เราได้ทำบาปมากค่ะ ช่วยเราด้วย

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย amsomegal, 27 ธันวาคม 2007.

1. 100ลีลา

100ลีลา เป็นที่รู้จักกันดี

คนอื่นทำบาปมากกว่าเรามีอีกเยอะตั้งใจเริ่มต้นใหม่ดีกว่า

2. Chonlathorn

Chonlathorn สมาชิก

สมควรได้รับกรรมแล้ว ตั้งหน้าตั้งตา เตรียมตัวรับกรรมนั่น เถอะ

3. ชนณพัฒน์

ชนณพัฒน์ Active Member

ทำอย่างไรก็ไม่หายไปจากความคิด...
    ลงมือวันนี้เดี๋ยวนี้ น้ำอบน้ำหอมกราบขอขมาลาโทษจากพระอรหันต์ในบ้าน..ท่านก็จะไม่ถือโกรธคุณหรอก..ท่านจะดีใจมากกว่า..การที่คุณไปกราบพระนอกบ้าน..พูดหวานกับคนอื่นแต่กับบุคคลใกล้ตัวแล้วเมินเฉย..เราก็ยังมีบาปติดตัวอยู่..คุณคิดได้ขนาดนี้ก็ยังมีเวลาแก้ตัว หากสูญเสียท่านไปต่อให้คุณหาสิ่งวิเศษทั่วโลกมาบูชาท่านก็ไม่มีความหมายใด ๆทั้งสิ้น
    ขอนุโมทนาหากคุณขอขมาพระในบ้าน
    ส่งข่าวมาบ้าง
    (คงเห็นน้ำตาท่วมบ้านก็คราวนี้แหละ..)

4. nukrap

nukrap เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่น่าเลยครับ บาปกรรมแท้ๆ พ่อแม่เป็นสิ่งสูงสุดนะครับ ยังไงก็ขอขมาท่าน หมั่นสวดมนต์ก่อนนอน ขอขมานะครับ ตามนี้ครับ

วิธีไหว้ ๗ ครั้งขอขมากรรมก่อนนอน

๑. นมัสการพระอรหันสัมมาสัมพุทธเจ้ากล่าวว่า อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ ภะคะวา พุทธัง ภะคะวันตัง อะภิวาเทมิ (กราบ)
    <O:p</O:p
    ๒. ไหว้พระธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้า ว่า สะวาขาโต ภะคะวะตา ธัมโม ธัมมัง นะมัสสามิ (กราบ)
    ๓. ไหว้พระสงฆ์สาวกของพระพุทธเจ้า ว่า สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สังฆัง นะมามิ (กราบ)
    ๔. ไหว้คุณบิดา มารดา ว่า อะนันตะคุณะสัมปันนา ชะเนตติชะนะกา
    อุโภ มัยหัง มาตาปิตูนังวะปาเท วันทามิ สาทะรัง นะมามิหัง (กราบ)
    ๕. ไหว้ครูอาจารย์ ว่า ปัญญาวุฑฒิกะเร เต เต ทินโน วาเท นะมามิหัง (กราบ)
    ๖. ไหว้บูชาพระสยามเทวาธิราช ว่า สยามะเทวาธิราชา เทวาติเทวา มหิทธิกา เทยยรัฏฐัง อนุรักขันตุ อาโรคะเยนะ สุเขนะ จะฯ
    ๗. ไหว้ขอขมาเจ้ากรรมนายเวร ทั้งที่ยังมีชีวิตอยู่และเป็นดวงวิญญาณจากหลายชาติ
    และที่สำคัญนะครับ ให้ท่านนั่งบนเก้าอี้ทั้งสองเลย นำพวกมาลัยมากล่าวขอขมาท่านแล้วเอาน้ำใส่กาละมัง ล้างเท้าท่านนะครับ และบอกให้ท่านอโหสิกรรมให้ จากนั้นนำน้ำที่ล้างเท้าพ่อแม่ไปอาบ นะคับ พอช่วยได้ แต่ต้องหมั่นสวดขอขมาและต้องสำนึกจริงๆ นะครับ อนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 เมษายน 2008
  5. nukrap

nukrap เป็นที่รู้จักกันดี

วิธีไหว้ ๗ ครั้ง ขอขมากรรมก่อนนอน

๑. นมัสการพระอรหันสัมมาสัมพุทธเจ้ากล่าวว่า อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ ภะคะวา พุทธัง ภะคะวันตัง อะภิวาเทมิ (กราบ)<O:p</O:p
    ๒. ไหว้พระธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้า ว่า สะวาขาโต ภะคะวะตา ธัมโม ธัมมัง นะมัสสามิ (กราบ)<O:p</O:p
    ๓. ไหว้พระสงฆ์สาวกของพระพุทธเจ้า ว่า สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สังฆัง นะมามิ (กราบ)<O:p</O:p
    ๔. ไหว้คุณบิดา มารดา ว่า อะนันตะคุณะสัมปันนา ชะเนตติชะนะกา อุโภ มัยหัง มาตาปิตูนังวะปาเท วันทามิ สาทะรัง นะมามิหัง (กราบ)<O:p</O:p
    ๕. ไหว้ครูอาจารย์ ว่า ปัญญาวุฑฒิกะเร เต เต ทินโน วาเท นะมามิหัง (กราบ)<O:p</O:p
    ๖. ไหว้บูชาพระสยามเทวาธิราช ว่า สยามะเทวาธิราชา เทวาติเทวา มหิทธิกา เทยยรัฏฐัง อนุรักขันตุ อาโรคะเยนะ สุเขนะ จะฯ<O:p</O:p
    ๗. ไหว้ขอขมาเจ้ากรรมนายเวร ทั้งที่ยังมีชีวิตอยู่และเป็นดวงวิญญาณจากหลายชาติ
    ขอโทษด้วย ไม่คิดว่ามันจะเล็กขนาดนั้น

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 เมษายน 2008