เรื่องของวิญญาณร้ายและอาถรรพ์เลขที่บ้าน

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย Buddha's Child, 9 เมษายน 2017.

1. Buddha's Child

Buddha's Child Buddha,God,Mother Nature and Universe bless U

ผมมีประสบการณ์ที่ค่อนข้างไม่ดีและน่ากลัวเกี่ยวกับบ้านที่เคยอยู่ครับ เป็นบ้านที่ตามตำราเกี่ยวกับตัวเลข รวมเลขแล้วเป็นเลขไม่ดีครับ(ขอไม่พูดเลขนั้น เพราะกลัวสิ่งนั้นเขารับรู้ครับ เคยพูดถึงแล้วเขาตามมาให้ทุกข์ที่บ้านใหม่เลย แต่ท่านผู้อ่านลองไปเสิร์ชหาจากตำราตัวเลขได้ครับ ใบ้ให้ว่าเลขโดดอยู่ระหว่างเลข 5-9 ครับ)

เกี่ยวกับบ้านหลังนี้ ผมอยู่มาตั้งแต่ยังเล็กๆครับ ตัวผมเป็นคนมีเซนส์เรื่องผีๆ แม่ผมก็มี ผมสัมผัสสิ่งลึกลับอยู่เรื่อยๆตลอดที่อยู่เลยครับ

จุดเริ่มต้นเท่าที่จำได้คือ ตอนเด็กๆวันหนึ่งตอนที่ผมกำลังนอนอยู่บนเตียง เตียงนอนผมจะชิดติดกับหน้าต่างระเบียง ผ้าม่านก็จะปิดคลุมหน้าต่างไว้ ผมก็นอนตอนกลางคืน ยังนอนไม่หลับเลยเอามือไปปัดๆม่านเล่นให้มันเปิดไปเปิดมา ตอนนั้นไฟระเบียงก็เปิดอยู่นะครับ สว่างจ้ามองเห็นทุกอย่างชัดเจน ผมก็เล่นม่านไปมา ตอนนั้นใจก็ลอย เหม่อคิดถึงอะไรไม่รู้
    จังหวะนั้นเองพอเปิดม่านอีกรอบปุ๊ป ก็เห็นชัดเลยครับ ผู้หญิงแก่ๆใส่เสื้อคอกระเช้า นุ่งผ้าถุง ผมยาวไปถึงกลางหลัง แกยืนหันหน้าออกไปด้านหน้าบ้านครับ หันหลังให้ประตูระเบียง แต่จากมุมที่ผมเห็นมันคือด้านข้างของแก เยื้องๆไปทางด้านหลังครับ เลยเห็นหน้าไม่ชัด เท่านั้นแหละผมรีบปิดม่านทันทีกลัวแกหันมาน่ะสิ แค่นึกก็กลัวแล้ว แล้วผมก็รีบไปโวยวายกับพ่อแม่ทันที พอเขามาดูแล้วก็ไม่มีอะไร แต่พ่อกับแม่ก็ไม่ได้ซักไซร้อะไรต่อ ก็ปล่อยไป ไม่คิดถึงมันอีก

ครั้งที่สองที่ผมเห็นอีก คือกำลังเดินออกมาจากห้องนอนครับ ตอนนั้นเป็นตอนเช้า แดดจ้าสว่าง ดูไม่น่าจะมีอะไร แต่ก็มีครับ ที่บ้านผมมีสมาชิกหกคน ผม พ่อ แม่ ตา ยาย และพี่สาว(เป็นลูกพี่ลูกน้อง) เมื่อเดินออกจากห้องผมจะเจอบันไดทางขวา ห้องพระอยู่ตรงข้าม ติดห้องพระทางซ้ายเป็นห้องของยายกับพี่สาว วันนั้นห้องพี่สาวเปิดประตูอ้าไว้อยู่ ซึ่งเป็นธรรมดาเวลาเขาทำความสะอาดห้อง ก็จะเปิดประตูทิ้งไว้ ผมก็เดินผ่านห้องนั้นลงบันไดไป มองไปที่ห้องด้วยหางตา ก็เห็นพี่สาวยืนจัดเตียงอยู่ปกติครับ ก็ยังเดินนึกเลยว่าวันนี้ขยันจริงจัดบ้านแต่เช้าเลย
    พอลงมาก็มาคุยกับยายผม ที่กำลังนั่งดูทีวีอยู่ข้างล่าง ก็พูดถึงพี่สาวว่าทำไมขยันแต่เช้าเลย แต่คำตอบของยายก็เล่นซะอึ้งไปเลยครับ
    "วันนี้พี่ออกไปทำธุระข้างนอก"
    โอ้โห เท่านั้นแหละ นั่งอยู่ข้างล่างเกือบทั้งวันเลย รอผู้ใจบุญเดินขึ้นห้องก็จะตามเขาขึ้นไป ถ้าพี่ไปข้างนอก แล้วไอ้ที่ยืนปัดเตียงนี่มันอะไรกัน

ครั้งที่สาม ที่เป็นครั้งสุดท้ายที่เห็นอย่างชัดเจน คือเห็นตรงบันได ผมเข้าไปหาหนังสือที่เก็บไว้ที่ห้องพระ พอหาได้แล้วก็เดินออกมาจะกลับเข้าห้องนอนผม ระหว่างที่เดินออกผ่านระเบียงบันได มองด้วยหางตาไปทางซ้าย มองไปที่บันได ชัดเลยครับ คราวนี้เป็นยายแก่ๆ ผอมตัวเล็ก ผมบ๊อบ หงอกขาวทั้งหัว ใส่ชุดจีนสีแดงๆ แบบอาม่าเขาใส่กัน เดินถือไม้เท้าขึ้นมาบันได แบบกระฉับกระเฉงมาก ตอนนั้นมั่นใจเลยว่าไม่ใช่ยายของเราแน่นอน เพราะยายผมตัวอ้วน และเดินเชื่องช้ามาก ขึ้นบันไดทีก็ลำบาก พอคิดได้ตามนั้นก็รีบแจ้นเข้าห้องนอนแทบไม่ทันเลยครับ

นอกนั้นก็ไม่ค่อยเห็นอะไรชัดๆ แต่รู้สึกถึงความหดหู่ ความเย็นเยือก ความเศร้า อะไรประมาณนี้ได้

ประสบการณ์เห็นผีก็มีเท่านี้ ไม่น่ากลัว แต่ออกพิศวงมากกว่า ความน่ากลัวของจริงคือเรื่องต่อไปนี้ครับ

ที่บ้านหลังนี้ตั้งแต่อยู่มา ก็มีเรื่องตลอด ทั้งทะเลาะเบาะแว้ง ตายายทะเลาะกับพ่อแม่บ้าง ตามีเมียน้อยบ้าง ตาทะเลาะกับยายจนถึงขั้นทำร้ายกันบ้างล่ะ แต่ที่หนักสุดคือเรื่องเงินๆทองๆนี่ล่ะสิครับ ตั้งแต่อยู่บ้านนี้มา เก็บเงินไม่อยู่เลย ได้มาก็ใช้หมด เพราะตามีเมียน้อย เอาเงินบำเหน็จก็เอาไปให้เมียน้อย แล้วอากับน้าทะเลาะแยกทางกันก็ยกลูกให้ตากับยายเลี้ยงอีก(คือพี่สาวผมคนนั้น) ไม่นานเงินบำเหน็จก็หมด ก็ต้องมาขอพ่อกับแม่ผม แล้วก็ไปกู้หนี้ยืมสินเขาไปทั่ว
    สุดท้ายก็ทะเลาะกันด้วยเรื่องเงินๆทองๆ แทบจะตัดพ่อตัดลูกกัน จนมีเรื่องให้เครียดทุกวัน โชคดีที่แม่ผมหันหน้าพึ่งธรรมะ เลยสามารถทนอยู่บ้านนั้นกับตายายมาได้มานานพอควร

แม่ผมขยันทำบุญทำทาน สนใจอ่านธรรมะคำสอนครูบาอาจารย์เสมอ ก็มักจะสวดมนต์แผ่เมตตาให้เจ้าที่เจ้าทาง ผีบ้านผีเรือนที่นี่บ่อยๆ บางทีก็มีฝันเห็นเขาบ้าง ตอนอยู่ที่นี่พ่อมักจะชอบฝันเห็นผีอยู่บ่อยๆ ฝันว่าสู้กับผี แล้วก็ละเมอชกลม (แต่มาโดนแม่บ่อยๆ 555)

คุณพ่อผมแต่เดิมเรียนหมอดูเจ็ดตัวเก้าฐานมา ส่วนคุณแม่ก็มาศึกษาเรื่องศาสตร์ของตัวเลขในภายหลัง ซึ่งตอนนั้นก็ถึงกับอึ้งกันหมดเลยครับ

ผมอยู่บ้านเลขที่ที่รวมกันแล้วได้เลขโดดตัวหนึ่งซึ่งจะบอกว่า
    1. เจ้าที่บ้านนี้เป็นวิญญาณอาฆาตแค้นร้ายแรง เพราะตอนยังมีชีวิต ถูกหักหลังหลอกลวง ถูกโกง พอตายแล้วจึงมีความแค้น เจ้าที่ไม่ชอบเสียงหัวเราะ เกลียดความสุข ความยินดี ความเบิกบาน
    2. บ้านนี้จะมีวิกฤตทางการเงินอย่างรุนแรง มีหนี้มหาศาล หาเงินได้ก็เก็บไม่อยู่ เหมือนเป็นหลุมดำ (เช่น พอแม่ได้เงินมา กระเบื้องก็แตกต้องจ่ายเงินซ่อม ท่อพังบ้างไรบ้าง ติดหนี้จนตอนนี้ธนาคารกำลังจะยึดบ้านแล้วครับ)
    3. คนในบ้านจะเต็มไปด้วยความทุกข์ เพราะเจ้าที่ต้องการเพื่อนที่มีความทุกข์แบบตน
    4. ถ้าในบ้านมีคนชรา คนชรามักจะประสบอุบัติเหตุ กระดูกแข้งขาหักเป็นประจำ (ซึ่งตากับยายผมก็หกล้มเป็นประจำต้องพาไปโรงพยาบาลอยู่เรื่อย หนักสุดเคยหัวแตกเลย)
    5. บ้านจะเสื่อมโทรมลงเรื่อยๆ โดยที่เจ้าของก็ทำอะไรไม่ได้นอกจากนั่งมองอย่างสิ้นหวัง (ซึ่งเป็นเช่นนั้น เพราะนับวันบ้านก็เก่าลง แต่เงินหายากขึ้น จึงจำต้องปล่อยให้มันผุพังไป)

ตรงแทบทุกอย่างเลยครับ แต่เราก็พยายามแก้ปัญหาไปด้วยหลักของพระพุทธเจ้า คือพยายามปล่อยวาง ไม่เอาจิตไปจับไปยึดกับปัญหาที่ถาโถมเข้ามา ผมกับพ่อแม่ ก็เลยทนอยู่กันมาได้ จนท้ายที่สุด เมื่อเงินและเวลาพร้อม แม่ก็ออกจากงานมาพักผ่อน และเราก็ย้ายออกไปอยู่อพาร์ตเมนท์กัน ทิ้งให้ตายายและพี่ ซึ่งดื้อดึงไม่ยอมขายบ้านท่าเดียวอย่างไม่มีเหตุผล(ซึ่งต่อมาก็เชื่อว่าเป็นเพราะอำนาจเจ้าที่รั้งไว้ไม่ยอมให้ไป และตากับยายเป็นคนจิตอ่อนแต่เดิมแล้ว ไม่ค่อยเข้าหาธรรมะ)

วันที่ย้ายข้าวของออกจากบ้าน เขาก็เล่นงานเลยครับ คือคุณพ่อตกบันไดตอนขนของลง หัวทิ่มลงมาเลยครับ โชคดีครับที่ผมวิ่งเอาแขนไปยันหัวพ่อไว้ทัน ไม่งั้นคงเสียพ่อไปซะแล้ว

พอออกมาอยู่ข้างนอก รู้สึกว่าชีวิตดีขึ้นเยอะเลยครับ เงินหาได้ก็เก็บได้ พบเจอแต่เรื่องดีๆ ทั้งการงานการเรียน เรามีเสียงหัวเราะกันมากขึ้น ความสุขกลับมาหาเราอีกครั้ง (แถมห้องที่มาอยู่ในตอนนี้ยังเป็นเลขเก้า คือเลขแห่งสิ่งศักดิ์สิทธิ์ด้วย พอมาอยู่ก็ฝันเห็นพระ เห็นเทพเลยครับ)

แต่ถึงแม้เราจะทุกข์ใจตอนอยู่บ้านหลังนั้น แต่เราก็ไม่เคยโทษบ้านเลยนะครับ เราศึกษาศาสตร์ตัวเลข หรือการดูดวงต่างๆไว้ประกอบการตัดสินใจอะไรหลายๆอย่าง แต่แท้จริงความทุกข์ก็มาจากการกระทำของเราเอง ไม่ว่าจะเป็นตอนนี้หรืออดีตชาติผ่านมาก็ตาม
    เราแก้ไขกรรมอดีตไม่ได้ แต่เราทำกรรมปัจจุบัน และตั้งปณิธานที่จะทำกรรมดีต่อไป มุ่งหวังสู่ความหลุดพ้นจากทุกข์ทั้งมวลได้
    เพราะฉะนั้นเรื่องนี้ ก็อ่านไว้ให้ผ่านตาก็พอครับ จะเชื่อหรือไม่อยู่ที่วิจารณญาณของท่าน ใช้ปัญญาไตร่ตรองก่อนตามหลักของพระสัมมาสัมพุทธเจ้ากันนะครับ

อยากจะฝากให้ทุกคน คิดจะทำอะไรก็ให้ไตร่ตรองให้ดีอย่าประมาท การเลือกบ้านเองก็เป็นสิ่งสำคัญ เพราะเราต้องอยู่กับมันไปนาน
    แต่ผมเชื่อว่าถ้าคนมีธรรมะ มีพระประจำใจ ต่อให้อยู่บ้านที่มีสิ่งชั่วร้าย ก็สามารถจะอยู่ได้โดยมีธรรมะคุ้มครองแน่นอน

ปล. อยากจะถามนิดนึงด้วยครับว่า ใครมีวิธีทำให้เจ้าที่ที่อาฆาตแค้นมากๆเขาไปผุดไปเกิด หรือให้เขามีความสุขสักทีครับ สงสารเขาครับ นั่งสมาธิ สวดมนต์แผ่เมตตาไปให้ ก็รู้สึกว่าเขาเพลาๆความร้ายกาจลง แต่ก็ยังรู้สึกว่าเขายังเป็นทุกข์อยู่ ขอคำแนะนำด้วยครับ

2. picko

picko เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    97
    อยากรู้จังค่ะว่าใช่ผลรวมเท่ากับ 7 มั้ยคะ

3. Buddha's Child

Buddha's Child Buddha,God,Mother Nature and Universe bless U

ใช่เลยครับ

4. picko

97
    ขอบคุณมากเลยค่ะ.. ส่วนตัวนะคะ พอดีบ้านที่สร้างเสร็จเป็นสามห้องสามารถเลือกเลขที่บ้านได้..เกือบจะได้อยู่บ้านที่มีเลขรวมเท่ากับ 7 แล้วอ่ะค่ะ ไปแจ้งทะเบียนเรียบร้อยแล้ว แต่ตะหงิดใจแปลกๆ จนสุดท้ายดูกะหมอดูเลขที่บ้าน เค้าบอกไม่ให้เอาค่ะ ให้ไปเอาอีกเลขนึง เลยรีบไปแจ้งที่อำเภอ โชคดีมากค่ะ เค้าเปลี่ยนเลขที่บ้านและเล่มทะเบียนใหม่ให้ทัน ถ้าช้าอีกนิดเดียวส่งเรื่องเข้ากรมก้อเปลี่ยนไม่ได้แล้วค่ะ ...ตอนนี้อยู่บ้านที่ผลรวมเท่ากับ 5 ค่ะ :):):)

5. Buddha's Child

โห คุณโชคดีมากครับ เลข5 ตามตำราเป็นเลขที่ดีมากเลขนึงเลยครับ ดีใจด้วยครับ

6. picko

97
    ว้าวววว!!! ดีใจจังเลยค่ะ เพิ่งรู้เลยนะคะ พอดีไม่ค่อยได้ศึกษาเรื่องนี้เท่าไหร่ค่ะ แต่ตอนเลือกเลขรวม 7 มันรู้สึกแปลกๆไม่ชอบและไม่ค่อยสบายใจเท่าไหร่ ..แต่ตอนนี้พอยิ่งรู้ว่าเลขรวม 5 ดี ตอนนี้สบายใจขึ้นมาทันทีเลยค่ะ 555555 ขอบคุณมากๆนะคะ

7. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ไปหาพระครูปลัดฯ ที่ชัยภูมิช่วยได้...
    ถ้ามีเหตุในการแก้ไขเลขที่บ้านนะครับ
    ส่วนตัวแก้ไม่ได้ เพราะเป็นหมู่บ้านจัดสรร
    อีกอย่าง ภพภูมิแถวนั้นก็อยู่มาก่อนที่จะมาสร้างบ้านครับ
    เคยมีแต่เจ้าที่ จะไม่ชอบคนที่เข้ามาบ้านที่นิสัยแปลกๆ
    ที่บ้านอีกหลัง เจ้าที่ ญ ทำให้ผู้ชาย นิสัยตู๊ดคนหนึ่ง
    ตกบรรไดขาหักมาแล้วก็มีครับ
    เรื่องพระครู พี่ที่คุยกับ จขกท แนะนำได้ครับ

8. Tanya R

Tanya R เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วถ้าบ้านเลขที่ผลรวมได้ 2 (อสังหาฯที่ออสเตรเลียเลขที่ 20) กะบ้านที่เช่าปัจจุบันที่ออสเตรเลียผลรวมได้ 9 (1/26) นี่เป็นยังไงมั่งคะจขกท.ดูให้ได้ป่าว? อิอิ

9. วงกรตน้ำ

วงกรตน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

12
    ลองรวมดูบ้าง เฮ้อ!! ดีเลข 9

10. Buddha's Child

ตามตำราเลขศาสตร์
    เลข 2 จะเป็นเลขที่เกี่ยวข้องกับเพื่อนฝูง การพบปะผู้คน ความอบอุ่น
    ส่วนเลข9 ตามตำราเป็นเลขมหามงคลเลยครับ เกี่ยวข้องกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ถ้าหมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ก็จะยิ่งเพิ่มพลังให้กับตัวเราเอง เป็นเลขที่ดีที่สุดครับ

11. Varining

Varining สมาชิก

เอ่อ...ขอเล่าประสบการณ์บ้างค่ะ เพราะบ้านที่อยู่ที่ไทยเลขรวมกัน ได้เลข 7เหมือนกัน

ซึ่งคนที่อยู่ในบ้านส่วนใหญ่ก็มีการทะเลาะกันอยู่หลายคู่ ซึ่งไม่ว่าจะเป็นพ่อกับแม่เราเอง ลุงกับป้า ลูกพี่ลูกน้องเราทะเลาะกับคู่ของเค้าเอง และคนในบ้านก็มีเรื่องทะเลาะกัน มีปัญหาเรื่องเงินทอง

และตัวบ้าน ณ ปัจจุบันก็เสื่อมโทรมโดยที่คนในบ้านอยากทำใหม่แต่ได้แต่นั่งมอง เท่าที่ทราบมาป้าเคยเล่าให้ฟังว่าเจ้าของเดิมโดนฆ่าตายที่ ที่แห่งนี้ก็ไม่รู้ว่าจริงไหม
    เพราะไม่เคยเจอแบบจะๆ หรือเจอแต่ไม่รู้ก็ได้

12. bonuszaa118

bonuszaa118 Active Member

10 สิงหาคม 2017
    แล้วเราจะแก้ไขยังไงค่ะ