เรื่องเด่น เมื่อผมเห็นสิ่งที่คล้ายพญานาค ที่วัดพระมหาธาตุ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย ผู้เลื่อมใสศรัทธา, 18 กรกฎาคม 2011.

1. บัวล้านนา

บัวล้านนา เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2010
    อนุโมธนาบุญด้วยครับ..........

2. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ก่อนขึ้นไปบนพระธาตุจะเห็นพญานาคด้านซ้าย...

อนุโมทนาบุญค่ะ

ลองเข้าชม ลิงค์นี้ค่ะ
    ไปห่มผ้าพระธาตุ
    ขอบคุณเจ้าของลิงค์
    http://www.oknation.net/blog/print.php?id=628858

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 กรกฎาคม 2011
  3. phak

phak เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2011
    Anumo..tana...satu..satu...satu,Thank you so much naka.

4. padsakron

padsakron Active Member

19 มิถุนายน 2009
    ขออนุโมทาบุญด้วยครับ

5. Enzo

Enzo Active Member

21 กรกฎาคม 2011
    อนุโมทนาสาธุ ด้วยคนครับ...

ป.ล. ชอบใจรูปโปรไฟล์ เจ้าของกระทู้มากเลย 555

6. ศักยิ์กมล

ศักยิ์กมล เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2007
    อนุโมทนาครับ

อยากได้สักฝัก เห็นสะตอแล้วคิดถึงบ้าน

ผมบ้านอยู่นคร ฯ แท้ยังไม่เคยไปกราบไหว้พระธาตุ อย่างเป็นกิจลักษณะสักครั้งเลยครับ แถมตอนสมัยเด็กยังเคยมาเป็นเด็กวัดอยู่ที่วัดมุมป้อมด้วย สงสัยบุญไม่มี

กลับไปเยี่ยมบ้านคราวหน้าต้องไปสักการะให้ได้ครับ

7. ผู้เลื่อมใสศรัทธา

ผู้เลื่อมใสศรัทธา เป็นที่รู้จักกันดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กรกฎาคม 2011
  8. กะตัง

กะตัง Active Member

24 สิงหาคม 2008
    ขออนุโมทนาสาธุกับท่านเจ้าของกระทู้ครับ

ผมมีข้อมูลมาให้ช้วยกันพิจารณานะครับคือมีการค้นพบงูบินครับ

ที่มา http://news.mthai.com/world-news/95542.html

[BIGVDO]<object width="640" height="390"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/3vhgC_g1cmU&hl=en_US&feature=player_embedded&version=3"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowScriptAccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/3vhgC_g1cmU&hl=en_US&feature=player_embedded&version=3" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowScriptAccess="always" width="640" height="390"></embed></object>[/BIGVDO]

นักวิจัย พบ งูบางชนิด สามารถบินได้

Mthai news: ไม่เพียงแต่นกเท่านั้นที่สามารถบินได้ แต่นักวิจัยค้นพบล่าสุดว่า มีงูบางชนิดง ที่สามารถบินได้เช่นกัน โดยใช้วิธีการไถลตัวไปกับอากาศ

โดยนักวิทยาศาตร์พบว่า มี งู บางสปีชีส์ ที่อาศัยอยู่ในแถบเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ และเอเชียใต้ สามารถใช้ลำตัวในการโถมไปข้างหน้า จากต้นไม้ต้นหนึ่งไปยังอีกต้นหนึ่ง

ซึ่งวิวัฒนาการของงู ยังคงมีการศึกษาอย่างต่อเนื่อง โดยนาย เจค โซชา (Jake Socha) นักวิจัย ชีววิทยาจากมหาวิทยาลัย เวอร์จิเนียร์ เทค กล่าวว่า จากการศึกษางูจำพวกนี้ จะใช้ลำตัวในการบินไถลจากกิ่งไม้ที่ความสูง 15 เมตร ทั้งนี้ การเคลื่อนตัวของมัน มีการแผ่ลำตัวให้มีลักษณะแบนในอากาศ แล้วกระเพื่อมขึ้นๆลงๆ ไปยังอีกแห่งหนึ่ง
    เขากล่าวว่า งูทุกชนิดมีปีกอยู่ 1 ปีก นั่นก็คือ ลำตัวของมันนั่นเอง และมีวิวัฒนาการในเรื่องโครงสร้างเรื่อยมา งูสามารถเปลี่ยนโครงสร้าง และบิดเบี้ยวคดเคี้ยวมากขึ้น ซึ่งจะช่วยให้พวกมันกลายเป็นสัตว์เคลื่อนที่ในอากาศ ด้วยความสูง 200 ฟุต หรือมากสุด อาจจะสูงถึง 800 ฟุตก็เป็นได้ทั้งนี้ ได้มีการศึกษาเกี่ยวกับ โครงสร้างลำตัวของงู และ พลังที่ใช้ในการเคลื่อนตัว ซึ่งนักวิจัยก็พบว่า ผลจากการกระเพื่อมตัวและทำให้ตัวแบน ส่งผลทำให้ลดแรงดึงดูดที่จะทำให้ลำตัวของมันตกลงมาสู่พื้นดิน

หนึ่งในทีมวิจัยกล่าวเสริมว่า ก่อนหน้านี้เราเคยคิดว่างู เป็นสัตว์เลื้อยคลานที่มีโครงสร้างแบบง่ายๆ แต่แท้จริงแล้ว ด้วยวิวัฒนาการของมันทำให้เราต้องกลับมาคิดใหม่ ว่าโครงสร้างของมันมหัศจรรย์มากทีเดียว ซึ่งในอนาคต งู อาจจะกลายมาเป็นสัตว์ที่บินในอากาศโแบไปโฉบมาก็เป็นได้

โดย Mthai news

ภาพ Jake Socha

ด้วยความเคารพนะครับไม่ได้รบหลู่

9. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

งูเขียวพระอินทร์นี่นาบ้านผมก็มี

10. Noppharat

Noppharat Active Member

22 กรกฎาคม 2011
    เพิ่งรู้นะว่ามีงูบินได้ด้วย ตกลงงูหรือพญานาค ?

11. ผู้เลื่อมใสศรัทธา

ผู้เลื่อมใสศรัทธา เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ผมเห็นนี้นะครับ ไม้ใช่งูบินแน่นอนครับ

เพราที่เห็นนี้คือบินมาแล้วตลงมาก็ยังบินต่อ

แล้วพอลองไปหาดูก็ไม่มีอะไร

12. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ลักษณะ ทั่วไป งูเขียวพระอินทร์เป็นงูที่มีรูปร่างเพรียวยาวมีสีเขียวอมเหลืองเป็นสีพื้น และมีลายสีดำคล้ายตาข่ายขนาดเล็กปกคลุมทั่วทั้งตัว (ดูภาพประกอบ) เกล็ดหน้าท้องมีขนาดใหญ่ทำให้เหมาะกับการปีนป่ายขึ้นบนที่สูง ความสามารถในการปีนของงูชนิดนี้ไม่ธรรมดาเลย เพราะ มันสามารถปีนผนัง 90 องศา หรือตั้งฉากกับพื้นได้เลย ขนาดโดยเฉลี่ยเมื่อโตเต็มที่ประมาณ 130cm และความสามารถพิเศษของมันอีกอย่างก็คือการร่อนไปในอากาศ โดยการกระโดดจากต้นไม้สูง แล้วแผ่ซี่โครงออกให้ตัวมีลักษณะแบน พร้อมทั้งบิดตัวไปมาเหมือนกันการเลื้อยไปในอากาศอย่างรวดเร็ว การที่ทำให้ตัวแบนก็เพื่อใช้ต้านลมได้นั่นเองทำให้สามารถไปได้ไกลในอากาศ มากกว่ากระกระโดดลงมาเฉยๆ

แต่ของ จขกท.เป็นพญานาคครับ คนละตัวกับงูทำมาดานะครับฮี่ๆๆๆ

13. natyakuza

natyakuza เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    อนุโมธนา สาธุครับ ผมเคยอ่านเจอ เขาบอกว่า ตามสถานที่สําคัญทางวัดวาอาราม จะมีพญานาคดูแลรักษา ครับ

14. benz555

benz555 สมาชิกใหม่

สาธุๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

15. sangdai

sangdai สมาชิกใหม่

17 กันยายน 2011
    เป็นบุญตาที่ได้เห็นนะครับ

16. pon20042003

pon20042003 สมาชิกใหม่

7 พฤศจิกายน 2011
    ผมเองเป็นคนนครศรี มาตั้งแต่เกิดแล้ว บ้านก็อยู่ไม่ไกลจากพระธาตุมาก
    เทิ่อก่อนยายผมเล่าให้ฟัง พวกที่มีเคราะห์ หรือ กำลังจะดวงตก แล้วไปไหว้พระธาตุ
    บางคนก็จะเห็น ยอดพระธาตุหัก หรืองอ บางคนเห็นรูปปั้นเคลือนได้
    ประมาณนี้คับ นี่เป็นความเชื่อนะคับ ยังไงทำบุญไว้ก็ดีคับสบายใจด้วยๆ

17. ผู้เลื่อมใสศรัทธา

ครับ ถ้าเรื่องดวงนี้คงจะตกจริงอะครับ พักนี้เกือบ4ปีแล้วมั้ง

ดวงไม่ดีเลย มีแต่คนมาเบียดเบียน

ที่ได้เห็นท่าน คงเป็นบุญของผมแล้วละครับ ท่านคงมาให้รู็ ให้เห็นละครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

18. Unlimited Indy

Unlimited Indy เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอบคุณที่นำสิ่งที่ดีที่ได้รับรู้มาร่วมแบ่งปันประสบการณ์นะครับ