เรื่องของการสวดภาวนาในวันมาฆบูชานี้ !!

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย NIDchillchill, 21 กุมภาพันธ์ 2008.

1. NIDchillchill

NIDchillchill Active Member

12 กุมภาพันธ์ 2008
    หนูเป็นคนนึงคะ ที่พึ่งจะเริ่มเข้ามาศึกษาธรรมะ
    เริ่มฝึกนั่งสมาธิ ฝึกจิตใจ และสวดภาวนา
    และในโอกาสดีวันนี้เป็นวันมาฆบูชาพอดี
    หนูก็อยากจะนั่งสวดภาวนา แต่ก็ไม่รู้ว่าควรสวดอะไร ตอนไหนบ้าง
    เพื่อเป็นสิริมงคลแก่ตนเอง และเป็นการเริ่มต้นที่ดีด้วย

^-^ ขอท่านผู้รู้โปรดชี้แนะด้วยค่ะ ^-^

2. ภาวิโต

ภาวิโต เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2007
    ขออนุโมทนาครับ ขอแสดงความชื่นชมยินดีและเป็นกำลังใจให้ ผมเองก็เพิ่งจะเริ่มปฏิบัติจริงจังเมื่อไม่กี่เดือนมานี้เอง ยังไม่กล้าจะแนะนำ ต้องขอรบกวนท่านอื่นช่วยเพิ่มเติมด้วยนะครับ ส่วนตัวผมเองใช้การสวด อรหังสัมมา สัมพุทโธ ภควา........ แล้วตามด้วย นโม 3 จบ จากนั้นก็สวดอิติปิโส...แผ่เมตตา อุทิศบุญกุศล แล้วก็นั่งสมาธิ สำหรับวันสำคัญวันนี้ตั้งใจว่าจะสวดพระคาถาชินบัญชร กับ บทธัมมะจักกัปปะวัตตะนะสูตร เพิ่มขึ้นจากเดิม ขอให้มีความสุขและเจริญในธรรมนะครับ

3. ศรีอิสระ๒๕๕๐

ศรีอิสระ๒๕๕๐ Active Member

ผมเองสวด โอวาทปาฎิโมกข์ ด้วยครับ ซึ่งพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงประทานให้ในวันนี้ครับ

โอวาทปาติโมกขคาถา

(หันทะ มะยัง โอวาทะปาติโมกขะคาถาโย ภะนามะ เส)

สัพพะปาปัสสะ อะกะระณัง
    -- การไม่ทำบาปทั้งปวง
    กุสะลัสสูปะ สัมปะทา
    --การทำกุศลให้ถึงพร้อม
    สะจิตตะ ปะริโยทะปะนัง
    --การชำระจิตของตนให้ขาวรอบ
    เอตัง พุทธานะสาสะนัง
    --ธรรม๓ อย่างนี้ เป็นคำสอนของพระพุทธเจ้าทั้งหลาย

ขันตี ปะระมัง ตะโป ตีติกขา
    --ขันติคือความอดกลั้น เป็นธรรมเครื่องเผากิเลศอย่างยิ่ง
    นิพพานัง ปะระมัง วะทันติ พุทธา
    --ผู้รู้ทั้งหลาย กล่าวพระนิพพานว่าเป็นธรรมอย่างยิ่ง
    นะหิ ปัพพะชิโต ปะรูปะฆาตี
    --ผู้กำจัดสัตว์อื่นอยู่ ไม่ ชื่อว่าเป็นบรรพชิตเลย
    สะมะโน โหติ ปะรัง วิเหฐะยันโต
    --ผู้ทำสัตว์อื่นให้ลำบากอยู่ ไม่ชื่อว่าเป็นสมณะเลย
    อะนูปะวาโท อะนูปะฆาโต
    -- การไม่พูดร้าย การไม่ทำร้าย
    ปาติโมกเข จะ สังวะโร
    -- การสำรวมในพระปาฏิโมกข์
    มัตตัญญุตา จะ ภัตตัสมิง
    -- ความเป็นผู้รู้ประมาณในการบริโภค
    ปันตัญจะ สะยะนาสนัง
    -- การนอน การนั่ง ในที่อันสงัด
    อะธิจิตเต จะ อาโยโค
    -- ความหมั่นประกอบในการทำจิตให้ยิ่ง
    เอตัง พุทธานะสาสะนัง
    -- ธรรม๖ อย่างนี้ เป็นคำสอนของพระพุทธเจ้าทั้งหลาย