เรื่องวันเกิด

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย mam7734, 4 กรกฎาคม 2011.

1. mam7734

mam7734 เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤษภาคม 2010
    วันนี้เป็นวันครบรอบวันเกิดของหนู.. งานยุ่งมากเลยตั้งแต่เช้า
    ไม่มีเวลาไปทำบุญที่วัด...เท่ากับปีนี้แม่ก็ไม่ได้บุญที่หนูทำใช่หรือเปล่า

คือปกติจะสวดมนต์แผ่เมตตาให้พ่อแม่ทุกคืนอยู่แล้ว..คืนนี้ก็คงทำได้แค่นี้
    จิง...จิงบุญทำวันไหนก็ได้....แต่รู้สึกจิตตกนิดหน่อยก็เลยเล่าสู่กันฟังค่ะ

อีกอย่างคือแม่ปกติเข้าพรรษาจะไปอยู่วัดถือศีล..แต่ปีนี้แม่ต้องเลี้ยงหลาน
    คือลูกหนูเองละ..แม่ก็คงไปได้เฉพาะวันพระ.....ใจก็คงห่วงหลานด้วย
    อย่างนี้กรรมจะตกอยู่กับหนูหรือเปล่าเนี้ยะ....ก็สงสารแม่ด้วยก็เขาอยากทำบุญ
    อีกใจก็รักหลาน...ทำงัยดี

2. Ricky

Ricky เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2005
    อยู่ที่ใจครับ วันเกิดมันก็แค่วันหนึ่ง ทำทุกวันๆดีกว่าเยอะ หรือถ้าอยากจะให้มันพิเศษๆหน่อยก็ลองปฏิบัติธรรมให้เต็มที่ครับ ทำใจให้ทรงอารมณ์พรหมวิหารไว้ทั้งวันหรือแล้วแต่จะกำหนด(กำหนดไว้ฝึกอธิษฐานบารมีด้วยนะครับ) แค่นี้ก็บุญมหาศาลแล้วครับ

แล้วอีกเรื่องหนึ่ง ถ้าแม่ท่านอยากเลี้ยงหลานก็ไม่เป็นไรครับ ให้ท่านเลี้ยงไป ท่านก็ได้บุญได้บารมีเหมือนกัน ดีกว่าที่ว่าท่านไปวัดแล้วพะหว้าพะวงแบบนี้จะไม่ค่อยได้ครับ (ไปแค่วันพระก็ได้เยอะแล้วครับ ถ้าใจเต็มที่ มันอยู่ที่ใจล้วนๆครับ)

ส่วนเรื่องบาปนั้นคุณไม่บาปหรอกครับ มันเป็นทำนองถ้อยทีถ้อยอาศัยกันมากกว่า (อย่างที่ผมบอกครับ บุญบาปมันอยู่ที่ใจ) ตามทางสายกลางไปนะครับ