เรื่องเด่น เมื่อจิตรู้สึกไม่ดีต่อพระ ผู้มีพระคุณและชีวิตอื่น ให้ขอขมา(โยโทโสฯ)เต็มบท

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย NAMOBUDDHAYA, 16 กันยายน 2017.

1. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,003

จากคำถาม...."รู้ว่าบาป ที่รู้สึกไม่ชอบพ่อของตัวเองจะทำยังไงดี ..."

หลวงตาม้า วิริยธโร : ถามตอบปัญหาธรรมณ วัดพุทธพรหมปัญโญ(ดู่)อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่
    วันพฤหัสบดีที่ 14 กันยายน 2560

ศิษย์ : การฝึกในศาสตร์ของหลวงปู่นะคะ สวดไปเรื่อยๆจะรู้ได้ยังไงคะ ว่าถูกทางค่ะ

หลวงตา : มันจะไปยากอะไรแม่ชี คิดอะไรก็ #อย่างงั้น ถูกแล้วทาง เมื่อก่อนมันคิดไม่ออกหรอก มัวแต่ #สาระวนเรื่องโลก

เรื่องอะไรต่อมิอะไรเยอะแยะไปหมดเลย กลับมาสวดมนต์ แผ่เมตตา โมทนาบุญ บันทึก
    บุญ มันก็มีเป็นบวกล้วนๆเนี่ย ไม่รู้นี่เป็นไปไม่ได้หรอก #ไม่ต้องถาม หรอก บางคนก็ถามหลวงตาเหมือนกัน เอ้ เวลาสวดมนต์ภาวนาสงบแล้วไปไหนต่อ ถามแบบนี้ไม่รู้หรอก มันไม่สงบหรอก

ถ้าคน #สงบ เค้าจะ #ไปถามทำไมล่ะ ใช่มะ เออ(หัวเราะ) ไม่ถามหรอก

ศิษย์ : รู้ว่าบาป ที่รู้สึกว่าไม่ชอบพ่อของตัวเองนะคะ แล้วเค้าจะทำยังไงดีคะ

หลวงตา : #ไม่ได้นะ พ่อนะเว้ย รู้สึกไม่ดีเนี่ยมันก็เป็น #มโนกรรม แล้วนะฮะ คือจิตไม่ดีไง ไม่
    มีพ่อเราก็ไม่เกิดนะ ไม่มีแม่เราก็ไม่ได้เกิดนะ ใช่มะ

ถึงเค้าจะรักเราไม่รักเรา #เราไปรักเค้าอ่ะดีที่สุดแล้วท่านถึงว่า รักทุกคน หลวงพ่อท่านให้รักทุกคน อย่าไปเกลียดใคร แต่ไว้ใจบางคน ประมาณนั้นน่ะ

#ถ้าจะทำงาน ต้องเข้าใจเรื่องการเวียนว่ายตายเกิด ต้องเข้าใจเรื่อง #กรรม มันถึงจะเข้าใจนะฮะ เพราะเค้าเป็นบิดาเรา อย่างน้อยๆเนี่ย #โยโทโส ขอขมาเค้าทุกครั้งที่คิดนะฮะ จำเอาไว้ คนที่คิดเกี่ยวกะเรื่อง บิดามารดา เกี่ยวกะผู้ที่มีพระคุณแม้นิดหน่อย มีคุณ ที่เค้าทำประโยชน์ให้กะเรา แม้แต่เค้าตักน้ำให้เรากินขันเดียวเนี่ย ให้อะไรเราเนี่ย นั่นคือ ผู้มีพระคุณนะฮะ เพราะฉะนั้น ศาสตร์ของหลวงพ่อที่ท่านให้โยโทโสทุกครั้งเนี่ย ขอขมาท่านทุกคร้้งที่คิดนะฮะ สมัยก่อนหลวงตาสวดมนต์บ่อยๆด่านะฮะ #ด่าพระ ด่าอยู่ด่าในใจนะฮะ(หัวเราะ)ท่านหลวงพ่อท่านว่า เอ็งอย่าไปทำนะ ท่านบอก คือเราทำดีกับไม่ดี มันบันทึกไว้ใช่มั้ย เวลาเราสวดมนต์เนี่ย บางครั้ง #สิ่งที่ไม่ดีมันออกมา เนี่ยต้องโยโทโสทุกครั้ง ท่านบอก เวลาคิดไม่ดีต้องโยโทโสทุกครั้ง #โยโทโสฉบับยาวเลย พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์เลย คิดไม่ดีทุกครั้งโยโทโสทุกครั้ง คิดไม่ดีทุกครั้งโยโทโสทุกครั้ง มันจะไม่คิด ลองทำดูดิ คือ #แก้ตัวเอง แม้แต่การกระทำ แม้แต่ความคิดอะไรก็ตาม ถ้ามันพลาดไปแล้วเนี่ย เราย้อนวันนี้ เราโยโทโส หรือพอทำซักพักนึง เรานึกได้เราก็โยโทโส ในอนาคตเราจะห่างจากกระแสพวกเนี้ย มันจะไม่คิดมันจะไม่พูด มันจะไม่ทำ มันก็จะอยู่ใน #คำภาวนา อยู่ในคำสวด อยู่ในการแผ่เมตตา อยู่ในการโมทนาบุญ บันทึกบุญ มันจะอยู่กับมุมบวก เพราะฉะนั้นการแก้ไขคลื่นไม่ดีมันไม่ยาก ท่านว่า ถ้าเราเข้าใจแก้ไขได้

เข้าใจนะคนถามเมื่อกี้เนี่ย อย่าไปคิดนะฮะ ถ้าคิด โยโทโสทันทีนะฮะ มโนกรรมเนี่ยไม่ใช่ธรรมดานะ มโนกรรมเนี่ย เพราะฉะนั้นเวลาเราสวดมนต์ภาวนาในใจเนี่ย มันจะขึ้นมา มันขึ้นมาเป็น #ระลอกนะ นี่แหละคือมโนกรรมแหละ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 กันยายน 2017
  2. อาร์ตวัดป่า

อาร์ตวัดป่า สมาชิก

สาธุๆๆ

3. สตธศร

สตธศร Namo Amithapho

12 พฤศจิกายน 2009
    สาธุค่า