เรื่องเด่น เรื่องราวของพระปัจเจกพระพุทธเจ้า : ปกิณกะบทคาถาเงินล้าน

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย HONGTAY, 4 ตุลาคม 2017.

1. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151

๐บทคาถาเงินล้าน๐

@ พรหมา จะ มหาเทวา สัพเพยักขา ปะรายันติ
    @ พรหมา จะ มหาเทวา อภิลาภา ภะวันตุ เม
    @ มหาปุญโญ มหาลาโภ ภะวันตุ เม
    @ มิเตพาหุหะติ
    @ พุทธมะอะอุ นะโมพุทธายะ วิระทะโย วิระโคนายัง
    @ วิระหิงสา วิระทาสี วิระทาสา วิระอิตถิโย พุทธัสสะ
    @ มานีมามะ พุทธัสสะ สวาโหม
    @ สัมปติจฉามิ

@ บทแรก “ พรหมา จะ มหาเทวา สัพเพยักขา ปะรายันติ ” อันนี้ “ ตัดอุปสรรคที่ลาภจะมา “ แม่เขามาบอกว่ามีผลแน่นอน คือว่าแกจะไม่ยอมให้ลูกแกจน พูดง่ายๆ ก็แล้วกัน พระพุทธเจ้าก็ทรงยืนยัน บอกว่าให้ได้หมด

@ บทที่สอง “ พรหมา จะ มหาเทวา อภิลาภา ภะวันตุ เม “ คาถาบทนี้เป็น “คาถาเงินแสน” ของท่าน

@ บทที่สาม “ มหาปุญโญ มหาลาโภ ภะวันตุ เม “ บทนี้เป็น “คาถาปลุกพระวัดพนัญเชิง”

@ บทที่สี่ “มิเตพาหุหะติ “ เป็น “คาถาเงินล้าน”

@ บทที่ห้า “พุทธะมะอะอุ นะโมพุทธายะ วิระทะโย วิระโคนายัง วิระหิงสา วิระทาสี วิระทาสา วิระอิตถิโย พุทธัสสะ มานีมามะ พุทธัสสะ สวาโหม” (คาถาพระปัจเจกพุทธเจ้า)

@ บทที่หก “สัมปติจฉามิ” บทนี้เป็น “บทเร่งรัด” บทสุดท้าย

(ต่อมาหลวงพ่อแนะนำให้เติม “นาสังสิโม” ข้างหน้า “พรหมมา” ต่อมาท่านให้เติม “เพ็งๆพาๆหาๆ ฤาๆ” ต่อจาก “สัมปติจฉามิ” เพราะมีผู้นำไปใช้แล้วได้ผลดีมาก ทั้งหมดนี้ต้องสวดเป็นบทเดียวกันบูชาเรื่อยๆ ไป)

๐ วิธีใช้คาถาบทนี้ ๐

หลวงพ่อ – การบูชา ถ้าบูชาเฉยๆ มันเป็นเบี้ยต่อใส้ อย่าลืมนะ เวลาสวดมนต์แล้วให้สวดคาถานี้ ๙ จบ เท่าเดิมนะ และเวลาภาวนานอนภาวนาก็ได้ ว่าเรื่อยๆ ไปจนกระทั่งหลับไปเลย ตื่นขึ้นมาต่อจากกรรมฐานนอนก็ได้ ใจสบายๆ นะ บางทีเผลอๆ ฉันก็ต้องว่าของฉันเรื่อยๆ ไป

คาถาเงินล้านนี่มาให้เมื่อปีฝังลูกนิมิต (พ.ศ.๒๕๒๐) ท่านบอกว่า งานข้างหน้าจะหนักมาก หลังจากนี้เป็นต้นไปเงินจะใช้มากกว่าสมัยที่สร้างโบสถ์

อย่าลืมนะ เวลาว่างๆ นั่งนึกก็ได้ เดินไปก็ได้ไม่ห้ามเลยนะ ให้มันติดใจอย่างนั้น ให้ถือว่าเป็นกรรมฐานไปในตัวเสร็จ เพราะคาถาที่พระพุทธเจ้าบอกทุกบท ก่อนจะทำต้องนึกถึงท่าน ถือว่าเป็น “พุทธานุสสติกรรมฐาน”

“สำหรับวันนี้ขอให้ตั้งใจรับพรนะ ขอให้พรคนที่นี่ทั้งหมด คนที่อยู่บ้านทั้งหมด คนที่ยังไม่เกิดทั้งหมด ที่มีความเลื่อมใสในพระพุทธศาสนา และถ้าเป็นเครือที่เป็นเผ่าพันธุ์มาแล้วตั้งแต่อดีตขอให้มีผลตามพุทธประสงค์ทุกคน”
    ปีนี้เป็นปีที่เครียดที่สุด ในเรื่องฐานะของบุคคล แต่พวกเราจะเครียดตามเขาไม่ได้ แต่ถ้าหากทุกคนเครียดยากจน วัดท่าซุงมันไม่เสร็จ ยังไงๆ ก็ให้มันไม่เครียดไว้ สวัสดี

๐ ภาวนาขณะทำงาน ๐

ผู้ถาม – ขณะที่ลูกใช้สมองในการคำนวณ ในการทำงานไป แล้วก็ภาวนาคาถาเงินล้านไปด้วยอย่างนี้ จะมีผลหรือไม่เจ้าคะ...?

หลวงพ่อ – โอ..ดีมาก อันนี้ต้องดีมากเชียวนะ ทำไปเรื่อยๆนะ ภาวนาคาเงินล้านขณะทำงาน หรือเลิกงานภาวนาแล้วก็ดี อย่างนี้ดีจิตเป็นฌาน ทรัพย์สินจะคล่องตัว

๐ สวดคาถาแล้วตัวสั่น ๐

ผู้ถาม - มีคนหนึ่งเขาบอกว่าหลังจากบูชาพระนั่งกรรมฐานเสร็จแล้ว ก็ต่อด้วยคาถาเงินล้านของหลวงพ่อ ว่าไปสักครู่หนึ่งปรากฏว่า กายสั่น มือสั่น ใจสั่น เหมือนกับอาการจะปลุกพระอย่างนั้นแหละ จึงเรียนถามหลวงพ่อว่า เป็นเพราะเหตุไรต่อไปจะสั่นต่อไปได้หรือไม่ครับ...?

หลวงพ่อ – จะเอาสั่นต่อหรือ...อย่าลืมนะถ้าไอ้ใจสั่นนี่มันผิดปกติ คือใจสั่นนี่คงจะภาวนาเร็วเกินไปหรือไม่เข้าใจ ถ้าตัวสั่นนี่เป็น “อุเพงคาปีติ” ดีนะ แต่ควรจะคุมอย่าให้ใจสั่นใช่ไหม....จะสั่นหรือไม่สั่นถ้าจิตมีกำลังสมาธิถึงนั่นมันก็สั่น ถ้าเลยไปแล้วเป็นภาวนาปกติมันก็ไม่สั่น ถ้าต่ำลงมามันก็ไม่สั่น และเวลาที่ว่าคาถาไม่ควรจะคิดว่าจะสั่นหรือไม่สั่น เอาแค่จิตเป็นสุข ค่อยๆ ว่าสบายๆ ดีกว่า ทำอย่างนี้ถูกต้องนะ

๐ ภาวนาคาถาเงินล้าน ถูกหวย ๐

ผู้ถาม – ภาวนาคาถาเงินล้านแล้วขอบารมีทุกๆ พระองค์ที่เป็นเจ้าของคาถา หยิบหวยรัฐบาลปรากกว่าถูกรางวัลที่ ๕ สองใบ การที่อาราธนาเจ้าของคาถาเอามาซื้อหวยรัฐบาลจะเป็นบาปหรือไม่ เพราะมันเป็นการพนันนิดๆ”

หลวงพ่อ – ไม่เป็นบาป เขาไม่ถือว่าเป็นการพนัน อย่างที่เขาจับกันนี่ การพนันประเภทนี้ตำรวจเขาไม่ได้จับ ไม่ผิดกฎหมาย ไม่มีอะไรเป็นบาป แล้วเราก็ไม่ได้บังคับว่าเลขที่ฉันซื้อจะต้องออก เราเขียนเองออกเองไม่ใช่อย่างนั้นนะ เพราะคนหมุนกับเราคนละคนกัน ถือว่าเป็นโชคดีดีกว่า

๐ เงินในบาตรวิระทะโย ๐

ผู้ถาม – หลวงพ่อเจ้าขา ดิฉันใส่บาตรวิระทะโย มันเกือบจะเต็ม ๓๐๐ ก็เพิ่มให้เต็ม ๓๐๐ บาทพอดี นำมาเปลี่ยนเป็นถวายสังฆทานชุดใหญ่ อย่างนี้จะผิดหรือไม่เจ้าค่ะ...?

หลวงพ่อ – ไม่ผิด เพราะวิระทะโยเป็นเงินสังฆทานอยู่แล้ว ทีนี้ถ้าหากตั้งใจถวายเป็นของสงฆ์ เรายังไม่ถวายจริงนี่ ตอนนั้นมาเปลี่ยนเป็นสังฆทานจิตใจมั่นคงยิ่งขึ้น ตอนนี้ไม่เป็นไร เอ...พูดแบบนี้วัดจะขาดทุนหรือเปล่านะ ไม่ควรจะถามข้อนี้เลยไม่เป็นไร...ไม่ใช่ขโมยของสงฆ์ คือว่าทำใจให้มั่นคงยิ่งขึ้น

แต่เนื้อแท้จริงๆ เงินวิระทะโยนี่ ให้ไปก็เป็นสังฆทานตรง และก็เป็นวิหารทานด้วย ฉันใช้ ๓ อย่าง “สังฆทาน” คืออาหารและกระแสไฟฟ้า “วิหารทาน” ก่อสร้างด้วย ญาติโยมจะได้มีบุญมากขึ้น “ธรรมทาน” พล่องก็ช่วยและก็ได้ปัญญา

สังฆทาน ได้ร่างกายเป็นทิพย์
    วิหารทาน ได้วิมานเป็นทิพย์
    ธรรมทาน ได้ปัญญาเป็นทิพย์

ผู้ถาม – โอ...ได้มากนะ

หลวงพ่อ – ถ้าใส่ปี๊บมากกว่านี้อีก แต่ต้องให้เต็มปี๊บละบาท ไม่ใช่ปี๊บละบาท

ผู้ถาม – แล้วสตางค์ที่ใส่บาตรวิระทะโยเต็มแล้ว แลกมาเป็นแบ้งก์ถวายหลวงพ่อจะได้ไหมครับ....?

หลวงพ่อ – ได้...ไม่ต้องแบกมาให้หนัก

อ้างอิง – หลวงพ่อตอบปัญหาธรรม ฉบับพิเศษ เล่ม ๔ หน้า ๒๒-๒๖ โดยหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี

2. mrmos

mrmos Active Member