เรื่องยายกะลากับตากะลี ยายบุญมีกับตาบุญมา

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย mahaasia, 16 มกราคม 2008.

1. mahaasia

mahaasia เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE cellSpacing=1 cellPadding=3 border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#ffffff colSpan=2 height=65>

[​IMG] ยายกะลาตากะลี

</TD></TR><TR><TD vAlign=top width=65 bgColor=#ffffff>ผู้ถาม </TD><TD vAlign=top width=474 bgColor=#ffffff>หลวงพ่อรู้จัก ยายกะลาตากะลี ไหมครับ...เขาบอกว่า ก่อนเก็บศพหรือเผาศพ ต้องโยนสตางค์ใส่โลงศพซื้ออยู่เสมอ มันมีความสำคัญอย่างไรครับ?</TD></TR><TR><TD vAlign=top bgColor=#ffffff>หลวงพ่อ </TD><TD vAlign=top bgColor=#ffffff>ฉันยังไม่ตาย...ไม่รู้ นี่ขอตอบตรงนะ ไม่รูจริง ๆ</TD></TR><TR><TD vAlign=top bgColor=#ffffff>ผู้ถาม</TD><TD vAlign=top bgColor=#ffffff>หลวงพ่อไม่เคยเทศน์เรื่องนี้บ้างหรือครับ?</TD></TR><TR><TD vAlign=top bgColor=#ffffff>หลวงพ่อ</TD><TD vAlign=top bgColor=#ffffff>เคยเทศน์...ก็เทศน์ตามตำรับ ไม่ได้รู้จริง</TD></TR><TR><TD vAlign=top bgColor=#ffffff>ผู้ถาม</TD><TD vAlign=top bgColor=#ffffff>เอาตามตำรับก็ได้ครับ...หลวงพ่อ!</TD></TR><TR><TD vAlign=top bgColor=#ffffff>หลวงพ่อ</TD><TD vAlign=top bgColor=#ffffff>นี่ไม่ใช่ความรู่ที่พระพุทธเจ้าให้นะ ฉันว่าไม่ตรงตามความเป็นจริงหรอกนะ คือแบบสมัยก่อนยังไม่มีพระ หาอะไรเป็นที่พึ่งไม่ได้ ก็ถือผีถือเจ้าไปก่อน แบบนี้นะ แต่ความจริงสตางค์ที่โยนน่ะ มันไม่ได้แก่ยายกะลาตากะลีหรอก!</TD></TR><TR><TD vAlign=top bgColor=#ffffff>ผู้ถาม</TD><TD vAlign=top bgColor=#ffffff>แล้วไปได้กับใครครับหลวงพ่อ?</TD></TR><TR><TD vAlign=top bgColor=#ffffff>หลวงพ่อ</TD><TD vAlign=top bgColor=#ffffff>ฉันเคยได้...ยายกะลาตากะลีเงียบ ฉันเลยเก็บเอาเลย ตอนสมัยเป็นเด็ก ฉันเอาจริง ๆ นะ อันนี้ถือว่าไม่สำคัญ ผ่านไปเลยก็แล้วกัน</TD></TR></TBODY></TABLE>