เมื่อคืนมีคนตะโกนเรียกผมข้างหูตกใจตื่นลุกพรวดเลยครับ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย Positive Thinking, 9 มีนาคม 2012.

1. Positive Thinking

Positive Thinking เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อคืนมีคนตะโกนเรียกผมข้างหู "ต่อ ต่อ" ตกใจตื่นลุกพรวดเลยครับ

คือปกติผมจะสวดมนต์ทำวัตรเย็น สวดมนต์ ภาวนา แผ่เมตตาถึงเทวดา และผีไร้ญาติทุกครั้ง
    และก็ทำมานานแล้วด้วย แต่เมื่อวานทำวัตรเย็นแล้วรู้สึกว่าจิตไม่นิ่ง มีกิเลศ ผมเลยไม่สวดมนต์
    แผ่เมตตาต่อ พอตกกลางคืนเจออย่างนี้ ซึ่งผมก็อายุ 33 แล้วยังไม่เคยเจอแบบนี้
    ผมรู้สึกไม่ดีเลยเพราะมาเรียกแบบตะโกน

อยากทราบว่ากรณีแบบนี้เกิดอะไรขึ้นครับ ผมคิดไปเองรึเปล่า
    เพราะเมื่อวานก่อนนอนผมเข้ามาอ่านห้องนี้?

ผมควรจะต้องปฏิบัติยังไงครับ?

ขอบคุณครับ

2. jinso

jinso เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เคยครับ ตอนตีสอง แต่เรียกธรรมดาเป็นเสียงผู้ชาย เสียงมาจากทางซ้าย
    เรียกชื่อเล่นแต่เขาเรียกผิดครับ ได้ยินครั้งเดียว แล้วผมก็ตื่น.

3. pim_jai

pim_jai เป็นที่รู้จักกันดี

คำว่าต่อ ต่อ..สงสัยเทวดามาบอกให้คุณทำต่อ(สวดมนต์ แผ่เมตตาต่อ)รึเปล่า คิดว่างั้นนะ

4. พนมกุเลน

พนมกุเลน เป็นที่รู้จักกันดี

พลังงานที่มาส่งเสียงให้ได้ยิน ถ้าเป็นสัมภเวสีประเภทมาร้าย ก็จะรู้สึกขนพองสยองเกล้า

สัมภเวสีประเภทมาขอส่วนบุญ รึประเภทที่ตายด้วยความหม่นหมอง ก็จะรู้สึกหดหู่ห่อเหี่ยว บางทีก็กระสับกระส่าย

ส่วนพวกที่ตายปุบปับไม่ทันรู้ตัว จะส่งกระแสแบบ งงๆ เบลอๆ ออกมา

แต่ถ้าเป็นพลังงานขั้นสูง ที่เรียกกันว่าเทวดา ก็จะทำให้รู้สึก อิ่มเอิบปลาบปลื้ม สว่าง กระจ่าง

คือพลังงานพวกนี้มีรังสี มีออร่า ที่เปล่งออกมาให้สัมผัสได้ ถึงจะไม่เห็นตัว

ลองทำความรู้สึกให้ละเอียด แล้วจับสังเกตดู ว่าพลังงานที่มากระทบให้ความรู้สึกอย่างไร

5. Positive Thinking

Positive Thinking เป็นที่รู้จักกันดี

ขออภัยที่ไม่ได้บอกครับ ผมชื่อต่อ

ไม่รู้ว่าเป็นอย่างที่ผมคิดรึเปล่าน่ะครับ
    คือตอนวันมาฆบูชาผมตื่นมาตีห้าครึ่งทำวัตรสวดมนต์ ภาวนา
    เสร็จก็ไปทำบุญที่วัดฟังเทศก์ฟังธรรมต่อ กลับจากวัดก็ไปหาคุณยาย
    เอาเงินไปให้ท่านใช้ กลับมาถึงบ้านก็มาทำวัตรเย็นสวดมนต์แผ่เมตตา
    และนั่งกรรมฐานต่อ อีกวันตื่นมาก็รู้สึกมีความสุขมาก
    พอตกเย็นก่อนจะสวดมนต์ก็ไปเจอเรื่องที่มันอบายน่ะครับ ก็เลยไม่สวดมนต์เพราะจิตมันไม่นิ่ง
    ตอนกลางคืนก็เลยเจอเลย เรื่องที่ผมสงสัยคือผมคิดไปเองรึเปล่า
    หรือว่าเป็นไปได้จริง ๆ ผมควรต้องปฏิบัติยังไง ท่องบทยันทุนจะแก้ได้มั้ยครับ
    เสียงที่ได้ยินก็ไม่ได้โกรธอะไร เพียงแต่ตะโกนข้างหูเสียงมันดังเลยตกใจ
    ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มีนาคม 2012
  6. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    นิมิตเสียงธรรมดาครับ ไม่ต้องตกใจครับดีที่ยังฟังรู้เรื่อง

7. พนมกุเลน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มีนาคม 2012
  8. moopanda_kae

moopanda_kae เป็นที่รู้จักกันดี

มีเรื่องอยากเล่าบ้างเรื่องคนเรียกนี่แหละ...
    เราเคยได้ยินเสียงพวกนี้บ่อยๆ แต่ที่ทำให้สะดุ้งจนลุกพรวดเลยก็คือตอนสมัยเรียนปวช.จำได้ว่าเราทำการบ้านหนักเพราะยิ่งใกล้สอบงานยิ่งเยอะ(ใครเรียนศิลปะจะรู้ว่างานท่วมหัวขนาดไหน T^T) เราเพิ่งเข้านอนตอนตี 4และตี 5จะต้องตื่นมาอาบน้ำแต่งตัวไปโรงเรียนแล้ว (สมัยนั้นยังไม่เคยสวดมนต์เลยแค่ไปทำบุญปกติแต่ก็โตมากับวัดนะ)
    จนมาถึงที่เป็นเรื่อง นาฬิกาปลุกนานมากเราก็ไม่ตื่นจนเกือบตี 5 ครึ่ง อยู่ๆ ก็มีเสียงเรียกชื่อเราดังมาก เราก็ยังง่วงอ่ะนะแต่พอเรียกครั้งที่ 2 เท่านั้นแหละก็ลุกพรวดขึ้นนั่งเลย...ก็เรานอนคนเดียวประตูก็ล็อค พี่สาวนอนชั้น 2 ก็ยังไม่ตื่นแต่อารมณ์นั้นก็ไม่คิดอะไรกลัวครูฝ่ายปกครองมากกว่า ก็วิ่งไปอาบน้ำแต่งตัว ยังคิดในใจเลยว่าคงจะเป็นคุณยายมาเรียก (บ้านเป็นบ้านเดี่ยว 2 ชั้น 2 หลังมีห้องเราเชื่อมกลางเรานอนชั้นล่างคนเดียว)
    ตอนปิดประตูเราเห็นอีกบ้านไฟเปิดก็เลยตะโกนถามอีกบ้านว่าเมื่อกี้คุณยายมาปลุกหนูเหรอเกือบไปโรงเรียนไม่ทันแน่ะ แกบอกว่าเปล่านี่ยายก็เพิ่งตื่น เอาแล้วซีไอ้เก๋เหงื่อตก ^ ^"
    ตอนเย็นกลับมาถามคุณยายบอกว่าคงจะเป็นแม่ซื้อมาช่วยปลุกกระมัง เรามาคิดดูคงจะใช่เพราะก่อนนอนเราบอกว่าปลุกหนูด้วยนะคะเดี๋ยวไม่ตื่น...แต่ก็สงสัยว่าตอนนั้นอายุตั้ง 16-17 ปี แล้วแม่ซื้อยังไม่เลิกดูแลเราอีกเหรอคะ

9. พนมกุเลน

มีประสบการณ์เรื่องหูได้ยินเสียงเรียกจากสิ่งที่ไม่มีตัวตนหลายที หูข้างที่ได้ยิน เป็นหูข้างซ้าย ข้างขวาไม่เคย

มีอยู่ครั้ง ไปทำงานทางเหนือ อาจารย์อาคมขลังขมังเวทย์ท่านหนึ่ง ให้สีผึ้งมาตลับ บอกว่าสรรพคุณเมตตามหานิยม ก็เอาไปใส่รวมไว้ในกระเป๋าที่มีพระเครื่อง

พอตอนกำลังจะนอน ประมาณเที่ยงคืนกว่า หูซ้ายได้ยินเสียงกรี๊ดดังเต็มที่ เสียงลากยาวเลย จังหวะนั้นลุกขึ้นนั่งบนเตียง มองไปที่เพื่อนร่วมห้อง ปรากฏหลับกันไม่รู้เรื่อง ไฟก็เปิดสว่างโร่

พอตอนเช้า เลยเอาสีผึ้งให้ทีมงานอีกคน ที่ชอบแนวเครื่องรางไป หลายอาทิตย์ต่อมา เจอเขาก็ถามถึงสีผึ้ง

เขาบอก ภรรยาฝันว่าได้ยินเสียงเด็กมาบอก ให้เอาสีผึ้งลงจากหิ้งพระ

(เพราะเขาเอาไปวางบนหิ้งพระนั่นแหละ)

ตอนหลังถึงรู้ ว่าเป็นสีผึ้งพรายกุมาร

10. moopanda_kae

moopanda_kae เป็นที่รู้จักกันดี

แวบมาอีกรอบก่อนไปข้างนอก...อยากบอกว่าเรื่องของคุณพนมกุเลนหลอนมากๆ เลยค่ะ ถ้าเราเจอเสียงกรี๊ดๆ แบบนี้เก๋คงจะขนพองสยองเกล้าเลยทีเดียว

เมื่อสองปีก่อนแค่ไฟในบ้านปิดเปิดเองก็ตกใจพอแล้วแต่พอตั้งสติได้เพราะรู้ว่าเป็นกุมารที่เลี้ยงอยู่เขาเล่นกับน้องที่พามาใหม่ จากนั้นเด็กๆ ก็โดนดุ่าฐานทำให้ตกใจจนแทบสิ้นสติ -*- (นี่เป็นเหตุการณ์ที่บ้านใหม่ค่ะแต่บ้านหลังเดิมพี่สาวยังอยู่ แถวบ้านเก่ากลางคืนหลอนมากมีป่าหญ้าคาด้วย)

11. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ผู้ที่ให้คำตอบที่แท้จริงได้ คือ ผู้ที่มีญาณ ครับ

ที่แนะนำได้คือ

พี่เจโต
    พี่คุรุวาโร
    พี่หม้อหุงข้าว

12. pim_jai

pim_jai เป็นที่รู้จักกันดี

งั้นเขามาปลุกคุณรึเปล่าคะ เพื่อจุดประสงค์อะไรซักอย่าง..ก็ทำกิจไปตามปกติ คนทำกรรมฐานยังงัยก็มีเทวดารักษาอยู่แล้ว

13. Positive Thinking

ตอนแรกก็คิดอย่างนั้นครับ ใจสั่นเลย
    เพราะภรรยาผมกำลังเดินทางอยู่บนรถทัวร์ด้วย
    สั่งห้ามผมโทรไปกลางดึกอีกต่างหาก
    แต่ผมได้ยินเป็นเสียงผู้ชายก็เลยไม่คิดมากเท่าไหร่
    แล้วก็คิดว่าโจรขึ้นรึเปล่า ซักพักผมก็ได้ยินเสียงพี่ชายเปิดประตู
    เข้าห้องน้ำก็เลยคิดว่าไม่มีอะไร ก็เหลืออยูสองอย่างน่ะครับ
    ไม่คิดไปเองก็...

14. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเสียงเรียกที่เข้าทางด้านหูซ้าย จะเป็นพี่สัมพะเวสีเป็นการสื่อให้เราอุทิศบุญให้ แต่ถ้าเป็นทางด้านขวาของหู จะเป็นส่วนภพภูมิที่สูงกว่า ดีแล้วครับที่สามารถได้ยินแบบนี้ได้ ครั้งแรกๆอาจยังไม่ชินแค่นั้นเองครับ ไม่มีอะไรเสียครับ

15. แจ้งเกิด

แจ้งเกิด สมาชิก

อ่านแล้วสนุกดีนะครับ ... ขอบคุณมากครับ

16. Positive Thinking

ขอบคุณครับ เข้าทางหูด้านซ้ายจริง ๆ ด้วย
    แต่เมื่อคืนไม่มานะครับ เพราะตอนค่ำสวดมนต์แล้วแผ่ไปให้เค้า
    แล้วก็บอกเค้าว่าจะแผ่ไปให้เรื่อย ๆ นะครับ แต่อย่ามาให้ผมรูู้เลย
    ผมกลัว 55+

17. moopanda_kae

โมทนาสาธุกับคำตอบที่ไขข้อข้องใจนี้ด้วยนะคะ ^/\^

คือ เก๋สงสัยค่ะว่า ถ้าเสียงที่เราได้ยินเป็นข้างขวาประจำนั้นในเมื่อเขาไม่ได้มาสื่อให้เราอุทิศบุญ(เก๋เดาจากที่ด้านบนไม่ได้ระบุไว้) แล้วเขาทำมาให้เราได้ยินทำไมหรือคะหรือต้องการสื่อเรื่องอื่น เพราะจะได้ยินข้างขวาบ่อย(เป็นคนค่อนข้างความรู้สึกช้า ขนาดโดนคนด่ายังไม่รู้ตัวเลย)

อย่างที่จำได้ติดหูเลยคือปีที่แล้วนี้เองคือ ได้ยินเสียงสวดมนต์ในโบสถ์ตอนตี 2-3 ตอนที่นอนอ่านหนังสือนิยายอยู่ ทั้งที่เราทำเป็นไม่ฟังด้วยคิดว่าเสียงจะหายไปแต่พอมาฟังก็ได้ยินอีก เก๋เคยถามหลวงลุงท่านก็ไม่ตอบบอกแต่ว่ามันเป็นมิติทับซ้อน ก็เลยคิดไปเองว่าเสียงที่ได้ยินนั้นเป็นคนที่อยู่อีกฟากนึง...แต่งงว่าทำไมมาทำให้เราได้ยินด้วยตอนนั้นมัวแต่อึ้งจนไม่ได้โมทนาบุญกับเสียงสวดมนต์เลยค่ะ

18. พนมกุเลน

ประสบการณ์หูซ้าย มีมาตั้งแต่เด็ก สมัยเรียนชั้น ป. 6

ครั้งหนึ่ง นั่งรถโรงเรียนเป็นตอนขากลับบ้าน ซึ่งบ้านอยู่ที่เกือบสุดท้าย ที่รถจะต้องไปส่ง รถเป็นรถบัสคันใหญ่ไม่มีแอร์ เปิดหน้าต่างรับลมทั้งคัน หน้าต่างเป็นแบบเลื่อนขึ้นลง

ตอนนั้นบนรถมีคนขับ เขาก็นั่งขับของเขาไป

ครูประจำรถ ก็นั่งเบาะหน้าด้านซ้ายติดประตู

เด็กประจำรถ เป็นคนเขมร ก็ห้อยโหนตรงประตูหลังด้านซ้ายไป

แล้วยังมีเด็กนักเรียน 3 พี่น้อง ก็นั่งหลับตรงเบาะยาวหลังรถกันไป

ส่วนคนเล่า นี่นั่งกลางรถด้านขวา เบาะติดหน้าต่าง ตอนนั้นเวลาประมาณบ่ายสี่ อากาศร้อนอบอ้าว ง่วงนอน เลยเอาหัวพิงพนังรถตรงที่ติดหน้าต่าง ส่วนแขนพาดไว้ตรงขอบหน้าต่าง

กำลังง่วงหงุบ คอพับคออ่อน อยู่ๆ ได้ยินเสียง ผู้ชายมีอายุประมาณกลางๆ คน มาพูดชิดหูข้างซ้ายว่า " หน้าต่างจะหล่น "

จังหวะนั้น สะดุ้งตื่น รีบชักแขนออกจากขอบหน้าต่าง แล้วไม่รู้ยังไง หน้าต่างมันหล่นลงมากระทบขอบอย่างแรง

ก็ตกใจ รีบลุกขึ้นเลิ่กลั่ก ดูคนบนรถ เห็นเขาประจำที่ของเขาเป็นปกติกัน ไม่มีใครมาอยู่ใกล้ตรงเบาะนั้นสักคน

นี่แหละ ประสบการณ์หูซ้าย คิดว่าเสียงที่มาบอกให้รู้ตัว เขาไม่ได้มาขอส่วนบุญแน่ แต่จะต้องขอบคุณเขาที่มาบอกด้วยซ้ำ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มีนาคม 2012
  19. ธีญาพัทธ์

ธีญาพัทธ์ สมาชิกใหม่

เป็นเหมือนกันเลยคะ อยู่มาวันนึงมีความรู้สึกตอนที่สวดมนต์เหมือนมีใครอยุ่ในห้องด้วย มันรู้สึกแปลก ตอนนั้นก็คิดเหมือนกันนะคะว่าเหมือนมีใครรอรับส่วนบุญอยู่ บอกตรงๆ ไม่กล้าสวดมนต์ก่อนนอนเลยคะ เพราะทำให้นอนไม่หลับ เลยหันมาสวดตอนเช้าแทน :boo:

20. grim10

grim10 Active Member

คือผมได้ยินตอนจะแผ่เมตตา ตอนนั่งสมาธิเสร็จเหมือนคนหลายๆคนซุบซิบกันแต่จะได้ยินทางหูซ้ายตลอด เหมือนกับหลายๆคนในนี้ครับ