เมื่อสิ้นอายุขัยน์แล้ว เหล่าพุทธภูมิจะไปไหนต่อครับ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย NikuSeed, 30 สิงหาคม 2009.

1. NikuSeed

NikuSeed เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2009
    ท่านทั้งหลายมีจิตอันเป็นกุศล เห็นทุกข์ของสัตว์หมู่มาก
    ถ้าเป็นไปได้ ก็อยากจะพบครับ
    ถ้าครั้งนี้ไม่ได้พบ ก็ขอให้ครั้งหน้าได้พบล่ะครับ

^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2009
  2. เพียรธรรม

เพียรธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

แม้จะปรารถนาพุทธภูมิ ก็ยังต้องไปเกิดตามวาระกรรมของตน มีโอกาสตกนรก ขึ้นสวรรค์ ไปเป็นพรหมได้ทั้งนั้น แล้วแต่ว่าชาตินี้ทำกรรมไว้อย่างไร ตอนตายจิตเป็นอย่างไร
    ผู้ที่ปรารถนาพุทธภูมิก็ยังต้องเดินทางสะสมบารมีต่อไปเรื่อยๆ ถ้าไม่ลาพุทธภูมิเสียก่อน
    แม้จะกลับไปสวรรค์ก็ต้องลงมาเกิดเรื่อยๆ เพื่อสร้างบารมี เคยได้ยินว่าลงมาทุกร้อยปีมนุษย์ เรียกว่ากลับไปดุสิตไม่ทันหายเหนื่อยก็ลงมาอีกแล้วครับ และไม่สามารถไปพระนิพานได้ในชาติต่อไป เพราะไม่ใช่สาวกภูมิ ถ้าบารมียังไม่เต็ม ก็เวียนว่ายตายเกิดไปเรื่อยๆ
    เว้นแต่เสียว่าลาพุทธภูมิได้ขาดแล้ว บารมีสาวกภูิมิเต็มแล้วจึงไปนิพพานได้ครับ
    และถึงแม้จะได้รับพุทธพยากรณ์แล้ว บารมีเต็มแล้ว ก็ยังต้องรอคิวลงมาตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าอีกครับ ตัวอย่างเช่น พระศรีอริยเมตไตรย ก็รอคิวอยู่ชั้นดุสิตเป็นองค์ต่อไปครับ

3. CHOTIYA

CHOTIYA เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2008
    แม่นแล่วครับ ไปตามกรรม แน่นอน

4. NikuSeed

อืม...
    จริงๆตอนแรกกระทู้นี้ผมตั้งว่า "ถ้าเลือกได้"
    แต่ท่าทาง ความหมายจะเปลี่ยนซะแล้ว =w="

5. vera_p

vera_p เป็นที่รู้จักกันดี

จากเรื่องหมูป่าหลงเข้าเมือง พอคุยกันนานๆก็จะกลายเป็นช้างป่าหลงเข้าเมืองละครับ 555 ขำๆกันนะครับผม

แล้วจ้าวของกระทู้จะเกิดเป็นอาไรครับ
    บารมีแข็งแล้วเลือกเกิดได้นะครับ แต่ตัวเลือกมีให้เลือกน้อยลงหรือแทบจะไม่มีให้เลือกแล้วตอนนี้

6. NikuSeed

อยากเป็นมนุษย์อีกน่ะครับ^^
    เพราะถ้าสูงกว่ามนุษย์ จะมีโอกาสน้อย
    ถ้าเป็นเดียรัจฉาน กลัวว่าจะไปสร้างบาปเข้า ค่อนข้างเสี่ยงพอควร _ _"

แต่ผมก็ไม่ค่อยได้คิดหรอกครับ เป็นแค่เรื่องคิดเล่นๆ ไม่ได้อยากจริงจังเลย(ประมาณว่า ถ้าได้ก็ดี ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร)
    ตามที่ท่านบอกนั่นล่ะครับ ถ้าบารมีแข็งพอ แต่ผมไม่คิดว่าตัวเองจะบารมีแข็งหรอกครับ _ _"
    ไปตามกรรมนั่นล่ะครับ ไม่ค่อยอยากเลือกน่ะครับ
    เพราะมันไม่ใช่อะไรที่เลือกได้ง่ายๆ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กันยายน 2009
  7. kanlaya_tae

kanlaya_tae สมาชิก

25 กรกฎาคม 2009
    กรรมจะเป็นผู้จัดสรร ผู้ปรารถนาพุทธภูมิต้องเรียนรู้ทุกสิ่งทุกอย่างต้องเกิดมาเป็นทั้งคนและสัตว์ทั้งหญิงและชายในขณะที่บารมียังอ่อนต้องศึกษาและเรียนรู้ทุกศาสตร์ทุกแขนงทุกศาสนาด้วยเมื่อบารมีเริ่มแก่กล้ามากแล้วก็จะเป็นชายตลอดไม่เกิดเป็นหญิงอีกและใช่ว่าจะไม่ลงอบายนะโอกาสยังมีนะถ้าประมาททุกข์ก็จะทุกข์มากกว่าคนปกติจะโดนทดสอบสาหัสถ้าไม่เข้มแข็งจริงไม่ช้าก็ขอบายถ้าเลือกได้ใครๆก็ต้องเลือกที่สบายๆชิแต่สำหรับผู้ปรารถนาพุทธภูมิที่ใดก็ได้ เพราะทุกสิ่งทุกอย่างเป็นเรื่องเล็กน้อยถ้าเทียบกับสิ่งที่ท่านปรารถนาใช่มั้ยจ๊ะ ท่านพุทธภูมิทั้งหลาย

8. Charmaar

Charmaar เป็นที่รู้จักกันดี

อยากเกิดเป็นมนุษย์อีกค่ะ

9. มหาพรหมราชา

มหาพรหมราชา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมคิดว่า ถ้าหากบำเพ็ญบารมีมากพอ หรือ บารมีเลยภพภูมินั้นแล้ว ( ก็อาจจะนะครับ ) ก็อาจจะเลือกภพหรือภูมิ ที่พอจะสามารถไปจุติได้ ซึ่งข้อนี้ก็ต้องอาศัยท่านผู้รู้ มาช่วยอธิบาย ส่วนผมคงมิอาจอธิบายได้เป็นเพียงแต่เสนอความคิดเท่านั้นครับ อนุโมทนาครับ ตั้งคำถามได้ดีมากครับ ถ้ามีเหตุหรือมีทางที่สามารถทำให้กำหนดภพที่จะจุติได้ คงเป็นประโยชน์มิใช่น้อย สาธุ

10. hrang_101

hrang_101 Active Member

19 กันยายน 2009
    ไปไหนเดี๋ยวก้อรู้...ต้องใจถึงสติจะบอกเอง..ทำให้เป็นเรื่องๆไป..ตามรู้อย่ารู้นำไปก่อนนะ อนุโมทนาครับ

11. hrang_101

;aa23ทำตอนนี้ให้ดีที่สุด..อย่าคิดไรมากมาย..ทำบุญทำทานมั่งป่าว ศีล 5 ครบยัง สมาธินิ่งไหม แค่นี้ก่อนเน้อ ครับ

12. hrang_101

:boo:ผีกับคน อย่างไหนน่ากลัวกว่า..................
    คน:cool:กับหมา อย่างไหนที่ซื่อสัตย์จริง............
    หมา
    :z1กับหญิงอันไหนใช้เงินเปลือง..........อิอิ

13. Nine_09

Nine_09 Active Member

10 พฤศจิกายน 2012
    ไปตามกรรมที่ทำครับ เพราะพุทธภูมิไม่ใช่พระอริยะ จึงปิดอบายไม่ได้ มีสมาบัติไว้หนีนรกเท่านั้นครับ ดูอย่างโตเทยยพราหมณ์ จะมาเป็นพระพุธเจ้ากัปหน้ายังทัวร์นรกอยุเลยครับ

14. din555

din555 เป็นที่รู้จักกันดี

ไปประชุม งานเยอะมาก..อืม

15. jate2029

jate2029 เป็นที่รู้จักกันดี

พุทธภูมิ ที่บารมียังอ่อน ก็มีโอกาสลงนรกสูงอยู่
    พุทธภูมิ ที่บารมีกลางๆ จนเริ่มแก่ ก็จะกลับสู่ภูมิเดิม บนสวรรค์ ครับ แต่ยังมีโอกาสนรกอยู่
    พุทธภูมิ ที่บารมีเข้มข้น ก็จะกลับสู่ ดุสิต เพื่อรอโอกาสกลับลงมาสร้างบารมีเพิ่ม แต่ระดับ
    นี้ปิดประตูนรกแล้วครับไม่ต้องกลับลงไปอีก

16. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

=====

ท่านกล่าวได้ชอบแล้วครับ
    ความเป็นพระโพธิสัตว์มี หลายระดับขั้นในการสร้างบารมี การที่จะบอกกล่าวว่า
    ท่านจะไปนะที่แห่งใดจึงเป็นเรื่องยาก แต่หากจะกล่าวโดยกรรม และวิบากรรมและอาศัย สภาวะจิตก่อนดับสังขาร ก็ย่อมเป็นไปตามที่พระพุทธองค์กล่าวไว้

หากจะกล่าวเฉพาะพระโพธิสัตว์ผู้ที่สร้างบารมีระดับกลาง จนถึงระดับสูงสุด คือพระศรีอาริยะ นั้น โดยตามจารีตประเพณีปฏิบัติ ย่อมต้องขึ้นไปยัง ดุสิตวิมาน

แต่ก็มีพระโพธิสัตว์อยู่ส่วนหนึ่ง อยู่ในชั้นจาตุม ยามา ตาวะดึงส์ นิมาน ปรินมิตวัตตีก็มี พรหม ก็มี อรูปพรหมก้มี ก็ล้วนเกี่ยวด้วยบุญบารมีและกิเลสอนุสัย สันดารแห่งพระโพธิสัตว์เหล่านั้นด้วยครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2012
  17. jate2029

jate2029 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ไม่เจอกันนาน เลยนะครับ เป็นไงบ้าง ฝึกปฎิบัติ ถึงไหนแล้วครับ
    ผมไม่ค่อยได้มีเวลาเข้ามา นานๆ เลย

18. joolong

joolong เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    พิจารณาแล้ว ถ้าบารมียังน้อยอยู่ ไม่อยากจมปลักเสพกามอยู่บนสวรรค์ มันเสียเวลา อยากมาเกิดเป็นมนุษย์ ค้ำจุนพระศาสนาไปเรื่อยๆ ถ้าศาสนาเสื่อมก็ขอได้เกิดมาในช่วงพุทธันดร ได้เจอพระปัจเจฯ ได้อุปฐากบำรุง ทำบุญกะท่าน ครับ

19. Rama bodhisattva

Rama bodhisattva Active Member

3 พฤศจิกายน 2016

ไปตามวิบากกรรม(ผลของการกระทำ)ที่เคยได้สร้างไว้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ธันวาคม 2016
  20. Dhamma2

Dhamma2 Active Member

ไปได้ทุกภพตามวาระกรรม