เรื่องของไม้กี ที่ไม่ได้ทำหน้าที่แค่ในพิธีล้างป่าช้า

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย ฮกหลงขงเบ้ง, 2 กุมภาพันธ์ 2011.

1. ฮกหลงขงเบ้ง

ฮกหลงขงเบ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    ...หลายวันก่อนนั้นได้มีโอกาสนั่งคุยกับสมาชิกพลังจิตท่านหนึ่งที่มีความสนใจในพิธีจีน และได้สอบถามเกี่ยวกับเรื่องไม้กี หรือไม้สามง่ามที่ใช้ในการเสี่ยงทายโดยเฉพาะในงานล้างป่าช้า แต่ไม้กีนั้นไม่ได้ใช้เฉพาะพิธีค้นหาศพเท่านั้นนะครับ ยังมีพิธีอื่นอีกด้วย จึงขออธิบายคร่าวๆดังนี้ครับ
    ....ไม้กี คือ ไม้ที่ใช้เป็นสื่อกลาง ระหว่างร่างทรง กับองค์เซียนซือ หรือเจ้าองค์ต่างๆ ที่ลงมาประทับ เพื่อประกอบพิธีกรรมต่างๆ ในสถานที่นั้น ลักษณะของไม้กี จะมีลักษณะ เหมือนวงเวียนที่กางขาออกพอประมาณ หรือคล้ายง่ามไม้ มีบางแห่งทำเป็นรูปเก้าอี้ หรือเกี้ยว โดยปกติแล้วแต่โบราณมาได้ใช้กิ่งของต้นหลิวมาทำ เพราะว่าเป็นไม้มงคล (เพราะว่า 1.เป็นหนึ่งใน3สิ่งที่ทำให้พระโพธิสัตว์กวนอิมสำเร็จโพธิญาณ นอกเหนือจากแจกันหยก และน้ำที่ถูกใส่ไว้ ในตำนานขององค์หญิงเมี่ยวซ่าน 2.มีคุณอำนาจวิเศษสามารถขจัดสิ่งชั่วร้ายอัปมงคล 3.มีความเหนียวคงทนลักษณะของกิ่งสวยงามไม่คดงอ ตาไม้ไม่มากจนเกินไป ) แต่ในประเทศไทยนั้นหาต้นหลิวที่มีขนาดใหญ่พอที่จะทำไม้กีได้ยาก จึงมีการน้ำไม้ชนิดอื่นเช่น ทับทิม มะขาม ไม้ยางมาใช้บ้างแต่ก็น้อยมาก กรรมวิธีการสร้างไม้กีแต่ละอันนั้น ก็คงเริ่มจากการคัดสรรไม้มงคล ที่ต้องลักษณะพิเศษกล่าวคือ กิ่งข้างที่จะให้หู้กีหรือบู๊กีถือนั้น ให้ชี้ขึ้นฟ้า กิ่งอีกข้างที่มือรองหรือเจี่ยกีถือให้ชีไปทางทิศเหนือ หรือทิศตะวันออก เมื่อได้กิ่งที่เหมาะสมแล้ว ก็ตัดให้ได้ขนาดตกความยาวมงคล นำมาเกลาให้ได้รูป เจาะรูที่ปลาย ทิ้งให้ไม้แห้ง เมื่อแห้งแล้วจึงนำมาขึ้นเชือก โดยใช้เชือกแดงหรืออั่งเสาะ มาพันและมัดเป็นเปลาะให้คลุมหมด ตามความยาวทั้งสองข้างของไม้กี เพื่อความคงทนและแข็งแรง กันไม้แตกหักเวลาใช้งานไปนานวัน (ก่อนการขึ้นเชือกบางสายอาจมีการลงยันต์ที่ไม้ก่อน บางทีก็ใช้ผ้าแดงห่อก่อนชั้นหนึ่งจึงพันเชือก เหมือนกับเป็นการสวมเกราะหรือว่า แต่งตัวให้ไม้กี เมื่อได้เป็นที่เรียบร้อยแล้ว ก็สามารถนำมาใช้ในพิธีคุยกีเพื่อกิจต่างๆได้

สำหรับผู้ที่จะเป็นร่างทรงไม้กีนั้นจะมี 2 คน คนแรกมือนึงจับไม้กี และอีกมือถืออาวุธประจำพระ (กระบี่,แส้,น้ำเต้า) คนอีกคนนั้นมือหนึ่งจับไม้กี อีกข้างหนึ่งถือธงประจำองค์เทพนั้นๆ เรามักพบเห็นในพิธีล้างป่าช้า โดยไม้กีจะคอยชี้ตำแหน่งของศพที่ถูกฝังอยู่ นอกจากนั้นแล้วไม้กียังสามารถใช้สื่อสารระหว่างคนเทพได้ ด้วยการที่ร่างทรงจะเขียนอักษรผ่านไม้กี ต้องใช้ฮวดกั่วหรือล่ามอ่านและแปร เพราะไม้กีจะเขียนบนพื้นโดยที่ไม่มีพู่กันจึงไม่มีรอยอักษร ต้องใช้ความตาไวในการสังเกต
    นอกจากในพิธีล้างป่าช้าแล้วนั้น ร่างทรงไม้กียังสามารถใช้ในพิธีไคกวงเบิกพุทธรัศมี หรือที่เรียกว่าพิธีเบิกเนตรแบบคนจีนนั่นเอง โดยจะเพิ่มพู่กันที่ปลายไม้ และใช้พู่กันจุ่มหมึกแดง ทำพิธีเบิกเนตรพระพุทธรูปหรือเทวรูป โดยการจุดไปยังส่วนต่างๆของรูปปั้น เพื่อเป็นการเปิดประสาททั้ง 5 และยังมีคาถากำกับแต่ละส่วนเสมือนว่าให้พระพุทธรูปนั้นมีความรู้สึกและบังเกิดปราณภายใน

[​IMG] (ในภาพนั้นจะมีกระจกส่องหน้าพระก่อน เพราะเชื่อว่านำกระจกสะท้อนพลังจากสวรรค์ซึ่งเป็นที่สถิตของพระพุทธเจ้า และสะท้อนเข้ามายังพระพุทธรูปนี้)

....นี่เป็นการเจิมตามจุดต่างๆ

ส่งท้ายอีกภาพครับ

(ขอบพระคุณภาพประกอบจากอินเตอร์เน็ตครับ ไม่ทราบว่าเป็นของใคร ขอนุญาตเอามาลงครับ)

ท่านใดที่สนใจในพิธีกรรมจีนแบบใด ถามในกระทู้นี้ได้ครับ จะรีบมาตอบด่วนครับ

2. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ เป็นความรู้เป็นอย่างยิ่ง

3. มุ่งเต็มใจ

มุ่งเต็มใจ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
    ขอบคุณมากครับ น่าสนใจดีครับ

ปกติชอบถวายสังฆทาน รักษาศีล เจริญภาวนาครับ
    ต้นเดือนชอบไปถวายข้าวสารที่วัดทองกาญจนสิงหาสน์ และไปทำบุญพระกรรมฐาน(รวมรูปที่ป่วยไข้ด้วย)วันอาทิตย์แรกต้นเดือนที่มูลนิธิหลวงปู่มั่น ซอยจรัญสนิทวงศ์37ครับ

ซินเจียยู่อี่ ซินนี้ฮวดใช้ ครับ
    ผมพ่อแม่ไทยก็ชอบทำบุญการกุศลมงคลจีนด้วยครับ สิ่งศักดิ์สิทธิ์จีนมีจริงครับ^_^

4. ฮกหลงขงเบ้ง

ฮกหลงขงเบ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพการล้างป่าช้าที่จังหวัดอุบลราชธานีครับ

คนไทยมักจะอัญเชิญเทพมาประทับทรงไม้กี คือ
    องค์ฮ้อเฮี๊ยฮุ้งฮุดโจ้ว
    ...แต่ในเมืองจีนนั้นมักนิยมเทพหวังต้าเซียนเพราะท่านเป็นเทพด้านการพยากรณ์ที่แม่นยำ เพื่อการปัดเป่าทุกข์ภัย นอกจากนี้ยังมีการอัญเิชิญเทพองค์อื่นอีกตามแต่ละความเชื่อประจำเทพองค์นั้นครับ
    ....พิธีการทรงไม้กีส่วนใหญ่ของคนจีนทำเพื่อติดต่อระหว่างคนกับเทพครับ ไม่ได้ล้างป่าช้าอย่างเดียว จริงๆแล้วอย่าเรียกว่าทรงไม้กีดีกว่านะครับ เพราะว่าเทพไม่ได้เข้าประทับทรงหรือเข้าร่างทรงเลย เพราะขณะที่ทำพิธีนั้น ร่างทรงยังสามารถพูดคุยปกติเหมือนคนธรรมดาไม่ได้มีอาการเจ้าเข้าแต่ประการใด จะมีก็แต่ไม้กีเท่านั้นที่แกว่งไปกวัดมา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2011
  5. งูขาวพันปี

งูขาวพันปี เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2010
    ทำให้ได้ความรู้เพิ่มขึ้นมาอีกเยอะเลยนะคับ

6. hon9999

hon9999 เป็นที่รู้จักกันดี

รูปงานบุญที่ผมได้ไปร่วมด้วยเมื่อปีที่แล้วครับ เป็นงานบุญสร้างพระพุทธอโรคนิรันตราย พระมหาสถามปราปต์โพธิสัตว์(ไต้ซี่จี้)องค์น้องเจ้าแม่กวนอิม และสิ่งอันเป็นมงคลอื่นๆ สำหรับผู้ร่วมบุญ โดยรายได้หลังหักค่าสร้างและค่าพิธีพุทธาภิเษกแบบไทยและจีนแล้วทำบุญทั้งหมดครับ (ไม่มีค่าหัวคิว)

ตัวอย่าง ลิงค์ของปีที่แล้วครับ
    http://forum.uamulet.com/view_topic.aspx?bid=4&qid=34759

ภาพถวายพระองค์พระพุทธอโรคนิรันตราย แด่หลวงพ่อจรัญ
    http://forum.uamulet.com/view_topic.aspx?bid=4&qid=38289

ลิงค์งานบุญปีนี้ครับ
    http://forum.uamulet.com/view_topic.aspx?bid=4&qid=38686
    http://forum.uamulet.com/view_topic.aspx?bid=4&qid=38948

ขออนุโมทนาในกุศลจิตอันดีของทุกๆท่านครับ หากท่านใดต้องการสอบถามเพิ่มเติมเชิญสอบถามทางPMได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2011
  7. พงษ์ศัลย์

พงษ์ศัลย์ เป็นที่รู้จักกันดี

...แต่ในเมืองจีนนั้นมักนิยมเทพหวังต้าเซียนเพราะท่านเป็นเทพด้านการพยากรณ์ที่แม่นยำ เพื่อการปัดเป่าทุกข์ภัย นอกจากนี้ยังมีการอัญเิชิญเทพองค์อื่นอีกตามแต่ละความเชื่อประจำเทพองค์นั้นครับ
    ....พิธีการทรงไม้กีส่วนใหญ่ของคนจีนทำเพื่อติดต่อระหว่างคนกับเทพครับ ไม่ได้ล้างป่าช้าอย่างเดียว จริงๆแล้วอย่าเรียกว่าทรงไม้กีดีกว่านะครับ เพราะว่าเทพไม่ได้เข้าประทับทรงหรือเข้าร่างทรงเลย เพราะขณะที่ทำพิธีนั้น ร่างทรงยังสามารถพูดคุยปกติเหมือนคนธรรมดาไม่ได้มีอาการเจ้าเข้าแต่ประการใด จะมีก็แต่ไม้กีเท่านั้นที่แกว่งไปกวัดมา

งั้นก็แสดงว่าใครก็ได้ สามารถมาเป็นคนถือไม้ใช่มั้ยครับ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด...แล้วหลังจากทำการขุดหลุมศพจัดการจนเรียบร้อยแล้วมีพิธีอะไรเพิ่มเติมหรือป่าวครับ

8. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    พวกฝรั่งมันฉลาดจับเอาไปแต่งตัวใหม่ แล้วเอากลับมาขายให้คนไทยใช้

9. ณัฐธัญพงษ์

ณัฐธัญพงษ์ เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2010
    พระองค์สีขาว

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      53.4 KB
      เปิดดู:
      372
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กุมภาพันธ์ 2011
  10. hon9999

เรียนพี่ณัฐธัญพงษ์ครับ ถ้าหากผมจำไม่ผิดเป็นพระผงจักรพรรดิ์รูปเหมือนหลวงปู่ดู่หรือหลวงปู่ทวดขนาดบูชา(พระใหม่)ของพี่ๆในคณะบุญมาขอร่วมพิธีด้วยครับ ไว้จะไปสอบถามพี่ๆในคณะบุญอีกครั้งครับ

นำเสนอลิงค์อีกหนึ่งลิงค์ในโครงการณ์อีกหนึ่งครับ
    http://forum.uamulet.com/view_topic.aspx?bid=4&qid=38679

11. ฮกหลงขงเบ้ง

....จริงๆแล้วใครก็สามารถเป็นร่างทรงไม้กีได้ ขอแค่เป็นคนมีศีลมีธรรม มีจิตและสมาธิที่แน่วแน่ แต่ตามมูลนิธิต่างๆในบ้านเรานั้นได้มีข้อบัญญัติเพิ่มเติมว่า คนที่จะเป็นร่างทรงไม้กีนั้นจะต้องได้ัรับการสืบทอดจา่กร่างทรงไม้กีคนก่อน และจะต้องมีความรู้ในเรื่องบทสวดคาถาต่างๆด้วย แต่ที่จีนไม่ได้เข้มงวดในข้อนี้
    ...สำหรับการล้างป่าช้า เมื่อขุดศพขึ้นมาแล้วจะต้องทำความสะอาดไม่ให้มีเศษดินหรือสิ่งสกปรกติด จากนั้นจะประพรมด้วยน้ำหอม แล้วทำการเสี่ยงทายด้วยไม้ปวยว่าศพ(โครงกระดูก)นั้นเป็นเพศใด เป็นหญิงหรือชาย
    (ไม้ปวยที่ใช้ในการเสี่ยงทาย)
    ...เมื่อทราบเพศแล้ว จะนำศพไปรวมกันไว้ ณ จุดรวมวิญญาณ (จะมีธงวิญญาณผูกไว้ที่ยอดไผ่) ซึ่งจะต้องแยกชายหญิง จากนั้นจะรอวันดี และให้ซินแสหาทำเลมงคลสร้างเชิงตะกอนและทำการกงเต๊ก และเผาส่งวิญญาณครับ

12. แม่หมูอ้วน

แม่หมูอ้วน เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอบคุณค่ะ คนที่จะถือไม้กี หรือคนที่จะมาร่วมทำงานนี้ นอกจากมีศีลมีธรรมแล้ว แน่นอนว่าคงจะต้องเป็นคนมีใจกล้าและมีกุศลจิตด้วย*****

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กุมภาพันธ์ 2011
  13. ณัฐธัญพงษ์

ณัฐธัญพงษ์ เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2010

14. Tanalop

Tanalop เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2010
    อนุโมทนาครับ จริง ๆ ก็อยากไปรวมพิธีล้างป่าช้าแต่ว่ายังปลงไม่ได้ครับ

15. ฮกหลงขงเบ้ง

น่าจะลองหาโอกาสไปพิธีล้างป่าช้าบ้างนะครับ ได้กุศลทั้งได้ฝึกจิตของตัวเองด้วยครับ

16. hon9999

17. พงษ์ศัลย์

พงษ์ศัลย์ เป็นที่รู้จักกันดี

อยากลองไปทำดูเหมือนกันครับ แต่ไม่รู้จะเริ่มตรงไหน

18. ฮกหลงขงเบ้ง

ตามมูลนิธิต่างๆในบ้านเราพอเค้ามีงานเค้าก็จะประชาสัมพันธ์เองแหละครับ บรรดามูลนิธิกู้ภัยต่างๆ

19. natyakuza

natyakuza เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    ได้ความรู้ที่ดีมากเลยครับ

สงใสมาตั้งนาน

ขอบคุณครับ

20. pateep12345

pateep12345 สมาชิก

12 พฤษภาคม 2008
    ทุกคนที่จะถือไม้กีได้ คือคนที่องค์เทศเลือกครับ ก่อนที่จะเป็น กีเซ็ง จะมีการเขียนรายงานส่งรายชื่อ เสนอ เทวอาจารย์ก่อน เมื่อมีการฝึกกะได้ฝึกทุกคนครับแต่กว่าจะฝึกเส็จ ส่วนมากจะเหลือไม่ถึง ครึ่ง ขึ้นอยฦู่กับพระท่านเลือก อย่างบางคนถือไม้กีทำไงไม้กีก็ไม่ขยับ พอครบกำหนดฝึกเส็จ จะมีการเปิดหอเทวะ(ชิกแชไท้)เพื่อรายงานสวรรค์ทีนี้ใครผ่านหรือไม่ผ่านอาจารย์ทานจะบอกตอนนี้ เท่าทีเห็นก็เป็นอย่างนี้อ่ะครบ ...ผม ศิษย์องค์เซี๊ยโจ้ว พงไล้ จ.ระนอง ครับ