เรียนสอบถามพี่เปี๊ยก ปทุม พี่คนปั้นพระ พระพิฆเนศ ลพบุรี เนื้อทองคำ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย hiddenbhume, 21 เมษายน 2013.

1. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    พอดีสมใจองค์นี้อย่างแรง อยากได้มาขึ้นคอ ขนาด 1 นิ้ว กำลังามครับ
    แท้ไหมครับพี่
    จะเป็นเนื้อทองคำหรือเปียกทองครับ

2. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

จะบอกว่าเป็นทองคำหรือไม่นั้นดูแต่รูปไม่รู้หรอกครับ มันต้องดูองค์จริงๆเท่านั้น ส่วนที่จะบอกว่าเก๊หรือแท้นั้นผมขอบอกแบบนี้ละกันครับ
    1.พระลพบุรีที่ทำด้วยทองคำนี่ผมว่าหาของแท้ๆได้น้อยมากๆ ถ้าทราวดีนั้นผมยังเคยเห็น ยุคอื่นๆก็เคยเห็นแต่ลพบุรีผมไม่เคยเห็นจริงๆ ซึ่งของเค๊าอาจจะมีสร้างก็ได้
    2.มองศิลปะขององค์พิคเณศแล้วผมยังไม่ชอบ(อันนี้ต้องบอกก่อนว่าเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ คือผมเวลาดูพระอะไรก็แล้วแต่ ถ้าหยิบขึ้นมาแล้วไม่สดุดตาตามศิลปะนั้นๆผมก็จะวางทันที ซึ่งองค์นี้อาจจะไม่เป็นแบบความเห็นของผมก็ได้ ลองดูหลายๆความเห็นประกอบดูนะครับ)
    3.มองจากรูปอย่างเดียว ผมมองไม่เห็นธรรมชาติของวัตถุที่มีอายุ800-1000กว่าปีเลยครับ แต่ถ้าไปเห็นองค์จริงผมอาจจะดูอีกแบบก็ได้นะครับ

ปล.ยังไงก็อย่าเพิ่งเชื่อผม ลองแห่ดูหลายที่ ของแบบนี้อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ ขอให้โชคดีนะครับ

3. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ่ายได้ชัดและสวยงาม มากฯเลยครับ อ. hiddenbhume
    ผมเดาว่า กล้องของท่าน ต้องเป็นแสน แน่ฯเลยครับ
    ซูมทีเห็นขนไหม สุดยอดเลยครับ
    :cool::cool:

4. knight022

knight022 เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนประเด็นของคำถามจะถามว่า องค์นี้ เป็นทองคำ หรือ เปียกทอง ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ แหะๆ

5. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

งานศิลป์พระพิฆเนศรองค์นี้ โดยส่วนตัวผมยังไม่ชอบครับ

6. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    ขอขอบคุณำี่ๆทุกเสียงครับ
    ว่าแล้วก็วางดีฝ่า
    อิอิ