เรื่องของไม้กี ที่ไม่ได้ทำหน้าที่แค่ในพิธีล้างป่าช้า

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย ฮกหลงขงเบ้ง, 2 กุมภาพันธ์ 2011.

1. ฮกหลงขงเบ้ง

ฮกหลงขงเบ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    ยินดีครับที่ได้เจอคนทางด้านนี้ สายพงไล้ผมไม่เคยเห็นเลยครับ เคยเห็นแต่สายของเต๊กก่า กับสายเม้ง

2. pateep12345

pateep12345 สมาชิก

12 พฤษภาคม 2008
    คนที่จะถือกีได้ในต้องมาจากคนที่เซียนซือท่านเลือกครับ ก่อนอื่นจะมีการบอกเซียนซือว่าร่างเก่าชรามากหรือด้วยเหตุผลอื่น จะขอรับกีเซ็ง(คนถือกี)ทีนี้พระท่านก็จะบอกว่าจะรับหรือไม่ ถ้ารับ ท่านจะกำหนดวันที่จะฝึกกี จากนั้นจะมีการเขียนรายชื่อส่งขึ้นสวรรค์ ใครก็ลงฝึกได้ถ้าต้องการ แต่ส่วนมากลงชื่อ 30 ผ่านจริงๆไม่ค่อยถึงครึ่ง พอฝึกจนครบกำหนดก็จะมีการเปิด ชิกแชไท้(หอเทวะ)จะเปิดเวลามีพิธีสำคัญเท่านั้น เส็จแล้วคนที่ผ่านหรือไม่ผ่านเซียนซือท่านจะบอกตอนนี้อ่ะครับ ไม่ใช่ทุกคนจะถือได้ง่ายๆ ที่จ.ระนอง ทุกครั้งที่มีการฝึกกี พอถึงวันที่บอกว่าใครผ่านหรือไม่ผ่าน พอจบโองการฟ้าจะร้องสนั่นทุกครั้งทั้งๆที่ไม่มีฝนแดดแรงแต่มีละอองฝน ดูขลังดี เคยถามคนแก่ๆเขาบอกว่า สวรรค์ได้รับรู้แล้วว่าใครคือผู้ถือกีรุ่นต่อไป... ก็มีเท่านี้อ่ะ ผมอยู่ พงไล้ จ.ระนองครับ

บอกบุญครับ ปี พศ 2555 จใระนองจะมีพิธีล้างป่าช้าครับ ขอเชิญผู้แสวงบุญทุกท่านนะคับ ส่วนจะเป็นช่วงเดือนไหนนนั้น ผมจะบอกอีกที

3. mosmosba

mosmosba เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    เคยไป ดู ดูได้ไม่นาน กลัว อิอิ

4. Rescue SK 3044.

Rescue SK 3044. สมาชิกใหม่

สมาชิกใหม่รายงานตัวครับ
    #เล่งเต็กเซี่ยงตึ้ง_พ่งไล้ยี่จับอิกเซียวเกาะ
    พ่งไล้เกาะ 21 ครับ. #Rescue Samutsakhon SRISAMUT FOUNDATION.

ไฟล์ที่แนบมา:

5. bonuszaa118

bonuszaa118 Active Member

10 สิงหาคม 2017
    เรื่องนี้น่าพิศวงอยู่เหมือนกันนะค่ะ