต่ส่วนมากจะมาหาแบบกรึ่งหลับกรึ่งฝัน เเต่ผมคิดว่าเราไม่ได้รบกวนเขาเขาเเค่มาหา หรือบอกอะไรเเค่นั้น ส่วนมากจะฝันเห็น เเต่ความฝัน เอาอะไรไม่ได้เเน่ ก็เลยไม่สนใจ จนมาเจอท่านผู้นี้ ก้เลย มาเล่ากันให้ฟังกันครับผม

ขอขอบคุณภาพประกอบจาก: i166.photobucket.com/albums/u112/hoyhoykung/ghost_remembercopy-1.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 มกราคม 2013
  2. shaman loseless

shaman loseless เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ วันเกิดผมเมื่อหลายปีมาแล้ว ผมก็ฝันว่านางตานี มาบอกให้ผมใส่บาตรให้เขาหน่อย ในฝันก็มายืนส่องที่หน้าต่างหัวเตียงนอนแล้วบอก สภาพแวดล้อมเป๊ะทุกอย่าง
    ต้นกล้วยก็อยู่ห่างจากที่นอนผมราวๆสักสี่เมตรเอง ก็เลยคิดว่าใช่แน่ๆ ใส่สไบมาซะขนาดนั้น เล่าสู่กันฟัง ขอบคุณครับ

3. krasin

krasin เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2009
    ถ้าสวยผมจะทำบุญใส่บาตรให้ทุกวันเลย ขอเป็นกิ๊กซะเลย 5555

4. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กล้วยตานี มีนางตานีสิงอยูทุกต้นหรือเปล่าคะ น่ากลัวจัง

5. Kon Surin

Kon Surin เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2012
    ส่วนมากเจอที่ภาคไต้ใช่ไหมครับ

6. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ขอบคุณค่ะ ปลูกเองจะไม่ค่อยมี... โอๆๆ ไม่ปลูกดีกว่า อิอิ ปลอดภัยที่สุด

7. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    อ่านแล้วสงสารนางตานีที่ไปหักคอเขา... ฆ่ามนุษย์ตายนี่ เป็นกรรมหนัก!

8. GhostHead

GhostHead เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2011
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ธันวาคม 2012
  9. ไร้หนทาง

ตามตำนานเเล้ว ผีตานี มีหลายจำพวก บางก็คือเทวดผู้หญิงทีถูกลงโทษให้ลงมาจุติทีต้นกล้วย บางจำพวกก็คือวิณญาณ ของมนุษย์ ทีพวกเธอทำเเท้ง เเล้วต้องถูกนรก ให้มาชดใช้กรรม ในต้นกล้วย ตานี เลยต้องออกลูกตายพราย

10. ไร้หนทาง

ส่วน ผีหรือวิณญาณ อื่นทีผมเคยเห็น นั้น ผมจะเล่าเล่าให้ฟังอีกนะครับ
    เรื่องนี้ผมเอง เคยตกน้ำตายมาเเล้ว เรียกว่า ตายสามวันเต็มๆๆครับ เมือสมัยเด็กๆๆอายุ9ปีครับ
    พอฟื้นมา ก็เจอเเต่พวกวิณญาณ หรือผีนี้เเละครับ เจอมาเยอะมาก เเทบจะเหมือนอุปทานไปเลยก็ว่าได้ครับ
    ผมเคยทำเป็นปอร่วมกตัญญู เก็บศพ ครับเจอมากเลย ตอนไปทำพีธีล้างป่าช้าเก่าๆๆนี้เเละ เจอมากเลย บางครั้งก็เจอซากศพไม่เน่าไม่เปลื่อย ด้วยครับ ทั้งๆๆทีนานเอามากๆๆๆเลย
    ส่วนวิณญาณทีผมเจอนะหรือเอา สักตอนหนึ่งก่อน ก่อนทีผมจะตายนั้นเเละครับ
    บ้านเก่าผมอยู่ระยอง ครับ กระเฉด สมัยนั้น มีเเต่ทุ่งนา ครับ ผมไปหาเล่นน้ำดำหัวกัน
    ตามภาษาเด็ก เเต่ผมจำได้ว่า ก่อนผมจะจมน้ำตายสามวันนั้น
    ผมเล่นน้ำ อยู่ด้วยกัน หกคน ช่วงนั้นเวลาก็เย็นมา อ้อ สมัยนั้น เด็กเลื้ยงควายครับ
    ผมเลิกเล่นน้ำเสร็จก็ตอนควายกลับบ้าน ตอนขากลับ นั้นเจอ ผู้หญิงสาวนางหนึ่งเธอนั้นร้องไห้ข้างหัวคันนา ครับ เธอร้องไห้ เเล้วก็หันมามองผม ซึ่งสมัยนั้นผมยังเด็กมาก
    เธอก็ร้องบอกให้ผมอยู่นั่งเป็นเพือนเธอ ส่วนผมเองก็ไม่ได้ถามไรมาก ส่วนมากจะฟังเธออย่างเดียว ซะมากกว่า เธอก็คุยๆๆๆไปนานๆๆๆจนใกล้มืดเข้าทุกที ผมเลย บอกเธอว่าจะเอาควายกลับบ้านเเล้ว เธอก็ยังรั้นไว้ ให้ผมอยู่เป็นเพือนอีกหน่อยเดียวค่อยกลับบ้าน ผมก็อ่ำๆๆอึ่งๆๆอยู่นาน ก็ตอบ ได้ อีกแปปเดียวเท่านั้นนะ เธอก็ชวนคุยจนผมฟังๆๆๆๆๆๆ พอ อีกแปปหนึ่งเธอก็ชวนกลับบ้าน ตอนนี้เเละผม มีความรู้สึกว่า จะว่าง่ายมากๆๆเดินตามไป จากนั้นผมก็ไม่รู้สึกอะไรอีกเลย จนผมมารู้สึกตัวอีกครั้งหนึ่ง ในทีมืดมิด เงียบมาก ผมร้องไห้หาเเม่หาพ่อ อยู่นานมากๆๆๆเรียกก้ไม่เห็นใครเลย
    จน เห็นเเสงสว่าง สีขาวๆๆเป็นทางยาวเเล้วมีเสียง ร้องบอกว่า หนู เดินเข้าไปตามเเสงนั้นเถิด รีบไป เวลาจะหมดเเล้ว เธอยังไม่ถึงเวลาทีต้องมาอยู่ทีนี้
    ผมก็วิ่งตามเเสงนั้นไป จนผมเหนื่อยอย่างมาก จนล้มลง เเล้วก้พบว่าตัวเองตายอยู่ในกล่อง เเคบๆๆผมดิ้น จนมีคนมาเปิดกล่องทีผมนอน เเล้วได้ยินเสียงเเม่ร้องบอกว่า พ่อ ลูกฟื้นเเล้ว ลุกฟื้นเเล้ว ผมก็ทั้งมึน งง ทั้งหิวน้ำ อย่างมาก พอฟื้นขึ้นมา เเม่ก้เล่าให้ผมฟังว่า ผมหายตัวไปสามวัน คนทั้งตำบลตามหากันไปเจอผมนอนจมน้ำครึ่งตัว เลือดออกตามตัว จากนั้นก็พาผมไปโรงพยาบาล หมอก็บอกว่าผมตายไปแล้ว ไม่สามารถช่วยได้ เเม่ผมร้องไห้ อย่างหนัก จากนั้นก็นำผมกลับมาทำพิธีทีบ้าน แม่ได้บอกว่า
    แม่ได้ พูดว่า ถ้าผมฟื้นได้ จะให้บวช จนคนข้างหรือพ่อผม ก็บอกว่าจะเป็นไปได้อย่างไร เด็กมันตายไปแแล้ว จากนั้นไม่นานก็เกิดเรื่องผมก็ฟื้นมาจริงๆๆนั้นเเละครับ
    จากนั้นพอผมฟื้นขึ้นมามักจะเห็นอะไรแปลกๆๆ มากเลยจนปัจจุบันนี้ผมก้อายุ40ก่าเเล้ว
    ก็ยังเห็นเหมือนเดิม ครับ ผมจะเล่นเรื่องผีเปรต ทีผมวิ่งหนีเพราะเพือนผมมันปากดี ตอนบวชเป็นพระอยู่ทีวัด เเกลงบน ครับ สวัดดีครับ วันหน้าครับผม

11. makigochan

เรื่องของคุณ น่าทึ่งมากเลย ประสบการณ์ตรงเลย
    รบกวนมาเล่าให้ฟังด้วยนะคะ

12. mobilelizard

mobilelizard เป็นที่รู้จักกันดี

มันดีครับรีบๆมาเล่านะครับ

13. ไร้หนทาง

เรื่องผีเปรต นี้เกิดขึ้นในสมัยผมบวช พระครับ ช่วงเวลานั้น ผมมักจะเห็นวิณญาณบ่อยมากทีเดียว เเม้เเต่ญาติๆๆของผมทีตายไปแล้วยิ่งมาหาผมหนักใหญ่เลย
    ผมก็เเผ่เมตตากรวดน้ำไปให้ท่านๆๆๆญาติๆๆของผม มีช่วงหนึ่งผมขึ้นไปบนโบสถ์ วัดเเกลงบน สมัยนั้น เมรุเผาศพอยู่ข้างล่าง เเละติดทุ่งนา ติดกับโรงเรียน เเกลงบน
    ช่วงผมเเละเพือนๆๆสวดมนต์ทำวัตร กันเสร็จ ก็เกิด อยากไปนั่งสมาธิกัน ก็เลยชวนกันไป เขาขึ้นบรรไดไปยอดเขา ข้างโบสถ์ เราก็ไม่ได้นั่งสักเท่าไรหลอกครับ เเค่อยากลองอะไรกันบางอย่างก็เท่านั้น ครับ เราอยากจะรู้ว่าผีมีจริงใหม
    นั้นเพือนผมมันอยากจะเจอ ผมก็เลยพอซวยไปด้วยกันอีก เพือนผมรออยู่นานมาก
    จนปากเสียท้าผีกันเลย (ก้ผีมันจะมาได้ไงละ ก้ไม่มีพิธีเชิญหรือสวดอันเชิญมานี้ครับ)เราเเค่นั่งรอกันเฉยๆๆเเค่นั้นเอง ผมก็ยังงง กับเขา เอาสิครับ บ้า ทั้งคู่กะมั่ง
    เรารอจนเทียงคืน ก็ชวนกันกลับ เเต่ก่อนจะลงถึงเมรุเผาศพ เพือนผมมันตะโกนท้าทายไปว่า ถ้าผีมีจริง คืนนี้มาหาที จะชวนคุยด้วยทั้งคืนเลย นั้น ปากไม่อยู่สุขจริงๆๆ
    ผมก็ได้เเต่สายหัวไปมาเท่านั้นเอง เเล้วก็กลับกุฏิ ทีพักกัน คืนนั้นเอง เพือนผมวิ่งมาเคะ ประตูทีผมพักเรียกผมใหญ่เลยครับ พอผมเปิดประตูเขาก้มุดเข้ามุงผมตัวสันใหญ่เลยถามไรก็ไม่ตอบ เป็นอันว่าตอนเช้าจึงจะได้ความ
    ผมก็ถามว่าเมือคืน คุณเป็นอะไรถึงวิ่งมาทีห้องผม เขาก็ตอบว่า เห็นผี ตัวมันสูงมาก
    เขากลับไปห้องหลังเราเเยกกันเขาก็ไปเปิดหน้าต่างเท่านั้นเอง เขาเห็นจะๆๆเลยครับ ตัวออกดำๆๆตาโตๆๆปากเล็กมือใหญ่มาก เดินมาทีเขา เขาก็กลัวมากจนวิ่งมาหาผมทีบอกเล่าไปละ สรุปว่าผมซวยอีกจะต้องพาเขาไปขอขมาเเถมโดนพระพี่เลื้ยงด่าอีกด้วย
    เเต่ก็ยังดีทีเรื่องนี้มีคนรู้เเค่สามคน เเค่สามคนเพือนผมมันก็อายเเย่เเล้วละครับ
    เรื่องหน้าผมจะเล่าเรื่องต้นตะเคียนตกน้ำมันครับ บ้านผมเองเลย

14. ไร้หนทาง

ผมเเถมให้อีกเรื่องหนึ่ง พอดีผมว่าง ผมลงมาจากเขาเเล้ว ได้รังเหล็กไหล เจ็ดสีมาเยอะเลยครับ สีวรรณะสวยมากเดียวจะถ่ายมาให้ชมครับว่าเหล็กไหลเจ็ดสีของเเท้มันเป็นแบบไหน ไม่เเน่ถ้าผมเอาไปเหลียมกรอบอาจจะมีการเเจกให้ไปบูชากันบ้าง เดียวจะลงรูปให้ดูครับ (รอเหลียมกรอบเลสเสร็จก่อนนะครับจะเอามาให้ชมกัน)
    เรื่องนี้มันเป็นเรื่องของคนบ้าก็ว่าได้ครับ หรืออาจจะไม่ใช่ก้ได้ครับ
    ตอนผมไปทำงานทีเกาะสมุย นาราธิวาส (ผมพิมถูกหรือเปล่าไม่เเน่ใจ)
    ผมไปพักบ้านคนรับจ้างก่อสร้าง เเล้วมีตาลุงคนหนึ่งเเก่ชื่อ ตาโพ
    ลุงโพ เขาเป็นคนชอบเล่นเวทมนต์คาถา อาคมมากเรียกว่า หาตัวจับได้ยากเหมือนกัน
    ผมเคยเห็นครั้งหนึ่งลุงโพเเก่เป่าเด็ก ขาหัก เด็กหายวิ่งได้ทั้งทีเลย
    สงใสวิชาจะดีจัด
    เเต่มีอยู่ทีหนึ่ง ขาเเกหักเเต่กลับเป่าอยู่เป็นอาทิตย์กว่าจะหาย สงใสวิชาจะใสเองไม่ได้ผล
    เมือเวลาผ่านไปหกวัน ลุงโพไปเอาวิชาเลื้ยง พรายตานีมาจากวัดวัดหนึ่งเรียกว่าได้มาจากหลวงตา เเล้วเอามาอวดผม ว่าได้สุดยอดวิชาดีมา
    อ่านจนหมดเเต่ก็ไม่ได้สนใจอะไรกับมันมากนัก เเค่คึดว่า อยากจะรู้เหมือนกันว่ามันเป็นแบบไหนเเค่นั้นเอง
    อีกสองวัน ตาโพเเกก็ได้หน่อกล้วยมาปลูก ผมเห็นลุงโพ รดน้ำทุกวันบ่นคาถาเสกใสทุกวันพระ แอบมีการกอดต้นกล้วยอีกด้วย ผมเเละเพือนๆๆมักจะเเอบไปดูเสมอ
    เเล้วก็พากันหัวเราะว่า สงใสลุงโพ จะเป็นเอามาก
    จนเวลาผ่านไป1เดือนเศษๆ ลุงโพของผมก็หายตัวไป เรียกว่าตามหากันนานมาก
    จนวันหนึ่งลุงโพเดินมาหน้าทีพัก ของผม ผมเห็นสภาพร่างกายลุงโพผอมมาก
    จนต้องรักษากันทุรักทุเท สุดท้ายลุงโพก็เสียชีวิต ก่อนตายลุงโพบอกว่า ไปอยู่กับเมืยมา เมียทีว่านั้นก็คือตานี เเล้วขออนุญาติเมียมาลาผมครั้งสุดท้าย ครับหลังจากทีลุงโพตายไป ผมก้ไปดูทีต้นกล้วยเขาปลูก ปรากฏว่าต้นกล้วยก็ตายหมดทั้งก่อเลยครับ
    เเต่ผมก็เห็น ลุงโพกับเมียตานีของเเก มาลาผมครั้งสุดท้าย จริงๆๆ
    ผมก็เลยคิดว่าเพราะตำรา ทีได้มา เป็นเหตุเเท้ๆๆๆ(ครับ ถ้าคำพูดบางคำอาจจะดูไม่สุภาพ ก็ต้องขออภัยด้วยนะครับผม)

15. ineedo

ineedo เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    ติดตามครับ..รออยู่ชอบครับ

16. ไร้หนทาง

ถ้าภาพ มองไม่เห็น เม้นให้ผมทีนะครับ เพราะผมใช้เเอกาส เนตไร้สาย ผมจะได้ลงภาพให้ชมใหม่ เเต่ถ้าเห็นเเล้วก้ไม่เป็นไรครับ เอามาให้ชมก่อนนะครับเดียวจะเเจกให้ไปบูชากันว่าอีกทีครับ ผมถ่ายภาพด้ายกล่องโทรศัพท์ ด้วยe500 ,มันอาจจะไม่ชัดเท่าไรกัน สีสวยขององค์เหล็กเลยไม่ค่อยจะงามเท่าไรครับ ถ้า สีแบบปีแมลงทับก็มีครับในองค์เหล้ก
    รังเหล็กไหล7สีครับ รูปทีผมลงถ้าดูไม่ได้ บอกผมทีนะครับ(โพสเม้นไว้ให้ผมทราบที ขอบคุณครับ)ผมจะได้เเก้ไข

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      2,419
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      1,327
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      662
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      344
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      355
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      309
  17. ไร้หนทาง

วันนี้ผมจะมาเล่าเรื่อง เสาตะเคียนตกน้ำมันครับ
    ทีบ้านกระผมเอง เเต่ท่านได้ไปเกิดเเล้ว สงใสไปเกิดในภพทีสูงเป็นเเน่
    เรื่องมีอยู่ว่า ผมนะ มันชอบไม้เก่าๆๆโบราณ ไปชื้อมาสร้างบ้าน เเต่ดันไปได้ไม้ตะเคียน
    มาเเบบไม่รู้ตัว มาด้วย โดนหลอกว่าเป็นไม้สักทั้งหมดเลย
    พอผมสร้างบ้านไปจนเสร็จ ผมก็พาภรรยาผม เข้าไปอยู่ปรากฏว่าคืนเเรก บ้านโยกทั้งหลัง
    ผมเอง ก็งงอย่างเเรงเลย ว่าช่างทำบ้านไม่ดีมั่ง บ้านเหมือนเอนจะล้มเสียให้ได้
    ก็ต้องวิ่งออกมาทั้งภรรยาผมเเละตัวผมเอง เอาเเล้วสิ เป็นเรื่อง วิมารเรือนหอข้าพเจ้า
    มีปันหาเสียเเล้ว เช้ามาเราตามช่างสร้างบ้านมาให้ดู ว่ามันอาไรกัน ช่างก็มาดูให้ เขาก็บอกว่าไม่มีอะไรเกิดขึ้น ทุกอย่างปกติดี แปลกอย่างเเรง
    ผมพยายามมองหาสาเหตุ ผมโง่เองทั้งๆๆๆทีก็รู้อยู่ว่า มันมีชอบมาพากลอยู่เเล้ว เเต่ดันโง่เอง เห้อๆๆๆ นั้นเอาเข้าไป
    สรุปว่าเราไม่ได้เข้าไปนอนเลยสักคืน ตั้งเเต่สร้างบ้าน หกคืนเข้าไปแล้ว สุดท้าย ตอนเช้าผมใสบาตรพระ หลวงพ่อท่านก็บอกว่า ใสบาตรทำบุญเเล้ว ก็แบ่งบุญให้คนข้างๆๆเขาบ้างนะ ผมถึงก็งง อีก ใครหว่า!!!! งงอยู่พัก ใหญ่ๆๆก็เลยไปวัด ไปดูเองเลย ให้หลวงพ่อ ท่านดู ท่านก็บอกว่า มีนางไม้ เขามาอยู่ด้วย ทีบ้านหลังใหม่
    ผมก้กราบลาหลวงพ่อ กลับบ้าน ผมขึ้นไป บนบ้าน เเล้วนั่ง สมาธิ ตามหลวงปู่ฤษีลิงดำท่านสอนมา ผมจึงทราบความจริง ถึงว่า บนโยกเยกทั้งหลังแบบนี้เอง ผมก้ทำพิธีรับ ผ้าเเพรสามสีผูกทีต้น เสา ตะเคียน ต้นกลางบ้าน พอวัดพระจะมีน้ำมันตกมาก
    เขาก็อยู่กับผม นานมาก 5ปี เขาก็มาลา เขามาเข้าฝันผม บอกว่าจะไปเกิดในภพอีกภพหนึ่งเเล้ว ขอบคุณทีอุทิศส่วนกุศลให้ตลอดทีได้อยู่เรือนหลังนี้ เขาก็บอกเลข ทีอยู่บนเสา ให้ไปเขียนเอา เอาไปชื้อตามใจชอบ เช้ามาผมก็ไปดู เเละก้เห็นจึงนำไปชื้อเลข
    ถูกหวย สามตัวตรงๆๆ ได้สามเเสนบาทครับ ดีเเท้ โชคดี จริงๆๆ
    จากนั้นผมก็ ไม่เคยรับไม้มั่วๆๆอีกเลย เวลาจะเอาต้องมองให้ออกก่อนจะรับมาทำบ้าน ไม่งั้นเดียวโดนแบบเก่าอีก ครับ สวัดดีครับ

18. ไร้หนทาง

วันหน้า ผมจะเล่าเรือง น้องชายโดนผีโพลง หลอกให้ว่ายน้ำบก(ว่ายบนบกทีไม่มีน้ำ) เเทบตาย ครับวันหน้าครับผม

19. ไร้หนทาง

สวัดดี วันปีใหม่ครับผม หลายๆๆท่าน คงจะสนุก กับการไปเทียว บางท่านก็นอนหลับสบายๆๆๆแบบไม่ได้มีเวลา แบบนี้มานาน ก็ทำเเต่งานนี้ครับ
    อย่าลืม ไปตักบาตรทำบุญ กันมั่งนะครับ ผมนะหรือ วัดท่าซุงเลยวัดเเรก ไปนมัสการครูบาอารย์ของเราก่อนเลย ตามอีกแปดวัดครับผม
    ผมจะมาเล่าเรื่องนี้ให้ฟังครับ น้องชายผมสมัยเราอยู่ระยอง ถนนหนทางยังเป็นทางดินเเดง ไม่มีถนนเหมือนสมัยนี้หลอกครับ
    สมัยก่อนมักจะมีหนังกลางแปลง เราก็ไปดูหนังกัน เดินผ่านทุ่งนาเเกลงบน ไปถึงสี่เเยกไฟเเดงสมัยนี้ก็กระเฉดเเละครับ ตอนหนังจะจบน้องผม มันขอตัวกลับก่อน
    ผมก็ตามหลังไป ระหว่างทีเดินตาม เราก้เห็นลูกไฟ ลอยมาดวงใหญ่ น้องผม มันร้องทักก่อนเลย เท่านั้นเอง น้องผม เหมือนคนสติเเตก ร้องบอกว่าน้ำทะเลท่วมเเล้ว ต้องรีบว่ายน้ำหนี แต่ผมยังมองไม่เห็นว่าน้องผมไปไหน เดินไปหยิบหญ่ามาจุดไฟ จึงเห็นน้องผมเเหกปากร้อง น้ำท่วมๆๆๆๆ ตัวเองก็ว่าย ทำท่าว่ายบนบกทุลักทุเล
    ถ้าสายคนทั่วไปคงจะหัวเราะว่า ไม่บ้า ก็เมาเเละครับ
    ผมก้ไปหยิบยาวๆๆมาตีตัวน้องชาย จนน้องชายผมได้สติ อาวพี่!!!!!!!
    ผมจะจมน้ำเเล้ว ทำไมพี่ไม่จ่มน้ำละ ผมก็เลยบอกว่า ดูดีๆๆ มันมีน้ำทีไหนกัน
    น้องผมมันว่ายน้ำบก จนอกนี้เเดงเเจ็ดเลยละครับเลือดออก
    ผมก็เลยบอกว่า เองนะโดนผีโพลงมันหลอกเอาเเล้ว พี่นะเห็นมันจนชินเเล้วจึงไม่ออกปากทัก เเต่เองไม่เคยเห็นเลยทักมันสิถ้า น้องผมก็บอกว่า ใช่ละ
    ครับ ปกติเเล้ว ถ้าคนทีรู้ หรือไม่รู้ ก้ไม่ควรทักนะครับ บางทีอาจจะเป็นของ หรือคุณไสย มนต์ดำนะครับ สมัยนี้ก็ยังมีอีกเยอะทีเดียว ทั้งเขมร พม่า ลาว อีกเยอะครับ
    สมัยผมอยู่กับหลวงปู่อ้วน ผมก้เจอเยอะทีเดียว ไว้วันหลังจะเล่าให้ฟังครับ
    ครับ สวัดดีครับผม

20. ไร้หนทาง

โคตรเหล็กไหลปกติจะเป็นสีดำ ที่มีเจ็ดสีน้อยมากใครมีโอกาสอยากให้รีบเก็บกันไว้นะครับ

ท่าน ที่สนใจโคตรเหล็กไหล 7 สี ก็หาเก็บกันไว้นะครับ ที่ผ่านมาพบกันน้อยมากแล้ว หากหมดตามที่หลายท่านประมาณไว้ (เพราะหากันมาเกือบ 30 ปีแล้ว) ก็คงจะเป็นที่เสียใจ เหมือนกับที่บอกกันไว้ว่า ...อย่าปล่อยของดีๆ ที่ได้พบเห็น ต้องกลายเป็นเพียงตำนาน นะครับ
    การมีวัตถุมงคล เครื่องรางเพื่อการคุ้มครองในภาวะที่เกิดภัยธรรมชาติที่ค่อนข้างรุนแรง ก็เป็นเรื่องที่ดีนะครับ
    เหล็ก ไหลเจ็ดสี เป็นเหล็กไหลชั้นยอดในชุดเหล็กไหลและเป็นเหล็กไหลที่หาพบได้ยากมาก ๆ มีอิทธ์ ฤทธิ์ คงกระพันชาตรี กันภูตผีปีศาจได้ดีที่สุด และสร้างภาพลวงตา

เหล็กไหลเจ็ดสีนี้สามารถเจิญเติบโต ได้โดยการเลี้ยงน้ำผึ้ง โดยปกติจะให้เสพน้ำผึ้งในคืนพระจันทร์เต็มดวง และเวลาเช้าก็นำไปล้างด้วยน้ำบริสุทธิ์อีกครั้งหนึ่งประมาณ 2-3 เดือน จะเห็นได้ชัดถึงการเจริญเติบโตของเหล็กไหลชนิดนี้

ในบรรดาเหล็กไหลน้ำหนึ่ง จะกำหนดสีออกได้ 7 สี ในธรรมชาติจริงๆ ของธาตุกายสิทธิ์ประเภทนี้ พบว่า มีด้วยกัน 7 สี คือ ม่วง คราม น้ำเงิน เขียว เหลือง แสด แดง ทั้งยังมีที่ออกสีทอง และเงินยวงขาวบริสุทธิ์ เหล็กไหลต่างๆ เหล่านี้อยู่แยกกันเป็นอิสระ จะพบเจอรวมกันก็เฉพราะรังเหล็กไหลที่เป็น 7 สีเท่านั้น รังเหล็กไหลลักษะดังกล่าวนี้นับเป็นเหล็กไหลชั้นยอด ถือได้ว่ายอดเยี่ยม เหนือกว่าเหล็กไหลทั้งปวง เพราะเหล็กไหล 7 สีได้รวมอำนาจบารมีของเหล็กไหล แต่สี แต่ละชนิดไว้รวมกัน จึงเป็นที่มาแห่งสุดยอดเหล็กไหลบารมี เลยก็ว่า ได้ เหล็กไหล7 สีมีคุณทุกด้าน ทั้งเสน่ห์ เมตตามหานิยม คุ้มครองชีวิต ป้องกันภุตผีปีศาจร้าย ให้โชคลาภ แคล้วคลาดจากภัยทั้งปวง อย่างที่หาอย่างอื่นมาเทียบได้ เป็นตบะเดชะ เหมาะสำหรับผู้บำเพ็ญญาณบารมี มีอนุภาพ 108 ประการ มีเหล็กไหล 7 สี ชิ้นเดียวเท่ากับมีเหล็กไหลชั้นยอดทุกประเภทรวมกัน ผู้ที่ครอบครองจะประสบความสำเร็จในการงาน สามารถฝ่าพันอุปสรรคทั้งหลายทั้งปวง อำนาจบารมีของเหล็กไหล 7 สีนั้นมีทั้งเทพพรหม ฤาษี คอยรักษาดูแลอยู่ ด้วยอานิสงส์จากการบูชาเหล็กไหล 7 สี มีคุณค่าอเนกอนันต์จึงทำให้ผู้รู้หลายท่านพยายาม ตามหาเหล็กไหลชนิดนี้ไว้ครอบครอง แต่ก็หาได้ยาก เพราะในธรรมชาตินั้นมีน้อยมาก รังเหล็กไหลก้อนหนักเป็นตันๆ อาจพบเจอส่วนที่มีสี 7 สีได้นิดเดียวเท่านั้น ผู้ที่ได้เหล็กไหลชนิดนี้ไว้ครอบครองจะรอดพ้นจากภัยต่าง ๆ พ้นจากวิญญาณชั่วร้ายไม่สามารถมาทำอันตรายกับผู้ครอบครองได้ พลังบารมีของเหล็กไหล7 สีทำให้จิตใจ ความคิด สุขภาพร่างกายแข็งแรง ตามไปด้วย เหล็กไหล 7 สี นับว่า เป็นสิ่งที่มีคุณค่าอย่างยิ่งสำหรับผู้บำเพ็ญเพียร เหมาะกับทุกเพศทุกวัย ใส่กันผีปีศาจ กันดวงชงดวง ชะตาขาด กันการชงตามงานศพ งาน แต่ง หรือใครจะเอามาชีวิต ธาตุกายสิทธิ์ชนิดนี้มีพุทธคุณในตัว ซึ่งมนุษย์ยังไม่สามารถปลุกเสกทับได้ อาจารย์หรือผู้รู้นิยมนำแร่กายสิทธิ์ชนิดนี้มาทำน้ำมนต์รักษาโรคภัยต่างๆ กรรมที่ยังไม่มาถึงเราป้องกันได้ แต่ถ้าโดนแล้วโอกาสที่คิดว่า ใส่แล้วหายก็ยากขึ้นด้วย

เด็กคนไหนนอนสะดุ้งตอนกลางคืนหรือเวลานอน ก็ให้ใส่แร่ 7 สีชนิดนี้รับรองเห็นผล แร่ชนิดนี้มีอำนาจมาก

ผู้ที่โดนผีหลอก และกลัวผี ถ้าใส่พระแล้วไม่ได้ผล ลองหันมาลองใส่เหล็กไหล 7 สี ดู รับรองหาย
    ผู้ที่โดนผีอำบ่อยๆ ให้ลองมาใส่เหล็กไหล 7 สีดู หายแน่นอน
    คนที่ชอบนอนค้างตามโรมแรม แต่ๆ ถ้ากัวผีหรือมีคนตายในห้องนั้น ให้ลองใส่เหล็กไหล 7 สีรับรองผีไม่มายุ่งกับผู้ที่ใส่เป็นอันขาด
    ถ้าไปท่องเที่ยวตามป่าเขา ต่างจังหวัด แล้วเกิดกัวเรื่อง ลมเพ ลมพัด ของคุนไส มนต์ดำต่างๆ ให้ลองมาใส่เหล็กไหล 7 สี รับรองไม่โดนแน่
    ถ้า คนไหนมีสัมผัสที่6 แล้วชอบเห็นเจ้ากรรมนายเวรมาขอส่วนบุญ ถ้าไม่กัวก็แล้วไป แต่ถ้ากัว ให้หันมาใส่เหล็กไหล 7 สีดู วิญญาณไม่ดีจะไม่สามารถเข้าใกล้ผู้ใส่ได้ นอกจากวิญญาณที่ดีเท่านั้น
    เด็กที่ชอบนอนสะดุ้ง ตกใจร้องจ๊ากเวลากลางดึก ให้ใส่เหล็กไหล 7 สี หายแน่นอน
    โดนผีเข้า ให้เอาไปใส่
    ผู้ที่ชอบนั่งสมาธิ นำเหล็กไหล 7 สีมาใส่สามารถป้องกันอตรายต่างๆ เกี่ยวกับวิญญาณในการนั่งสมาธิได้ดีเยี่ยมธาตุกายสิทธิ์เสมือนทางลัดในการฝึกญาณบารมี
    ไว้ในรถ ก็จะปลอดภัยจากภัยทั้งปวง ถ้าดวงตกจริงๆ ก็จะแคล้วคราดได้อย่างน่าอัศจรรย์
    ป้องกัน การชงดวง งาน แต่ง งานศพ ต่างๆ ได้ผลดีมาก การชง หมายถึง เมื่อมีการ แต่งงานคนในบ้านจะต้องจุดธูปบอกกล่าวญาติ วงตระกูลที่เสียไปแล้วให้รับรู้ เมื่อเค้ารับรู้วิญญาณญาติที่ยังไม่สามารถไปเกิดได้ก็ยังกลับมาหาได้ เมื่อรู้ว่า มีการเรียกบอกกล่าวเค้ามา พอเค้ามาเจอญาติตัวเองหรือวงตระกูลที่มีอายุมาก พอที่เค้าจะสามารถนำไปอยู่ด้วยได้ หรือทำสารพัดโรคภัยให้เข้าไปในตัวผู้นั้น และก็ตายในที่สุด นี่คือการชงดวงงานศพ (วิธีแก้ ควรใส่เหล็กไหล 7 สีป้องกันได้ 100%)
    การ ที่เป็นโรคภัยไข้เจ็บอยู่แล้ว และหวังว่า เหล็กไหล 7 สีจะช่วยได้จากที่ดู เป็นอยู่แล้วใส่ 7 สีไปก็อาจจะไม่สามารถรักษาได้ ต้องยังไม่เคยเป็นเลยเท่านั้น ถึงจะป้องกันได้บางส่วน
    คน เฒ่าคนแก่ หรือญาติผู้ใหญ่ ถ้าเกิดมีการฝันถึงญาติที่เสียไปแล้วมาหาบ่อยๆ ให้รีบนำเหล็กไหล7สีมาใส่ เพราะแปลว่า ญาติเหล่านั้นจะมาเอาเค้าไปอยู่ด้วยแล้ว ถ้าใส่ 7 สีไว้ก็สามารถป้องกันการนำไปได้ และจะมีชีวิตอยู่ให้เราสร้างบุญต่อไปได้
    เหล็ก ไหล7สี ผู้ที่บูชาเมื่อหมดอายุไข เมื่อตายลงไปองค์เหล็กไหลก็จะสามารถพาไปสู่ที่ดีๆ ไม่ต้องไปตก ระกรรมลำบากเป็นวิญญาณเร่ร่อน ( แต่ถ้าเคยทำกรรมไว้มากในชาติก่อน ก็อาจจะผ่อนหนักให้เบาลงได้บางส่วน)
    อาจารย์บางท่าน หรือผู้รู้นั้น ท่านจะนำแร่กายสิทธิ์ชนิดนี้ไว้รักษาโรคภัยไข้เจ็บต่างๆ และนำมาทำน้ำมนต์ เป็นน้ำทิพท์รักษาโรคได้

คำอธิษฐานน้ำมนต์เหล็กไหลธาตุกายสิทธิ์

ลูก ขอบารมีสมเด็จพุฒจารย์โต พรหมรังสี ท่านพญาสมิงเหล็ก ท่านปู่ฤาษีเวชยันต์ เทพยดาอารักษ์ ผู้สิงสถิตอยู่ในเหล็กไหลธาตุกายสิทธิ์นี้ และครูบาอาจารณ์ทุกท่าน ข้าพเจ้า (ชื่อ นามสกุล) ป่วยเป็นโรค......อาการ......ลูกขออนุญาตดื่มน้ำมนต์อันศักดิ์สิทธิ์นี้ เพื่อช่วยรักษาโคภัยไข้เจ็บในร่างกายของลูกให้หายขาด ณ บัดนี้ด้วยเถิด
    (น้ำมนต์ใช้ดื่ม ทา หรืออาบ วันละหลายครั้งก็ได้)

คาถาต่างๆ ที่ใช้ภาวนากับ เหล็กไหล

ท่อง พระคาถาบทนี้แล้ว พึงทำการอธิษฐานขอให้เหล็กไหลแสดงปาฏิหาริย์เป็นอนุสติให้ดูอย่างใดอย่าง หนึ่ง เช่นว่า ให้ยืดให้หด ให้เล่นไฟ ยังเป็นคาถาคุ้มครองตัวด้วย ท่องไว้ร่างกายแข็งแรง อายุยืนยาว ปราศจากโรคภัย เป็นคาถาที่เหมาะสมดีนัก พระคาถามีดังนี้
    จิ เจ รุ นิ เตชะ สะ ติ
    วายุละภะ ภะเวสัจเจเอชิมะ
    อะปานุติ ปะถะวิยัง
    (ตำรับวัดถ้ำแฝก)

การนำธาตุกายสิทธิ์เข้าบ้าน

จุดธูป 5 ดอกแล้วกล่าวอัญเชิญดังนี้

พุทโธ เมนาโถ ธัมโม เมนาโถ สังโฆ เมนาโถ สะกะทะจะปูชา
    จะบูชาท่านผู้ดูและตุอันศักดิ์สิทธิ์ทรงฤทธิ์อานุภาพ
    อิสะวาสุ อิติปิโส ภะคะ วา เหล้กไหลเจริญมาเจริญยิ่งเจริญดีสิ่งดีดีทั้งหลายหลั่งไหลมาหาข้าพเจ้า
    สัมมะสัมมา สัมมา สัมมะ มะอะอุ

คาถาถวายน้ำผึ้ง นะอึดโมอึด โธอัดนะอัด 3 จบ

การขึ้นพานบูชา

จะ กระทำกันในวันพระ โดยเฉพาะวันพระขึ้น 15 ค่ำ (วันเพ็ญ) โดยการนำเอาน้ำสะอาด 1 แก้ว, ดอกไม้หรือเครื่องหอม (น้ำอบ, แป้งหอม ฯลฯ) ใส่พาน และกำหนดจิตด้วย

อาบแสงจันทร์
    การ นำอาบแสงจันทร์ (วันเพ็ญ) เชื่อกันว่า จะดูดซับพลังจากแสงจันทร์ ซึ่งจะมีผลทำให้มีพลังอานุภาพมากยิ่งขึ้น และยังเป็นการทำให้บริสุทธิ์อีกด้วย (เป็นที่ทราบกันดีว่า ในทางวิทยาศาสตร์ระบุว่า ดวงจันทร์มีพลังที่ส่งผลกระทบถึงโลก อันเป็นสาเหตุของน้ำขึ้น น้ำลง และอื่น

การเข้าร่วมพิธีกรรม
    การนำเข้าร่วมพิธีกรรมต่าง ๆ ของพระภิกษุสงฆ์ เนื่องจากจะได้ซึมซับพลังจากการแผ่เมตตาจิตของพระภิกษุ
    ครับข้อความข้างบน ผมไปเข้าเวปเหล็กไหล7สี ทีผมมีได้มา เป็นก้อนองค์ใหญ่เเล้วนำมาสะกัดเป็นองค์เล็กๆๆ ผมก็เลยนำมาโพส ไว้ให้อ่านกัน เดียวจะนำมาเเจกเป็นทานครับ อดใจรอก่อน ผมกำลังสะกัดเป็นชิ้นเล็ก ใสกรอบอยู่ครับ องค์ธาตุกายสิทธฺ์ 7สี
    (ข้อความนี้ถ้าโพสซ้ำกับท่านใด ผมต้องขออภัยด้วยณทีนี้ด้วยนะครับ)
    เมือผมพร้อมจะเเจก ผมจะไปโพสกระทู้ ทีสำหรับเเจก ให้ทราบกันอีกทีครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      507