เรียงลำดับบทสวดมนตร์ตามนี้ถูกต้องรึเปล่าครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย ratchanont, 29 สิงหาคม 2014.

1. ratchanont

ratchanont สมาชิกใหม่

17 กรกฎาคม 2014
    คือที่ลำดับไว้คือ
    1. คำบูชาพระรัตนตรัย
    2. นมัสการพระพุทธเจ้า
    3. ไตรสรณคมน์ (พุทธัง ธัมมัง สังฆัง)
    4. บทสรรเสริญ พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ
    5. คาถามงกุฎพระพุทธเจ้า
    6. พระพุทธคาถา ๗ จบ
    7. พุทธชัยมงคลคาถา (ถวายพรพระ) + มหาการุณิโก
    8. ชินบัญชร
    9. แผ่เมตตา

1-4 , 7 ผมลำดับตาม บทพาหุงมหากา
    แต่ผมอยากสวด คาถามงกุฎพระพุทธเจ้า กับ พระพุทธคาถา (๗ จบ) ด้วย ไม่รู้ว่าจะเอาไปแทรกตรงไหนดี เลยเอาลำดับตามนี้ ถูกต้องรึเปล่าครับ จะทำให้บทพาหุงไม่ต่อเนื่องรึเปล่า

หรือไม่ก็ รบกวนดูไฟล์นี้ให้หน่อยนะครับ ผมรวบรวมข้างต้นไว้ใน pdf เดียว อยากทราบว่าถ้าสวดตามลำดับนี้จะถูกต้องมั้ยครับ

Download

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 สิงหาคม 2014
  2. ประพน

ประพน เป็นที่รู้จักกันดี

คำบูชาพระ
    อิมินา สักกาเรนะ พุทธัง อะภิปูชะยามิ (สวดคนเดียวลงด้วย "มิ" แต่สวดหลายคนเปลี่ยนเป็น "มะ")
    อิมินา สักกาเรนะ ธัมมัง อะภิปูชะยามิ
    อิมินา สักกาเรนะ สังฆัง อะภิปูชะยามิ

คำนมัสการพระรัตนตรัย
    อะระหัง สัมมา สัมพุทโธ ภะคะวา
    พุทธังภะคะวันตัง อภิวาเทมิ (กราบ…แล้วนึกถึงพระพุทธรูปก็ดี พระพุทธเจ้าองค์ใดองค์นึงก็ได้)
    สะวากขาโต ภะคะวะตาธัมโม
    ธัมมัง นะมัสสามิ (กราบ...แล้วนึกถึงดอกบัวแก้วออกมาจากพระโอษฐ์ของพระพุทธเจ้า)
    สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    สังฆัง นะมามิ (กราบ…แล้วนึกถึงพระสงฆ์ที่เรานับถือก็ดี)

คำอาราธนาศีล 5
    อะหัง ภันเต วิสุง วิสุง รักขะนัตถายะ (ถ้าสวดหลายคนเปลี่ยนจาก อะหัง เป็น มะยัง)
    ติสะระเณนะสะหะ ปัญจะ สีลานิยาจามะ
    ทุติยัมปิ อะหังภันเต วิสุง วิสุง รักขะนัตถายะ
    ติสะระเณนะสะหะ ปัญจะ สีลานิยาจามะ
    ตะติยัมปิ อะหังภันเต วิสุง วิสุง รักขะนัตถายะ

คำนมัสการพระพุทธเจ้า
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (3 จบ)

ไตรสรณคมณ์
    พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ
    ตะติยัมปิ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ตะติยัมปิ ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    ตะติยัมปิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ

ศีล 5
    ปาณาติปาตา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
    อะทินนาทานา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
    กาเมสุมิจฉาจารา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
    มุสาวาทา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
    สุราเมระยะมัชชะปะมาทัฎฐานา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
    (หากใครจะสวดเพิ่มศีลข้ออื่นย่อมดีไม่มีปัญหา)

คำขอขมาพระรัตนตรัย
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตเยนะ กะตัง
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้ง ล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้า ทุกๆ พระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี ด้วยวาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่านได้โปรดงดเว้นโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

เมื่อจบบทขอขมาแล้วให้สวดมนต์บทอื่นตามปกติครับ หลังจบมนต์บทอื่นๆแล้วให้แผ่เมตตาให้ตัวเราเองก่อน ก่อนที่จะแผ่เมตตาให้ผู้อื่น

3. อินทรี

อินทรี เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่า 7 น่าจะ สลับแทนที่กับ 5 ก็คือ 1-4,7 ยืนพื้น แล้วถึงมา5-6 และ8-9 ตามลำดับ