เมื่อเจ้ากรรมนายเวรไม่ยอมอโหสิกรรมให้

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย raming2555, 13 เมษายน 2013.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. data44

data44 เป็นที่รู้จักกันดี

จากที่ได้อ่านที่คุณพิมพ์มาผมว่าที่คุณพิมพ์เป็นการแปลเจตนาที่เจ้าของกระทู้เขาสื่อสารผิดไปไหมครับ เหมือนที่ท่านเจ้าของกระทู้ว่าเลย ลองอ่านทบทวนดูใหม่ไหมครับ และตามภาษาที่คุณบรรจงร้อยเรียงเขียนมาน่าจะมาจากตำรามากกว่าการปฏิบัติจริง เรื่องธรรมมะปฏิบัติกับธรรมะตำรามันต่างกันอยู่นะครับ ผมว่าถ้าใครปฏิบัติจริงผมว่าน่าจะเข้าใจที่ท่านเจ้าของกระทู้สื่อสารมานะ(ถ้าคุณอ่านที่ผมพิมพ์แล้วแปลเจตนาผิดแล้วคุณรู้สึกโกรธก็ขออภัยด้วยนะครับเพราะขณะที่พิมพ์นี้ผมไม่มีอารมณ์ที่จะว่าให้ใครเลยเพียงแต่อยากเคลียร์ให้ทุกฝ่ายเข้าใจกัน)

2. Theerawat2556

Theerawat2556 สมาชิก

คือผมคิดว่า "ส่วนเรื่องครูอาจารย์ นี่ หากเราคิดว่า อันความดีที่ครูอาจารย์มีต่อเรา การบูชากราบไหว้นี้เป็นภาระไม่ใช่สิ่งที่ควรกระทำ จะชาติไหนๆ ท่านก็ตามมาสอนสั่งอบรมเป็นครูอาจารย์เรา ท่านไม่ได้มาเบียดเบียนอะไรเรามีแต่ช่วยเหลือ แล้วจะมาคิดว่าท่านเป็นเจ้ากรรมนายเวร เรานี่ต้องคอยมาบูชาสักการะท่านตลอด อย่างนี้มันฟังดูแล้วไม่มีเหตุผลที่ดีเลย คิดดีไม่เป็นก็ไม่ว่า แต่กลับคิดในทางอกุศล ต่อครูอาจารย์ อย่างนี้ใช่ไม่ได้ ไม่สมควรเป็นมนุษย์ แม้สัตว์มันยังรู้จักตอบแทนบุญคุณผู้มีพระคุณ
    กลับไปคิดใหม่กลับใจแลควรขอขมากรรมต่อท่าน โทษหนักจะได้กลายเป็นเบาครับ สาธุ
    " ข้อความนี้ คุณ tjs น่าจะเขียนถึง คุณ meephoo มากกว่านะครับ ช่วงท้ายๆข้อความว่า "สิ่งสำคัญ ในการครอบครู ต่างๆ ที่เราครอบกันทุกวันนี้ เมื่อเราตายไป แล้วได้เกิดมาใหม่ เราไม่สามารถจำอดีตชาติได้ ครูที่เราครอบมานั้นจะตามมาเป็นายเวรเราเอง เพื่ิให้กราบไว้เคารพเขาตลอดเวลา แต่ใครจะรู้ว่าเราไปครอบครูกันที่ไหนกับเขาคนไหน ไม่น่าจะใช่ว่าเจ้าของกระทู้นะครับ

3. raming2555

raming2555 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเรื่องเล่าที่เหน็ดเหนื่อยมากที่สุดในจำนวนเรื่องทั้งหลายที่เคยเล่ามา ทั้งนี้เพราะ 2 ใน 9 ท่านนี้มาคอยยืนคุม ทำให้หายใจลำบาก นั่งพิมพ์ไปก็เหงื่อซึมไป ก็หวังใจว่าเรื่องราวที่บันทึกไว้นี้ จะพอให้ท่านนักปฏิบัติทั้งหลาย ได้มีกำลังใจในการเร่งรัดการภาวนา และอย่างที่หลวงพ่อฤษีท่านสั่งไว้ ให้ทรงฌาณ4ให้ได้ตลอดเวลา ผมเองใช้เวลากว่า 20 ปีจึงจะทรงได้เพียงปฐมฌาณ ยังไม่เป็นไปตามที่หลวงพ่อสั่ง สำหรับพระธุดงค์ที่ท่านสอนมานั้นก็ให้มีสติตามดูจิต ไม่ว่างเว้นแม้กลางวันกลางคืน มีสัมปชัญญะ รู้สึกตัวทั่วพร้อม ก็ยังทำไม่ได้สมบูรณ์ตามที่ท่านสั่งไว้ก่อนมรณะภาพ เรื่องการทรงฌาณนี้ท่านทั้งหลายอย่าไปกลัวเลยครับว่าจะเป็นสมถะแล้วจะนิ่งจะเงียบจะโง่ ผมเจอคนที่พูดแบบนี้แล้วจะรู้สึกสงสารเห็นใจมากว่า โธ่เอ๊ย..ไอ้ยาจก มันกลัวจะเป็นเศรษฐี มันกลัวว่ารวยแล้วมันจะเลว จะเที่ยว จะเล่น ให้มันรวยเป็นเศรษฐีให้ได้ซะก่อนเถอะนะ...นี่ท่านทั้งหลายก็อย่าทำตัวเหมือนพวกยาจกพวกนี้ ผมใช้เวลาทั้งชีวิตฝึกฝน ก็ทำได้เพียงเท่านี้ ยังหวังว่าเรื่องราวของผมจะเป็นกำลังใจให้พวกท่านไม่ท้อถอย เร่งรัดการปฏิบัติ ซึ่งผมเชื่อว่า ด้วยเวลาที่เท่ากัน ท่านทั้งหลายจะทำได้ดีกว่าที่ผมทำอยู่ สุดท้ายนี้ขออำนาจแห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยะสงฆ์ทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ทั้งหลายสืบๆกันมา มีหลวงพ่อพระราชพรหมญาณเป็นที่สุด ทวยเทพเทวาอารักษ์ทั้งหลาย และอานิสสงค์จากการบำเพ็ญบารมีของข้าพเจ้านับแต่ครั้งที่ได้อธิษฐานบารมีไว้ดีแล้ว ขอจงดลบันดาลให้ท่านผู้ประพฤติปฏิบัติธรรมทั้งหลายได้ดวงตาเห็นธรรมกันในชาตินี้ และได้เป็นสักขีพยานในพระธรรมคำสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เพื่อให้พระพุทธศาสนาอยู่ไปตลอดกาลตลอดสมัย ธรรมใดที่องค์สมเด็จพระประทีปแก้วได้บรรลุแล้วขอให้ทุกท่านได้บรรลุตาม โดยครบถ้วนทุกประการ ในชาติปัจจุบันนี้เทอญฯ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 เมษายน 2013
  4. Workgroup

Workgroup เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    บทสรรเสริญ พระพุทธคุณ
    อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ
    วิชชาจะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู
    อะนุตตะโร ปุริสสะธัมมะสาระถิ สัตถาเทวะมนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ.

บทสรรเสริญ พระธรรมคุณ
    สวากขาโต ภะคะวา ธัมโม
    สันทิฏฐิโก อะกาลิโก เอหิปัสสิโก โอปะนะยิโก ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหีติ.

บทสรรเสริญ พระสังฆคุณ
    สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    อุชุปฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    ญายะปฎิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    สามีจิปฎิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    ยะทิทัง จัตตาริ ปุริสสะ ยุคานิ อัฏฐะ ปุริสะปุคคะลา
    เอสะ ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    อาหุเนยโย ปาหุเนยโย ทักขิเนยโย
    อัญชะลีกะระนีโย อะนุตตะรัง ปุญญะเขตตัง โลกัสสาติ.

อาฏานาฏิยปริตร
    นะโม เม สัพพะพุทธานัง ข้าพเจ้าขอนอบน้อมแด่พระพุทธเจ้าทั้งหลายทั้งปวง
    อุปปันนานัง มะเหสินัง ผู้แสวงหาคุณอันใหญ่ ซึ่งได้อุบัติแล้ว
    ตัณหังกะโร มะหาวีโร คือพระตัณหังกร ผู้กล้าหาญ
    เมธังกะโร มะหายะโส พระเมธังกร ผู้มียศใหญ่
    สะระณังกะโร โลกะหิโต พระสรณังกร ผู้เกื้อกูลแก่โลก
    ทีปังกะโร ชุตินธะโร พระทีปังกร ผู้ทรงไว้ซึ่งปัญญาอันรุ่งเรือง
    โกณฑัญโญ ชะนะปาโมกโข พระโกณฑัญญะ ผู้เป็นประมุขแห่ง หมู่ชน
    มังคะโล ปุริสาสะโภ พระมังคละ ผู้เป็นบุรุษประเสริฐ
    สุมะโน สุมะโน ธีโร พระสุมนะผู้เป็นธีรบุรุษ มีพระหฤทัยงาม
    เรวะโต ระติวัฑฒะโน พระเรวตะ ผู้เพิ่มพูลความยินดี
    โสภิโต คุณะสัมปันโน พระโสภิตะ ผู้สมบูรณ์ด้วยพระคุณ
    อะโนมะทัสสี ชะนุตตะโม พระอโนมทัสสี ผู้อุดมอยู่ในหมู่ชน
    ปะทุโม โลกะปัชโชโต พระปทุมะ ผู้ทำให้โลกสว่าง
    นาระโท วะระสาระถี พระนารทะ ผู้เป็นสารถีประเสริฐ
    ปะทุมุตตะโร สัตตะสาโร พระปทุมุตตระ ผู้เป็นที่พึ่งของหมู่สัตว์
    สุเมโธ อัปปฏิปุคคะโล พระสุเมธะ ผู้หาบุคคลเปรียบมิได้
    สุชาโต สัพพะโลกัคโค พระสุชาตะ ผู้เลิศกว่าสัตว์โลก ทั้งปวง
    ปิยะทัสสี นะราสะโภ พระปิยทัสสี ผู้ประเสริฐกว่าหมู่นรชน
    อัตถะทัสสี การุณิโก พระอัตถทัสสี ผู้มีพระกรุณา
    ธัมมะทัสสี ตะโมนุโท พระธรรมทัสสี ผู้บรรเทามืด
    สิทธัตโถ อะสะโม โลเก พระสิทธัตถะ ผู้หาบุคคลเสมอ
    มิได้ในโลก
    ติสโส จะ วะทะตัง วะโร พระติสสะผู้ประเสริฐกว่า นักปราขญ์ทั้งหลาย
    ปุสโส จะ วะระโท พุทโธ พระปุสสะพุทธเจ้า ผู้ประทานธรรมอันประเสริฐ
    วิปัสสี จะ อะนูปะโม พระวิปัสสี ผู้หาที่เปรียบมิได้
    สิขี สัพพะหิโต สัตถา พระสิขี ผู้เป็นศาสดาเกื้อกูลแก่ สรรพสัตว์
    เวสสะภู สุขะทายะโก พระเวสสภู ผู้ประทานความสุข
    กะกุสันโธ สัตถะวาโห พระกกุสันธะ ผู้นำสัตว์ออกจากกันดารคือกิเลส
    โกนาคะมะโน ระณัญชะโห พระโกนาคมนะ ผู้หักเสียซึ่งข้าศึกคือกิเลส
    กัสสะโป สิริสัมปันโน พระกัสสปะ ผู้สมบูรณ์ด้วยสิริ
    โคตะโม สักยะปุงคะโว พระโคตมะ ผู้ประเสริฐแห่งหมู่ศากยราช

สวดประมาน 2 ทุ่ม กำลังดีครับ
    สวดมนต์ วนไปจน คบ หนึ่ง ช.ม แล้ว ก็แผ่เมตตา แล้วก็สวดใหม่ จนถึง 6โมง เช้า ของทุกวัน

คำแผ่เมตตาแบบ ย่อ

ขออำนาจ พระพุทธเจ้า พระธรรมะเจ้า พระสังฆเจ้า จงบรรดา บุญของข้าพเจ้า (ชื่อคนสวด)
    ให้แก่เทวดาที่เสวยอายุ (ชื่อคนสวด) ให้แก่เทพเทวดาที่รักษา (ชื่อคนสวด) ให้เจ้ากรรมนายเวรของ (ชื่อคนสวด)
    ขอให้ (ชื่อคนสวด) ให้หมด กรรม ในครั้งนี้ ด้วย เทอญ

ผมใช้ บทสวด นี้ มาจาก วัด คลองตาลอง หลวงพ่อสมัย ท่านสอนผมมานะครับ
    รองดูครับ สวดถึง สว่างครับ ทำทุกวันพระได้ยิ่งดีมากครับ ถ้าสวดได้ทุก วันก็จะดีมากครับ

ขอให้หมดจาก กรรม ในครั้งนี้ด้วยนะครับ สาธุ

5. กาลีนะ

กาลีนะ เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2012
    ... สาธุ กับ ทุกความเห็นของเจ้าของกระทู้นะคะ โดยเฉพาะที่เขียนถึงดิฉันเป้นคำสอนที่ลึกวึ้งกินใจมากเลยคะ เกิดปิติเป็นอย่างมากจิตใจชุ่มชื่นสงบนิ่งอิ่มเต้มอย่างมาก ขอบคุณที่เมตตาขอบคุณที่แบ่งปัน ขอบคุณที่หยั่งลึกลงในใจดิฉันนะคะ เพราะมันเป้นสิ่งที่ทำให้ดิฉันกังวลไม่มั่นใจเสมอมาว่าใจของเราหลอกเรา หรือ เปล่า เราควรวางตัวเช่นไร .. หากทรงอุเบกขามากไปในใจก็รู้สึกว่าตัวเองช่างเป็นคนใจดำเหลือเกิน หากเมตตามากไปก็เหมือนทำให้เขายิ่งหลงไปสู่ทางมืดมน พระอาทิตย์ที่ส่องแสงสว่างตลอดเวลามานานนับมิได้ไม่เคยเหนื่อยที่จะส่งแสงสว่างออกไปให้ทุกสรรพสิ่ง ยังคงยืนหยักส่องสว่างเช่นเดิมไม่มาก และ ไม่น้อยไปกว่าเดิม ขึ้นอยู่กับสิ่งที่ตกกระทบจะรับแสงนั้นได้มากน้อยเพียงไรแค่นั้นเอง ........ เพียงไม่กี่ประโยคก็ทำให้ใจนิ่งสงบได้ดับความว้าวุ่นในใจลงได้มากคะ กราบขอบพระคุณมากคะ

6. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ท่านเจ้าของกระทู้มีเจตนาที่ดีครับ ขออนุโมทนาครับ แต่บางท่านที่มาแสดงความเห็นมีบางส่วนที่อ่านดูแล้วผิดต่อหลักธรรม การปฏิบัติดี การทำความดี
    จึงเห็นว่าควรแสดงความเห็นในทางที่ถูกที่ดีครับ เรื่องเจ้ากรรมนายเวรท่านเจ้าของกระทู้และหลายๆท่านส่วนใหญ๋เข้าใจได้ถูกต้อง
    ส่วนเรื่องครูอาจารย์ที่เป็นเจ้ากรรมนายเวรก็มีก็มีเช่นกัน คือหมายถึงครูอาจารย์ที่ไม่ดีคืออาจจะมีมิจฉาทิฏฐิเกิดขึ้นแก่ท่าน แต่ท่านแต่ก็มีความดีต่อเรา เราก็ต้องมีปัญญาที่ละเอียดในการทำความดีต่อท่าน สุดท้ายไม่ว่าใครจะทำไม่ดีกับเรา เราก็ไม่ควรทำคืนกับเขาแบบไม่ดี จงนำเอาความดีนี่แหละเข้าไปร่วมต่อสู้ ความดีเท่านั้นจะชนะทุกอย่างได้ ที่สำคัญคือชนะใจตนเองครับ สาธุ

สุดท้ายก็ขออนุโมทนากับทุกๆท่านด้วยครับ สาธุ

7. ทองอ้วน

ทองอ้วน เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ raming2555 ลองไปปล่อย ตะพาบน้ำ 109 ตัว เพื่อชดใช้เคราห์กรรม และ หลังจากนั้นแล้วให้ นำเหรียญบาทจำนวน 109 บาท กำไว้ในมือแล้ว โปรยตามน้ำไป ครับ
    ท่านเคาะห์กรรมท่านได้อนุญาตให้ผมเขียนมาบอกให้ทำ แล้วจะอโหสิกรรมให้
    ส่วนท่านที่เป็นนายเวรทั้งหลายของคุณ raming2555 ท่านยังไม่อโหสิกรรม และ เตือนผมว่าอย่างเข้ามายุ่งโดยเด็ดขาดนะครับ ลองทำดูแล้วกันนะครับ เคราห์กรรมกับนายเวรเป็นคนละส่วนกันนะครับ

8. จันทิพา

จันทิพา เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    ได้อ่านแล้วอดน้ำตาซึมไม่ได้ ดิฉันเองรู้สึกรักพระพุทธศาสนามาก รักมากจนบอกไม่ถูกน่ะค่ะรู้แต่ว่ารัก(จนบางทีนึกในใจว่าทำไมเรารักมากอย่างนี้รู้สึกว่าจิตมีความสุขที่ได้รักพระพุทธศาสนา) รักพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ แต่จิตจะจับที่สมเด็จองค์ปฐมที่นิพพานเป็นหลัก ดิฉันจะออกแนวเผยแพร่ธรรมะมากกว่า เป็นนักรบก็เบื่อเหลือเกินไม่อยากแม้แต่จะได้ยินข่าว ดิฉันนับถือท่าน raming2555 จริงๆ เป็นดิฉันก็คงไม่รู้จะทำอย่างไร อ่านเรื่องที่ท่านประสบมาแล้ว รู้สึกหดหู่ (ความเห็นส่วนตัวนะคะ) รู้สึกสงสาร ทุกท่านทุกคน ทุกฝ่าย ดิฉันคิดว่าลูกหลานหลวงปู่ฤาษี ที่ร่วมบำเพ็ญบารมีมายาวนานมากับท่าน ทุกคนมีความรัก ความความเทิดทูนต่อพระรัตนตรัย เป็นที่ตั้งอยู่แล้ว ได้อ่านเรื่องราวท่านแล้วรู้สึกเหมือนเป็นคนเคยรู้จักกันจัง(อดีต) แต่เนื่องจากเรามาคนละหน้าที่... เลยไม่ได้เจอกัน...ดิฉันคิดอยากลาพุทธภูมิ แต่คงไม่ใช่ชาตินี้
    ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ...

9. noumthebest

noumthebest เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าบทความพี่นี่ดีมากครับ เเต่ขอถามอะไรหน่อยนะครับ ถ้าพี่ทำบาปกรรมหนักจริงเเล้วจะหนีทำไมอะครับ ทำไมไม่รับผลกรรมที่ทำไว้หละครับ ก็ถ้าผมเป็นเจ้ากรรมนายเวรพี่นี่ผมก็คงหงุดหงิดอะนะครับที่ พี่ทำกรรมกับผมไว้มากมายเเต่สิ่งศักสิทธิมาปกป้องคนผิดไว้ เเต่ผมก็คิดว่าย้อนไปหลายพันชาติพี่อาจจะเป็นคนดีมากมายก็ได้ก็เลย ช่วยได้มาก

ความเห็นนี่ไม่ได้ว่าพี่หรือเกลียดพี่นะครับผมเเค่สงสัยนะครับ เเละชื่นชมด้วยที่พี่สำนึกเเละเอาสิ่งดีๆมาเล่าสู่กันฟังครับ ขอบคุณมากครับครับจากใจจริง

10. เนยนพนะโม

เนยนพนะโม เป็นที่รู้จักกันดี

...

ขอให้ผ่านพ้นเวรกรรมได้เร็ววันนะ ได้ข้อคิดเยอะเลย กรรมใครกรรมมัน แต่ปัจจุบันอย่าทำกรรมเพิ่มก็พอ สู้สู้:cool:
    เราทำกรรมใดไว้ก็ควรยืดอกรับกรรมของตัวเองซะ บางทีเจ้ากรรมนายเวรเขาคงต้องการให้เรารับกรรมที่เราก่อ ถ้าเราเจอแบบนี้เราก็จะยิ้มรับและยอมรับในสิ่งที่ตนทำด้วยความยินดีและมีความสุขที่จะรับกรรมของตน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 เมษายน 2013
  11. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณและอนุโมทนาบุญสำหรับประสบการณ์ที่น่าสนใจนะคะ
    มีประโยชน์มากค่ะ

12. JS29584

JS29584 สมาชิกใหม่

ขอกำลังใจที่ตั้งมั่นไว้ดีแล้ว อย่าได้เสื่อมสูญ
    การฝึกตนในสถานะการณ์ที่ยากลำบาก ย่อมให้ผลในภายภาคหน้า
    ความไม่ประมาท จงอยู่กับท่าน

13. อนนธกาล

อนนธกาล เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นบทความที่อ่านแล้วรู้สึกขนลุกตลอดเวลา

14. thanan

thanan เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คำอธิษฐาน 2 ข้อนี้ คล้ายๆ ผมจะได้เคยอธิษฐานไว้แล้ว อันนึงก่อนเกิด อันนึงหลังเกิด (อันก่อนเกิดมีคนบอกมา)

ผลก็คือ อ่วมครับ
    - ส่งผลให้นั่งสมาธิได้อย่างยากลำบาก เพราะปกติแล้วลมหายใจผมไม่ค่อยปกติ หายใจได้ติดๆ ขัดๆ เพราะการบรรลุธรรมอาศัยฐานสมาธิ เมื่อตัดเสบียงตรงนี้ได้ทำให้ผมไปต่อไม่ได้
    - ร่างกายไม่ปกติ ธาตุในร่างกายไม่ค่อยสามัคคี เจ็บป่วยจุดนี้หายจุดนั้นเป็นต่อ
    - ตั้งแต่เกิดมายังหาความสบายเกี่ยวกับร่างกายไม่เจอเลย
    - ทำให้เบื่อร่างกายด้วยประการทั้งปวง

ถึงผมไม่ได้บรรลุธรรมในชาตินี้ แต่ก็พอจะทำให้ได้รู้แล้วว่า สังขารร่างกายเป็นจุดรับกรรมที่หนีไม่พ้นตราบใดที่ยังเกิดอีก

ก็บอกเล่าไว้สำหรับผู้ที่จะอธิษฐานอะไรต่างๆ คำอธิษฐานมีผลมาก แต่ผลที่จะสกัดกั้นเราไว้ก็เยอะเหมือนกัน

15. ลับแล

ลับแล เป็นที่รู้จักกันดี

น้องชาย(ลูกของคุณลุง) จะว่าหล่อก็พอตัวเลยทีเดียว มีปัญหาเจ้ากรรมนายเวรรุมเร้าเช่นกัน แถมถูกร่างทรงผู้หญิงอายุ 40 ปีเศษ พยาย้าม...พยายามจะเอาน้องชายเป็นฝาละมีให้ได้อีกต่างหาก ประเด็นหลังนี่แหละค่ะ ที่ทำให้น้องชายไม่เป็นอันจะกินจะนอนกะชาวบ้านเขาซักเท่าไหร่?
    เมื่อน้องชายปฏิเสธ ร่างทรงหญิงๆ คนนั้น จึงได้ส่งผีมารังควาน(ไม่เลิกราหลายปีมาแล้ว) ตอนนั้น น้องชายยังไม่มีจิตใฝ่ในธรรม แต่ถูกผีแม่ม่าย เอ๊ย ผีจากร่างทรงหญิงส่งมาหลายตัว ทำให้น้องชายมาปรับทุกข์ให้ลับแลฟังบ่อยๆ ลับแลเห็นได้ช่อง เพราะชอบเผยแผ่ธรรมอยู่แล้ว จึงโน้มน้าวน้องชาย ให้สวดมนต์ นั่งสมาธิ พยายามทำจิตให้เป็นหนึ่งให้ได้ และเลิกสนใจกับสิ่งลี้ลับที่เจอไปเลย (ลับแลอ่านหนังสือธรรมะมามากเหมือนกัน จึงแนะนำเขาได้ ซึ่งก็คล้ายๆกับที่คุณRaming2555 ได้ให้คำแนะนำอยู่นะคะ ดีค่ะ มีประโยชน์ต่อคนที่กำลังพบเจ้ากรรมนายเวรอย่างว่าอยู่นะคะ
    ซึ่งลับแลฟังแล้วฟังเล่า ก็พยายามหาบุคคลที่จะช่วยเหลือน้องชาย รวมถึงพี่สาวแท้ๆของเขาเอง ก็พยาย้าม พยายามพาเขาไปที่พระบ้าง แม่ชีบ้าง หลายแห่งหลายจังหวัด มีทั้ง ใต้ กลาง อีสาน ปาเข้าไป 7 ปีแล้วแต่ไม่สำเร็จซักที
    จนวันหนึ่งพาไปทางอีสาน พระมองเห็นผีที่เดินตามเขาอยู่ พูดอย่างไร ผีก็ยังไม่ไป
    พาไปจังหวัดตรัง ที่พระรูปหนึ่ง พยายามช่วยก็ไม่สำเร็จ
    จนน้องชายอ่อนเปลี้ยเพลียแรงแล้ว
    ในที่สุดลับแลค้นพบ บุคคลคนหนึ่งท่านเป็นฆราวาส แต่ท่านเป็นผู้ทรงคุณธรรมสูงมาก และเป็นเพื่อนสนิทของพระผู้ใหญ่ ท่านเป็นผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบเลยทีเดียว ที่สำคัญ ท่านมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ผ่านร่างเพื่อช่วโปรดสัตว์โลกอยู่ การโปรดสัตว์โลกแต่ละครั้ง รวดเร็ว ว่องไว และที่สำคัญไปกว่านั้น ก็คือ ไม่มีการค้ากำไรแต่อย่างใด(ไม่มีการเรียกเงินเก็บทองแม้แต่น้อยนิด เสร็จแล้วท่านไม่พูดเรื่องเงินเลย ใครจะถวายเงินหรือไม่ ท่านไม่สนใจ) เท่าที่ทราบจากพระอาจารย์นั้น สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ผ่านร่างของท่าน คือและพระมาลัย(พระอรหันต์) ปู่ชีวก และน่าจะมีอีกหลายองค์(อันนี้ไม่ทราบรายละเอียด ไม่กล้าถามท่านตรงๆ เท่าที่ได้ยินมา ก็ได้ยินมาจากพระอาจารย์ของตนเองค่ะว่ามีพระมาลัย ปู่ชีวก )ท่านทำลายผีร่างทรงนั้ัน ด้วยการปักมีดหมอลงบนแขนขา ไล่ลงล่างจนถึงปลายนิ้วเท้าและทำลายทิ้งสิ้นซาก
    ลับแลบอกให้ท่านกันคุณไสยให้ด้วย ซึ่งพระอาจารย์ของลับแล บอกว่าท่านกันครั้งเดียวแต่เป็นการกันไปตลอดชีวิต ท่านบอกผู้ชาย กันเพียงที่เดียวเท่านั้น คือกระหม่อม ด้วยการเขียนคำว่า"นะ"ด้วยพลังจิต (เห็นท่านขมุบขมิบปาก ก็ไม่ทราบท่านจะว่าพระคาถาใดๆอีกก็ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ)
    หลังจากนั้นคนทรงยังคงปล่อยผีมาอีก แต่เหมือนจะมาได้แย๊บๆ แต่แฝงเข้าตัวไม่ได้เหมือนแต่ก่อนนะคะ
    หลายครั้งที่น้องชายมาคุยกับลับแลที่บ้านหรือที่ทำงาน เขาจะพูดคล้ายๆคุณ Raming2555 ว่า นี่ เธอเห็นไหม มันมายืนแอบอยู่ข้างๆฉัน หรือ มันเกาะอยู่ที่หัวฉัน หรือหลังฉัน ตอนจะพาไปแก้ มันถามฉันว่า วันนี้จะไปไหน? มันโกรธเธอนะที่แนะนำฉัน มีครั้งหนึ่งลับแลแนะนำน้องชายไปแก้ วันนั้นลับแลถอดพระออกแล้วลืมห้อยพระ รุ่งขึ้นวันที่พาน้องชายไปแก้ รู้ตัวว่าถูกเล่นงาน เพราะเเขนเงี้ยะ อยู่ดีๆก็ปวดร้าวระบมไปหมดอย่างไม่มีปี่ไม่มีขลุ่ยเลย
    7 ปีมาแล้ว ที่น้องชายทนทุกข์ระทมกับผีจากร่างทรงหญิงคนนั้น
    แต่ 2 สัปดาห์ก่อน ที่ลับแลพาเขาไปแก้ เขาหายเป็นปลิดทิ้งแล้วค่ะ เดี๋ยวนี้หน้าตาเขาสดใสมากกว่าแต่ก่อนเยอะเลย
    ขอบอกว่า เป็นความโชคดีของน้องชายจริงๆ
    โอกาสหน้า ถ้าว่างๆแล้ว จะมาเล่าให้ฟัง เพราะไปแต่ละครั้ง จะเห็นการแก้คุณไสยที่เป็นเรื่องแปลกๆที่ไม่เคยรู้เคยเห็นมาก่อนเลย ทำให้ได้รับความรู้มากมาย
    ใครไปที่ท่านต้องได้รับการแก้ไขทุกรายเลยค่ะ
    แต่เวลา...ยังไม่เอื้ออำนวยนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 เมษายน 2013
  16. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

คนเราเวียนว่ายตายเกิดมาแล้วนับภพชาติไม่ถ้วน มากมายนัก อันกรรมดีและชั่วก็ทำไว้มากมายนับไม่ถ้วนเช่นกัน อันกรรมชั่วที่กระทำไว้เหล่าเจ้ากรรมนายเวรที่มีมากมายนับไม่ถ้วนนั้น
    1ส่วนหนึ่ง เป็นจิตที่วนเวียนล่องลอยไปมา คล้ายสัมภเวสี ที่ยังพยาบาทจ้องล้างผลาญไม่จบสิ้น
    2ส่วนหนึ่ง ยังติดอยู่ในภพที่เป็นนรกภูมิ ส่วนนี้เขาลำบากและไม่สามารถทำลายเบียดเบียนเราได้ การอุทิศบุญช่วยเหลือเขาจึงมีกำลังมากเพื่อให้เขาอโหสิกรรมเพราะเราสามารถช่วยให้เขาไม่ทุกทรมานในนรกได้ เขาจะเห็นและยอมรับนับถือในความดีหรือบุญที่เราอุทิศให้และได้ช่วยเหลือเขา
    3ส่วนหนึ่ง เป็นเทพเทวดา แต่ก็มีมิจฉาทิฏฐิ ยังไม่ละพยาบาทต่อเราก็ คอยเบียดเบียนกลั่นแกล้งเรา
    4 ส่วนหนึ่ง ได้มาเกิดในภพเดียวกับเรา รอเวลามาทำร้ายเรา จะด้วยเจตนาก็ดีหรือไม่เจตนา
    5 ส่วนหนึ่ง เกิดมาในภพเดียวกับเราแต่วิบากกรรมไม่ได้ให้ผล จึงทำให้ไม่ได้มีโอกาสมาพบเจอกับเราและไม่มีส่วนกรรมที่เกี่ยวกันในภพชาตินี้ก็มี

สุดท้ายไม่ว่าจะอย่างไร กรรมดี หิริโอตัปปะ ทาน ศีล5ภาวนา อันเป็นกรรมขาวย่อมรักษาเรา ปิดแล้วอันช่องว่างทั้งหลายอันเจ้ากรรมนายเวรจะมาเข้าแทรกหรือเบียดเบียนทำร้ายเราได้
    แต่เมื่อไหร่ที่ปัจจุบัน เรา ทำบาบ ทำกรรมดำเอาไว้ จิตเราก็ตก เมื่อนั้นเจ้ากรรมนายเวร ย่อมได้โอกาสและได้ช่อง เข้ามาเบียดเบียนทำร้ายเราได้เสมอ ขอท่านทั้งหลายจงเป็นผู้ไม่ประมาทในกรรมดี และจงละกรรมชั่ว จงอุทิศบุญให้เจ้ากรรมนายเวรอย่างสม่ำเสมอและให้โดยไม่มีประมาณ ยินดีช่วยเหลือให้เขามีความสุขพ้นทุกข์
    และขอให้มีจิตใจที่ดี รู้จักให้อภัยผู้อื่นเสมอเป็นนิจ เป็นอภัยทาน ด้วยผลบุญย่อมทำให้ท่านเจ้ากรรมนายเวร ย่อมอนุโมทนาและอโหสิกรรมต่อคุณได้เช่นกันครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 เมษายน 2013
  17. Christofer

Christofer สมาชิก

ขอบคุณสำหรับเรื่องที่เล่าครับ. ทำให้เข้าใจกฏแห่งกรรมมากขึ้นมากเลย

ตัวผมก็พยายามปฏิบัติต่อไปครับ

18. Mabuchaa

Mabuchaa Active Member

ไม่รู้ก็ได้รู้ ขอบคุณมากครับ
    อนุโมทนาด้วยอย่างยิ่ง สาธุครับ

19. raming2555

raming2555 เป็นที่รู้จักกันดี

ฆ่า เพื่อ ยุติ การฆ่า

เรื่องราวในอดีต ความจริงก็ไม่อยากรื้อฟื้นแล้ว ไม่อยากเล่าต่อแล้ว เพราะประโยชน์มีน้อย และจะเกิดความสงสัยเรื่อยไป ต่อเมื่อฝึกไปเองแล้วรู้เองเห็นเองแล้วจึงจะสิ้นสงสัยได้เอง แต่คำถามนี้เห็นว่าหลายคนก็คงสงสัยเช่นผมเองก็เคยสงสัยเช่นกัน ... เรื่องมันเกิดมาในหลายยุคหลายสมัย เอาสมัยที่ใกล้เข้ามานี่คือยุคที่ขอมเรืองอำนาจ กดขี่ย่ำยีคนไทย ในยุคที่หลวงพ่อฤษี เป็นผู้นำทัพ ผมเองเป็นเพียงทหารธรรมดา ที่ต้องเข่นฆ่าขอมดำ ก็เพื่อ ปกป้องคนไทย ทั้งที่ความจริงคนที่ผมฆ่านั้นผมไม่ได้มีความโกรธแค้นเป็นการส่วนตัวมาก่อน การฆ่าขอมดำนั้นก็เพื่อปกป้องคนไทยจากการถูกฆ่า และการฆ่านั้นก็เป็นการรับคำสั่งมาจากเจ้าเหนือหัวในสมัยนั้นคือหลวงพ่อฤษีและคำสั่งก็ถ่ายทอดลงมาเป็นลำดับ จากเดิมเพื่อปกป้องคนไทย ต่อมากลายเป็นว่าขับไล่เข่นฆ่าขอมให้มันสิ้นเผ่าพันธุ์ไม่ให้มันมีโอกาสมาไล่ฆ่าคนไทยได้อีก ตรงนี้หนัก เพราะฆ่าแล้วเผาซ้ำจนขอมดำสิ้นแผ่นดิน ซึ่งขอมดำกับเขมรนี่คนละพวกกันนะครับ ในเมื่อเสร็จศึกสงครามก็มีการทำบุญเข้าวัดปฏิบัติธรรม เจริญภาวนา บ้างก็ไปบวช ผมเองก็บวชอุทิศส่วนกุศลให้กับคนตายทั้งฝ่ายไทยและฝ่ายขอมดำ ถ้าจะถามว่าบาปไหมก็ต้องบอกว่าบาป ถ้าถามว่าแล้วทำไมสิ่งศักดิ์สิทธิ์ยังคุ้มครอง หลวงพ่อยังคอยปกป้อง หนึ่งเพราะร่วมรบกันมา หลวงพ่อเองก็ได้รับผลกรรมทำให้ร่างกายเจ็บป่วยหนักมาก ทรมานมากเช่นกันไม่ใช่ไม่ได้รับ ตัวผมเองก็ได้รับการปกป้องเอาไว้บ้าง แต่ที่จะไม่ต้องรับผลของกรรมเลยนั้นเป็นไปไม่ได้ บางครั้งเพียงเลื่อนเวลาออกไปบ้าง บางครั้งเพียงผ่อนหนักเป็นเบาบ้าง แต่เบาๆอย่างที่เจอเข้าเป็นคนอื่นก็คงตายไปหลายรอบแล้วน่ะครับ สมมติว่าคุณและครอบครัวของคุณ รับรู้ว่าผมอยู่สู้รบ ฆ่าศัตรู จนคุณและคนในครอบครัว รอดชีวิตปลอดภัย เมื่อกาลต่อมาเกิดมีญาติของศัตรูมุ่งตรงมาจะฆ่าผม คุณและครอบครัวจะจับผมส่งไปให้ศัตรูของคุณและผม ฆ่าไหมครับ หรือคุณและครอบครัวจะหาทางปกป้อง ถ้าปกป้องไม่ได้คุณจะบอกช่องทางหลบหนีหรือซ่อนตัวให้ผมหรือไม่ครับ แต่ที่ผ่านมาสิ่งที่ผมปกป้องคือพระพุทธศาสนาและบุคคลในพระพุทธศาสนา เจ้ากรรมนายเวรแม้ว่าจะหงุดหงิดที่ทำอะไรไม่ได้ถนัดนัก แต่ก็ยังรู้สึกว่ายังพอมีเวลา ถ้าวันเวลาที่วิบากกรรมเข้าสนองผมเมื่อไร เขาจะรุมซ้ำทันที วิธีการที่เขาใช้ได้ผลคือเขาเอาคุณเป็นพวกแล้วให้คุณมาทำร้ายผมด้วยสาเหตุอื่นแล้วเขาเหล่านั้นค่อยรุมซ้ำเติม...ถึงตรงนี้แล้วก็เลยเล่าให้ฟังต่อว่า เมื่อประมาณปี 2533-2534 สมาธิผมเสื่อมทรามหมดทุกอย่าง เหมือนที่ทำมาแต่วัยเด็กจนโตมันสูญหายไปหมด มืดมนทุกหนทาง แล้วก็เริ่มตาหนัก ลืมตาไม่ค่อยขึ้น มึนหัว มีน้ำตาไหลเป็นพักๆโดยไม่รู้สาเหตุ หลวงพ่อฤษีท่านมาบอกในกลุ่มพวกเราสิบกว่าคนนี้ โดนคุณไสยกระทำเข้าให้ เป็นวิชาเขมรต่ำ คนที่ทำเป็นศิษย์ใกล้ชิดหลวงพ่อ เขาทำได้ทั้งที่พวกเรามียันต์เกราะเพชรคุ้มตัว มีเทวดาคุ้มครอง ด้วยอาศัยเพราะคนผู้นี้อดีตเคยเป็นขอมดำที่พวกเราไล่เข่นฆ่ากันมา อาศัยผลกรรมนี้ เขาจึงเข้ากระทำได้โดยที่สิ่งศักดิ์สิทธิ์เทวดาทั้งหลายปกป้องเราไม่ได้เพราะเป็นจังหวะที่เขาเอาตัวเองเป็นเจ้ากรรมนายเวรและเข้ากระทำ โดยปิดกรรมฐานทั้งหมดที่พวกเรามีมา ตอนนั้นทุกคนมืดบอดหมด มีอาการแบบเดียวกัน เพื่อกันไม่ให้เรารู้ว่าใครเป็นคนกระทำและทำให้เราไม่รู้ว่าเราโดนกระทำเข้าแล้ว มีหลวงพ่อฤษีองค์เดียวที่โดนกระทำแล้วเข้าไม่ถึงตัวท่าน หลวงพ่อเรียกทุกคนมาที่วัดโดยด่วนแล้วทำพิธีถอนให้เป็นการเฉพาะ ถอนเสร็จเดี๋ยวนั้นพวกเราก็รู้กันวันนั้นว่าใครทำเรา ทำยังไง ประสงค์อะไร วิธีการเป็นแบบไหน ที่เล่าวิธีการคร่าวๆนี่ไม่ได้หมายความว่าให้พวกท่านเอาไปทำบ้างนะครับ แต่จะบอกให้ทราบว่าเขาทำเราได้เหมือนกัน ผนวกเอากฎของกรรมเข้ากับวิชาไสยเวทย์และสติปัญญาของเขาที่ใช้มานั้นนับว่าไม่ธรรมดาทีเดียว และเหตุที่ครูบาอาจารย์ท่านยังคุ้มครองอยู่ก็เพราะเรารบเพื่อปกป้องพระศาสนา เพื่อปกป้องแผ่นดินที่พระพุทธศาสนาจะสถิตย์ไปตลอด5000ปี เราไม่ได้รบเพราะอยากฆ่าใครเป็นการส่วนตัว เราทำเพื่อปกป้องคนที่เรารัก คนดีๆในบวรพุทธศาสนา แม้รู้ว่าต้องลงนรกเราก็ยังต้องฆ่า...ฆ่าเพื่อยุติการฆ่า...เล่าแล้วก็ให้สมเพชความโง่เขลาของตัวเองยิ่งนัก แล้วก็คงยังจะต้องโง่ต่อไป จนกว่าพุทธศาสนิกชนทั้งหลายได้เข้าถึงซึ่งพระปรมัตถธรรม...หรือจนกว่าตัวเองจะหายโง่แล้วหลีกทางไปเฉพาะตน

20. GROLY

GROLY เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    น่าเห็นใจครับ ทำบาปเพื่อให้คนอื่นรอด เพื่อส่วนรวม คงเคยร่วมรบกอบกู้ชาติมาด้วยกันครับ ลูกหลาน ลพ.ฤาษีครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้