เมื่อผมเริ่มปติบัติธรรม จริงจัง

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย chonchon3, 17 มิถุนายน 2015.

1. chonchon3

chonchon3 เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนผมอายุ 11-12 ปี ผมได้ไปทำการผ่าตัดต่อมเหงื่อครับ คนทั่วไปจะมีต่อมเหงื่อมข้างละ 2 เส้น ผมมีข้างนึง 4 ข้างนึง 5 : effectคือ มือทั้งสองข้างจะมีเหงื่อไหลแทบจะตลอดเวลา

ผลข้างเคียงหลังจากผ่าตัดคือ 1) ผมจะเจ็บหน้าอก กับสีข้างมากเลยครับ

คุณหมอบอกว่า จริงๆแล้ว 3-4เดือนจะหาย แต่ผ่านมาร่วมสิบปี ผมก็ยังเจ็บอย่างรุนแรงอยู่ครับ มันเจ็บขนาดยกแขนขึ้นไม่ได้เลยครับ ถ้ายกนานๆก็จะหายใจไม่ออกครับ เหมือนจะอ้วก กีลาอะไรนี้ ผมเล่นแทบไม่ได้เลยครับ ถือถุงกับข้าวหนักๆก็ จะรู้สึกเหมือนจะตายครับ จะเป็นลม

2) คือผม จะหายใจลำบากมากครับ เหมือนกับมีอะไรมารัดคอผม บางวันมันเป็นมากนอนไม่ได้เลยครับ เวลาหายใจนี้ ผมรู้สึกว่าอากาศเข้ามาใจปอดซัก 5% อันนี้ทรมานจริงๆครับ

เป็นอย่างนี้มาร่วมสิบปีครับ

จนสามสี่เดือนที่ผ่านมา ผมมาเริ่มปติบัติธรรม(เดินจงกรม นั่งสมาธิเองที่บ้าน วันละ 4รอบ + รักษาศีล)ก็มีสิ่งแปลกๆหลายอย่างเกิดขึ้นครับ

คืนหนึ่งในขณะที่ผมนอนอยู่ เหมือนในภวังค์ ผมรู้สึกว่ามี คนเอาอะไรมามัดข้อมือผมครับ ภูกไว้ติดกัน แล้วก็ดึงขึ้นมาสูงๆ (ระหว่างที่เหตุการณ์นี้เกิดขึ้น ผมควบคุมตัวเองไม่ได้) จากนั้นก็รู้สึกเหมือนมีดาบมาแทงสีข้่างผมครับ แทงแล้วแทงอีก ซึ่งผมเจ็บมากเลยครับ พยายามดิ้นเท่าไรก็ไม่หลุด

1 อาทิตย์ต่อมาจากเหตุการณ์นั้น ในขณะที่ผมกำลังนั่งสมาธิอยู่ ผมก็มากำหนดจิตนึกถึงอาการเจ็บสีข้างครับ ว่ามันเจ็บเหลือเกิน เจ็บอะไรขนาดนี้ เป็นมาร่วมสิบปีแล้วมันจะอะไรกันนักกันหนา
    ผมก็คิดในใจว่า "เราคงเคยไปทำใครเข้ามา "

แล้วใจมันก็แว้ปนึกไปถึงเหตุการณ์ที่อยู่ในภวังค์วันนั้นครับ

ผมนึกถึง ก็รู้สึกผิด คิดว่าผมคงเคยทำคนมาก่อน เค้าก็คงเจ็บเหมือนกัน

ผมก็เลยพูดในใจว่า "ข้าพเจ้าขออโหสิการรมต่อท่านเจ้ากรรมนายเวร ที่เคยล่วงเกิน อันเป็นเหตุการณ์ให้ข้าพเจ้า มีอาการเช่นนั้น"

เท่านั้นแหละครับ อาการเจ็บสีข้าง ที่เป็นทุกทรมานร่วมสิบปี ก็หายไปเลยหาย ณ วินาทีนั้นเลยครับ จะบอกว่าเหลือเชื่อก็ว่าได้ครับ
    หมอให้ยามากินก็ไม่หาย แต่มาหายเมื่อนั่งสมาธิ สิบปีให้หลัง
    มันเป็นความรู้สึกดี ที่อธิบายไม่ได้จริงๆครับ

ต่อจากนั้น ชีวิตผมก็ดีขึ้นเรื่อยๆครับ
    อาการหายใจไม่ออก ก็ดีขึ้น ถึงดีที่สุด ทุกวันนี้หายใจสดวกขึ้นครับ รู้สึกอากาสเข้าซัก 60 -70 % มันยังไม่ร้อย แต่ก็ดีกว่าเมื่อก่อนมากครับ

ผมเป็นโรคแพ้ไรฝุ่น ผ้าปูที่นอน อาทิตนึงซัก 4-5 ครั้ง หมดเงินไปกับเครื่องกรองอากาศ น้ำยาพิเศษต่างๆ น่าจะไม่ต่ำกว่าสองหมื่น แต่ก็ยังคันอยู่
    คันนี้คันจริงๆครับ คันนอนไม่หลับ คันแบบจะบ้าตาย

สรุปครับ
    ปติบัติธรรมเดือนนึง+ รักษาศีล หายครับ หายจริงๆ หายจากอาการคันแทบจะปริดทิ้งเลยก็ว่าได้

ชีวิตมีความสุขมากเลยครับ ตั้งแต่ได้เริ่มมาปติบัติธรรมจริงจัง

อยากให้ทุกท่านได้มาลองทำดูครับ วันละครึ่งช.ม.ก็ได้ ก่อนไปทำงาน/เรียน แล้วชีวิตจะดีขึ้นจริงๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มิถุนายน 2015
  2. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    หายใจไม่สุดลองไปปฏิบัติธรรมที่วัดเขาสมโภชน์น่าจะดีขึ้น หลับสบายขึ้น

3. สมพงษ์97

สมพงษ์97 สมาชิก

15 มิถุนายน 2015
    โมทนาสาธุครับ ทรมานมาเป็นสิบปีหายได้ด้วยแรงแห่งบุญแท้ๆ