เรื่องราวของข้าพเจ้า “ ตอนนอนวัดป่า (ป่าช้า) 1 คืน แบบไม่ตั้งใจ”

ในห้อง 'วัดและศาสนสถาน' ตั้งกระทู้โดย MayBuddhaBlessYou, 9 เมษายน 2011.

1. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

ยังระลึกถึงอยู่เสมอนะเจ้าค่ะคุณพี่ ผ่านไป จ.ตาก อย่าลืมแวะไปกราบท่านพระอาจารย์นิมิตร นิมิตรโต นะค่ะพี่

2. archa_tao

archa_tao Active Member

21 กุมภาพันธ์ 2011
    ขออนุโมทนาที่เป็นสะพานบุญมาบอกกล่าวกันครับ สาธุ
    แล้วผมจะร่วมทำบุญกับพระอาจารย์นิมิต ครับ

3. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยค่ะคุณ archa_tao ขอให้ท่านเจริญยิ่งๆ ขึ้นไปทั้งทางโลกและทางธรรมนะค่ะ สาธุค่ะ

4. MayBuddhaBlessYou

ขอแจ้งข่าวเล็กน้อยนะค่ะกัลญาณธรรมทุกท่าน วันนี้ได้มีโอกาสคุยกับท่านพระอาจารย์นิมิตร ท่านแจ้งให้ทราบว่า ท่านได้รับจดหมายจากพวกเราไม่ทราบว่าใคร ไม่ลงชื่อจ่าหน้าว่ามาจากไหน พอถึงท่าน ซองจดหมายปากซองคล้ายๆ กับว่ามีคนแกะไปก่อนแล้ว ท่านคิดว่าในซองจดหมายนั้น อาจจะมีเงินแนบเข้าไปในซอง แล้วมีคนแกะไป เจนจึงจะขอแจ้งให้ทราบนะค่ะ ว่าถ้าจะเขียนจดหมายไปหาท่าน ไม่ต้องแนบเงินไปหรอกนะค่ะ เพราะว่าอาจจะไม่ถึงมือท่านพระอาจารย์ค่ะ แต่อย่างไรก็ต้องขออนุโมทนาด้วยนะค่ะ สำหรับท่านที่ไม่ประสงค์จะออกนาม ที่ส่งจดหมายไปถึงท่าน อนุโมทนาในจิตที่เป็นกุศลค่ะ ถึงแม้ว่าเงินที่ร่วมทำบุญนั้นจะไม่ถึงพระอาจารย์ ถึงอย่างไรบุญนั้นก็ยังคงอยู่กับท่าน ขออนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ

หากท่านกัลญาณธรรมท่านใดประสงค์จะร่วมทำบุญกับท่านพระอาจารย์นิมิตร ท่านพระอาจารย์ได้เปิดบัญชีธนาคารแล้วนะค่ะ จากข้อความด้านบนๆ นะค่ะ เจนแจ้งไว้แล้วค่ะ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยทุกประการค่ะ

5. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่เจน ^^ ใครหนอใจร้ายจัง

6. MayBuddhaBlessYou

นั่นนะสิค่ะ ช่างเขาเถอะค่ะ เขาก้คงได้รับผลกรรมของเขาเองค่ะ ตอนนี้ยอดได้ 2400 กว่าบาทค่ะน้องหลวง เส้นทางนี้ยังอีกยาวไกล ช่วยประชาสัมพันธ์ด้วยนะเจ้าค่ะ พี่เจนขออนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ

7. lowprofile

lowprofile เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2008
    ผมขอกราบอนุโมใทนาสาธุการในกุศลของท่านทั้งหลายเป้นอย่างสูง
    และขอร่วมกุศล 200 บาท จะโอนไปตาม บช ที่แจ้งครับ
    ขอให้โครงการฟื้นฟู สำนักสงฆ์สำเร็จไวๆๆๆ จะได้ เป้นที่พึ่งของสัตว์ทั้งหลาย
    ขอบพระคุณมากครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ

8. MayBuddhaBlessYou

วันนี้มีข่าวดีมาให้ร่วมอนุโมทนาบุญกันค่ะ

พระเมรุ ณ สำนักสงฆ์บ้านใหม่แม่บอนสร้างเสร็จแล้วค่ะ งบประมาณ 5 แสนบาท รวมปัจจัยที่พวกเราชาวพลังจิต และคุณเกษที่แคนาดา ร่วมกันสร้างบารมีมา ทั้งยังได้ซ่อมแซมกุฏิของท่านพระอาจารย์นิมิตร นิมิตรโต เพื่อให้ท่านได้ใช้สวดมนต์ และเจริญภาวนาวิปัสนากรรมฐาน ซึ่งเพิ่งได้ปูกระเบื้องไปเท่านั้นค่ะ ต้นบุญรายใหญ่นี้ท่านไปกราบท่านพระอาจารย์นิมิตร ท่านพระอาจารย์ดำริว่า หากจะสร้างก็รีบช่วยกันสร้าง ท่านทำจริง และเล้วเสร็จแล้ว มาร่วมอนุโมทนากันนะค่ะ ตนเองก้ไม่เชื่อว่าจะเสร็จได้เร็วขนาดนี้ นี่ก็คงเป็นเพราะว่าสถานที่แห่งนี้ ตามที่มีผู้รู้บอกว่า อดีตนั้นเคยเป็นสถานปฏิบัติธรรมเก่าแก่มานานแล้ว และขณะนี้เหล่าเทพเทวา ที่อยู่ที่นั่นก็ร่วมอนุโมทนากับพวกเราทั้งหลาย ที่ร่วมกันคนละไม้คนละมือ ในการร่วมกันสร้างพระเมรุ และศาลาปฏิบัติธรรม รวมถึงศาลาธรรมสังเวชด้วยค่ะ

ด้านงานสร้างพระเมรุ นั้นแล้วเสร็จแล้ว ที่เหลือคือ ศาลาปฏิบัติธรรม รวมถึงศาลาธรรมสังเวช ยังรอผู้ใจบุญมาร่วมกันสร้างบารมีด้วยกันอยู่นะค่ะ ขออนุโมทนาสาธุกับทุกๆ ท่านด้วยค่ะ

หากท่านใดประสงค์ที่จะร่วมสร้างกุฏิ หรือซ่อมแซม กุฏิให้ท่านพระอาจารย์นิมิตร นิมิตรโต ก็สามารถติดต่อท่านพระอาจารย์ได้โดยตรงนะค่ะ ที่หมายเลข 082-7702868 หรือติดต่อมาได้ที่เจนค่ะ 081-7914549 อานิสงส์ในการสร้างกุฎิ เพื่อให้ท่านพระอาจารย์ได้พักอาศัย และปฏิบัติธรรมสูงมากอย่างยิ่ง จึงขอประกาศให้ศรัทธาสาธุชนที่ใจบุญมาร่วมด้วยช่วยกันนะค่ะ

ตอนที่เจนไปนั้น ท่านพระอาจารย์ ท่านจำวัด ที่ศาลาที่เจนได้ถ่ายภาพให้ดู พื้นยังเป็นปูนที่เทอย่างหยาบๆ ไว้ค่ะ ตอนนั้นเจนก็ได้อาศัยนอนข้างหน้านั้นค่ะ

ขออนุโมทนาสาธุการอีกครั้งนะค่ะ สาธุ สาธุ อนุโมทนาค่ะ

รูปภาพนั้น มีกัลญาณธรรมของพวกเราท่านหนึ่ง จะเดินทางไปเก็บภาพมาฝากในโอกาสต่อไปค่ะ

9. MayBuddhaBlessYou

อานิสงส์ในการสร้างกุฏิและศาลาปฏิบัติธรรม

" ในสมัยพุทธกาล ท่านอนาถปิณฑิกเศรษฐีเดินทางไปวัดพระเชตวันทุกวัน โดยท่านจะนำเอามูลโคไปด้วยแล้วใส่เป็นปุ๋ยลงที่โคนต้นไม้ ท่านคิดว่าถ้าต้นไม้เติบโต มีกิ่งก้านสาขางอกงาม แล้วมีผู้ปฏิบัติมาปฏิบัติธรรมใต้โคนต้นไม้นี้ เมื่อเขาได้บรรลุวิปัสสนาญาณขั้นต่างๆ คนที่ใส่ปุ๋ยก็จะได้รับผลบุญมาก หรือถ้าได้บรรลุธรรมเป็นพระอริยบุคคล คนที่ใส่ปุ๋ยก็จะได้รับผลบุญมากขึ้น ข้อนี้เป็นอานิสงส์ของผู้ใส่มูลโค แต่การสร้างอาคารปฏิบัติธรรมมีอานิสงส์มากกว่านั้น เพราะผู้ให้ที่พักชื่อว่าให้ทุกสิ่ง

เนื่องจากเมื่อมีที่พักแล้ว อาหารและสิ่งอื่นๆ ย่อมจะเกิดขึ้นได้โดยอาศัยที่พัก ดังนั้น พระพุทธองค์จึงทรงสรรเสริญ การสร้างที่พักอาศัย เพื่อเป็นสถานปฏิบัติธรรมว่าเป็นทานอันเลิศ ดังพระพุทธวจนะว่า “ผู้ทำที่พักอาศัยชื่อว่าให้ทุกสิ่ง ผู้สอนธรรมชื่อว่าให้อมตธรรม” (สํ.ส. ๑๕.๔๒.๓๖) "