เรียนถามท่านผู้รู้ครับ เรื่องพระอาจารย์จวน และพระอาจารย์วัน ที่ท่านมรณะภาพจากเครื่องบินตกนะครับ

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย ดุสิตเทพบุตร, 20 พฤศจิกายน 2008.

1. สุทธิมา

สุทธิมา เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกคนเกิดมาต้องตายหมด แล้วแต่กรรมของแต่ละบุคคล
    แม้แต่พระพุทธองค์ก็ยังต้องปรินิพพาน อย่างไม่ต้องสงสัย

2. เกิดดับ

เกิดดับ สมาชิก

เรื่องของพระอาจารย์จวนเนี่ย ลองไปโหลดประวัติหลวงพ่อทูลมาอ่านดูครับ ท่านได้กล่าวไว้ อันนี้ผมเล่าคร่าวๆนะครับ

หลังจากที่หลวงพ่อทูลท่านได้แจ้งในธรรม ท่านได้ไปเยี่ยมพระอาจารย์วัน และได้พูดคุยกันจนถึงเรื่องภาวนา หลวงพ่อทูลท่านได้เล่าสิ่งที่ท่านปฏิบัติมา พระอาจารย์วันท่านก็ได้รู้ได้เห็นในสิ่งเดียวกัน และยังแนะนำให้หลวงพ่อทูลไปดูพรหมโลกด้วย (ตรงนี้ผมเพิ่งเคยได้อ่านเป็นครั้งแรกด้วย)
    หลังจากนั้นหลวงพ่อทูลได้ไปเยี่ยมพระอาจารย์จวน คุยกันเรื่องทั่วไป จนกลางคืนหลวงพ่อเข้าสมาธิ เห็นนิมิต เห็นพระอาจารย์จวน อยู่ในศาลาสวยงามที่อยู่อีกฝั่งของน้ำสายกว้าง มีเพียงไม้ไผ่อันเล็กเป็นสะพาน ในนิมิตนั้นหลวงพ่อทูลท่านได้เดินข้ามไปจนถึงศาลานั้น พระอาจารย์จวนท่านเห็นท่านก็บอกว่า ท่านทูลข้ามมาได้แล้วเหรอเนี่ย ไม่ธรรมดาเลย

หลังจากนั้นอีกวันหลวงพ่อทูลได้ไปถามพระอาจารย์จวนเรื่องนี้ พระอาจารย์จวนบอกว่าเรื่องถึงที่สุดแห่งธรรมเนี่ย ท่านไม่เคยบอกใครเลย แม้แต่หลวงปู่ขาว แต่เมื่อท่านทูลถามเรื่องนี้ท่านก็ยอมบอกให้

ยังไงลองไปหาอ่านดูครับ หลวงพ่อท่านได้คุยเรื่องธรรมกับครูอาจารย์หลายองค์อย่างละเอียดมาก

3. กสิน9

กสิน9 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2010
    ลบเพราะโดนสั่งเบรค

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มกราคม 2012
  4. กสิน9

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มกราคม 2012
  5. bigboom007

bigboom007 เป็นที่รู้จักกันดี

เกิดไม่ทัน ฮาๆ ๆ ๆ แต่รู้แค่ว่าคุณความดีของท่าน4องค์ปรากฏให้เห็นแม้ท่านจะมรณะภาพไปแล้วก็ตาม

6. k_yutthasin

k_yutthasin เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2006
    ได้อ่านแล้วขนลุกเลยครับ สาธุๆ พระอาจารย์ทุกๆ รูป ท่านสิ้นแล้วในกิเลศทั้งปวง

7. thananyi

thananyi Active Member

25 กันยายน 2006
    ไน่แปลกครับ ในสมัยก่อนพระโมคคัลลานะ ท่านมีฤทธิ์มาก สามารถเหาะหนีโจรได้ แต่สุดท้ายว่าเป็นเพราะกรรมตามทัน ท่านก็ยอมให้โจรทุบตายและใช้ฤทธิ์ประสานกระดูกเหาะไปลาพระพุทธเจ้าแล้วนิพพาน ฉะนั้นกรณีครูบาอาจารย์ที่กล่าวถึง ท่านอาจจะรู้ว่าต้องมรณภาพเพราะเครื่องบินตก แต่ก็ต้องไปเพราะต้องใช้กรรมให้หมด ก่อนนิพพานครับ

8. พิราบดำ

พิราบดำ เป็นที่รู้จักกันดี

วันทามิ พุทธัง สัพเมโทสัง ขะมะทะเมภันเต
    วันทามิ ธัมมัง สัพเมโทสัง ขะมะทะเมภันเต
    วันทามิ สังฆัง สัพเมโทสัง ขะมะทะเมภันเต
    สาธุ สาธุ สาธุ

9. oxozia

oxozia สมาชิกใหม่

อ่านแล้วน้ำตามันรื้นขึ้นมาเลยคะ สาธุ ที่นำเอาเรื่องราวมาให้อ่านกันนะคะ

10. ธูปหอม

ธูปหอม เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2006
    หลวงปู่ดู่วัดสระแก จ.พระนครศรีอยุธยา มีศิษย์ถามท่านเกี่ยวกับเครื่องบินตกมีพระมรณะภาพหลายองค์ทำไมเป็นต้องมาตายแบบนี้ ท่านตอบว่า " ท่านเป็นพระอรหันต์ กิเลสท่านหมดแล้วตายตอนไหนก็เป็นเรื่องของสังขารร่างกาย จิตท่านไม่ตาย "

สาธุ

11. กสิน9

ขอบอกตรง ๆ ข้อความนี้มันจริงหรือเท็จ ช่วยให้ความกระจ่ายหน่อยครับ

12. auychaiqc

auychaiqc เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2011
    เรียนคุณดุสิตเทพบุตร
    ก่อนอื่นผมขอเกริ่นนำก่อนว่าผมได้เคยประสบเหตุการณ์ที่อัศจรรย์เหนือโลกกับท่านทั้งสองทั้งพระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษีฯ และ พระเดชพระคุณหลวงพ่อจวน โดยของหลวงพ่อฤาษีฯ เกิดในขณะที่ผมพบกับหลวงพ่อยังมีชีวิตอยู่ส่วนหลวงพ่อจวนได้ไปกราบภายหลังท่านเกิดอุบัติเหตุแล้ว..ขอเรียนว่าด้วยตัวเองยังคงอ่อนด้อยต่อการบำเพ็ญเพียรจึงไม่สามารถให้ความกระจ่างแจ้งแก่คุณได้..แต่มีสิ่งเดียวที่ผมเห็นว่าผมเข้าใจในความรู้สึกของคุณที่มีต่อครูบาอาจารย์ในการให้ความเคารพและมีเหตุให้เกิดคำถามในใจตัวเองทำให้อยากหาคำตอบให้กระจ่างแจ้ง..แต่ผมอยากให้คุณหยุดสงสัยเสียเพราะผลที่ใจยังเกาะเกี่ยวกับเรื่องนี้มันสุ่มเสี่ยงกับการพลาดพลั้งของใจที่จะปรามาสต่อครูบาอาจารย์ท่านทั้งสอง..โดยตัวผมเกี่ยวกับเรื่องนี้ผมขอปล่อยให้เป็นเรื่องที่ไม่จำเป็นต้องหาคำตอบเพราะตัวเรานี้ยังคงต้องหมั่นเพียรเพื่อสร้างปัญญาที่ยังดักดานและยังเลวอีกมากมายมหาศาลเพื่อความหลุดพ้นเฉกเช่นเดียวกับครูบาอาจารย์ท่านทำเป็นตัวอย่างให้เราเดินตามท่านโดยเส้นทางที่เราจะเลือกเดินก็มีอยู่หลายสายแต่ปลายทางก็เป็นจุดหมายเดียวกัน..และผมเชื่อว่าถ้าเราทำได้แล้วด้วยตัวเองคำถามที่เราอยากรู้นี้ก็จะไม่มีค่าสำหรับเราเลยครับ...ถ้ามีคำพูดใดผิดพลาดหรือเป็นการเข้าใจผิดหรือเกิดการปรามาสกับผู้หนึ่งผู้ใดผมขอกราบอภัยและอโหสิกรรมให้ด้วยครับ...(ด้วยจิตที่หวังดีกับเพื่อนสมาชิกทุกท่าน).

13. ผมยังเลวอยู่มาก

ผมยังเลวอยู่มาก เป็นที่รู้จักกันดี

พระอริยะเจ้าตั้งแต่พระโสดาบันขึ้นไป อัฐิย่อมกลายเป็นพระธาตุ พระโสดาบัน พระสกิทาคามี พระอนาคามี ย่อมไปบังเกิดในเทวโลก และ พรหมโลกได้ ในการนั้นพระอริยะสายพระป่าทั้ง 5 รูปท่านถึงกาลมรณะอาจจะไปอุบัติในเทวโลก พรหมโลกก็เป็นได้ ส่วนตอนนี้ท่านทั้ง 5 เป็นผู็ตั้งอยู่ในความไม่ประมาทอาจทำมรรคผลนิพพานให้บังเกิดเข้านิพพานเป็นพระอรหันต์ไปแล้วก็ได้ ฉะนั้นอัฐิเป็นพระธาตุก็ไม่นาแปลกใจแต่นี้คือความเห็นของผมเท่านั้น ส่วน ผู็ใดที่ได้ทิพจักขุญาณก็ขอบารมีพระท่านสงเคราะห์ดูเอาเองเถิด ไม่ใช่ของยากป่วยการปล่าวๆที่จะมานั่งเถียงกันถึงภูมิธรรมของผู้อื่น หรือของครูบาอาจารย์ วิชาที่พระพุทธเจ้าท่านทรงสอนก็ควรนำมาใช้ เช่น ทิพจักขุญาณ จุตูปปาตญาณ ก็จะไขหาข้อยุติได้ด้วยตนเองคับ
    โมทนาสาธุคับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 มิถุนายน 2012
  14. wmt

wmt เป็นที่รู้จักกันดี

15. ตามประทีป

ตามประทีป สมาชิกใหม่

23 มิถุนายน 2012
    เห็นด้วยครับ เคยอ่านหนังสือ หลวงปู่สมชายฯ ปรารถเรื่อง พอ.จวน พอ.วัน คืนก่อนนิพพานครับ

16. pattaya_top

pattaya_top Active Member

ไม่แน่ใจว่าอัฐฐิเป็นพระธาตุ เฉพาะพระอรหันต์ หรือเปล่า ผู้รู้ช่วยแจ้งด้วยผู้อ่านคนอื่นจะเข้าใจผิดได้

17. pummuq

pummuq เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านเป็นอรหันต์ผมเคยได้ยินหลวงตามหาบัวกล่าว ถึง้รื่องท่านหลายครั้ง มีครั้งหนึ่งท่านว่าทำนองว่าเป็นพระธาตุก็เป็นสัญลักษณ์พระอรหันต์ คนอย่างอื่นเป็นพระธาตุไม่ได้
    ผมจำคำพูดเป๊ะๆไม่ได้ แต่ใจความประมาณนี้

18. ธีระนะโม

ธีระนะโม เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2012
    กระทู้เรื่องเด่น:
    13
    ผมเคารพมากครับ พระอาจารย์วัน กับพระอาจารย์จวน 18เมษายน 2524 พระเจ้าอยู่หัว พระราชินี สมเด็จพระเทพ และเจ้าฟ้าจุฬาภรย์ เสด็จมาพระราชทานเพลิงศพหลวงปู่จวน ณ เมรุชั่วคราวในวัดเจติยาคิรีวิหาร มีผู้เชื่อว่าพระอาจารย์จวนสำเร็จอรหันต์ (โดนวินิจฉัยจากอัฐิของท่านที่มีสีสันเช่นเดียวกับพระธาตูของพระอรหันต์สมัยพุทธการทุกประการ) ผมก็ไม่กล้าวินิจฉัยว่าความเป็นพระท่านทั้งหมดเป็นพระอรหันต์หรือไม่ เพราะผมก็ไม่ใช่พระอรหันต์ แต่ท่านรู้แน่นอนว่าจะเกิดอุบัติเหตุท่านรู้หรือว่ากรรมของท่านบรรดาลให้เป็นไปเช่นนั้น ตอบว่าไม่ใช่ พระอาจารย์ทั้งหลายไม่ได้มรณภาพเพราะกรรม ท่านจงใจให้มันเป็นไปอย่างนั้นเอง

19. ป่ากุง

ป่ากุง เป็นที่รู้จักกันดี

......................................................
    ..ท่านจะสรุปเหรอว่าพ่อแม่ครูจารย์ที่เพิ่นตกเครื่องบิน ไม่เป้นอรหันต์

55555 ผมอยากจะหัวเราะ ..... คนที่ท่านอ้างมาสำเร็จกิจหรือเปล่าก็ไม่รู้ ไม่ใช่เป็นเปรตนรกอยุ่เหรอ ไม่เชื่อไปถามพระอุปัฏฐากองค์หลวงปุ่คำสุข ญารสุโข วัดป่าซับคำกอง อ.หนองไผ่ จ.เพชรบูรณ์ดูนะครับ

20. Artorius

Artorius เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นอย่างไรกันบ้างครับ อาจารย์ผมสายนู้น อาจารย์ผมสายนี้ แล้วพวกท่านนมัสการพระพุทธเจ้าไว้ที่ไหนครับ ไม่มีใครสามารถประมาณบุคคลใดได้ มีแต่เพียงพระพุทธเจ้าเท่านั้นที่มีปัญญารู้แจ้งแทงตลอด