เริ่มท้อครับ ช่วยเตือนสติผมด้วย ช่วยฉุดผมขึ้นมาจากความท้อทีครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย deoo, 1 กรกฎาคม 2011.

1. saturday_rainy

saturday_rainy เป็นที่รู้จักกันดี

กิเลส ทั้งหลายนั่นแหล่ะครับ คือตัวล่อให้เราหลงติดอยู่ในสงสารวัฎ หากท่านยังคงอยากมีนึกน้อยใจผู้อื่นอยุ่อย่างนี้ ต่อไปสิ่งล่อใจมา ท่านจะรับมือยังงัย คว้าทันทีเหมือนปลา ฮุบเหยื่อหรือเปล่า แต่คนถือเบ็ดนั้นมีจริง เพียงแต่เมื่อท่านเห็นเขาแล้ว ก็มักจะสายไปทุกที
    ท่านผู้มีสติมองการณ์ไกลดังอริยะชนทั้งหลาย ยอมอดเปรี้ยว ไว้กินหวาน เพื่อผลแห่งธรรมที่ท่านเดินตามคำสั่งสอนของพระพุทธองค์
    ตัดสินใจอย่างไร ท่านเองเป็นผู้เลือก