เรื่องเปิดห้องใหม่....ยายผีป่าและคณะเดินทางไปพบ พระอาจารย์มิตซูโอะ คเวสโก

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 25 ตุลาคม 2006.

1. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

จากภาพนั่งเก้าอี้ หลวงพ่อ มิตซูโอ๊ะ เมตตาให้พวกเราสี่คนกะลิงน้อย 2 ตัวได้กราบนมัสการอย่างใกล้ชิด และเป็นเวลานาน

จากซ้าย น้องนิวเครียร์สแช่เย็น น้องเถรี(จอมปอดแหกกลัวยายกินตับ) น้องแนน และน้องเกรซ น้องออม

ภาพ...ยายผีป่า
    กล้อง...มือถือน้องหยาดน้ำค้าง

เมื่อวันที่ 24 ตุลาคม 2549 เวลาประมาณบ่ายโมงเศษ แม่ลูกผีป่าและสมาชิกเวบพลังจิตรุ่นเยาว์ได้เดินทางไปวัดสุนันทาวนาราม บ้านท่าเตียน ตำบลไทรโยค อำเภอไทรโยค จังหวัดกาญจนบุรี ซึงไม่ห่างจากบ้านยายผีป่าที่พุน้ำร้อนหินดาดนัก

วัดสุนันทาวนาราม เป็นวัดสาขาลำดับที่ 117 ของวัดหนองป่าพง(วัดหลวงปู่ชา อุบลฯ) โดยมีพระอาจารย์ มิตซูโอะ คเวสโก เป็นเจ้าอาวาส

พระอาจารย์เป็นชาวญี่ปุ่น ที่รักในพระพุทธศาสนาและประเทศไทยมาก ท่านจึงได้สร้างวัดแห่งนี้เพื่อให้เป็นสถานที่ฝึก ขัดเกลา จิตใจทุกคนที่ต้องการหาทางสงบ ได้มาฝึกวิปัสนา กรรมฐานในบรรยากาสที่แวดล้อมไปด้วยธรรมชาติอันเขียวขจี

ครั้งนี้หลวงพ่อได้พูดคุยกับคณะเราด้วยความเมตตา และได้มอบหนังสือมาให้เราชาวพลังจิตนำมาเผยแผ่ธรรมะของหลวงพ่อด้วยชุดหนึ่ง ซึ่งยายได้มอบหมายให้น้องๆ ทั้งสามคนในภาพเป็นผู้ดูแลและน้องทั้งสามมีจิตกุศลขอช่วยงานเผยแผ่ธรรมของหลวงพ่อและงานด้านเวบไชด์ของวัดด้วย

หลวงพ่อสนใจเวบพลังจิตมาก และทางวัดมีหลวงพี่โจที่จะเป็นผู้ดูแลการจัดทำเวบไชด์ของวัด

ยายผีป่าขออนุญาตหลวงพ่อและหลวงพี่โจว่า จะขอให้เวบสโนว์หรือผู้ดูแลเวบเอาลิงค์เวบของวัดมาขึ้นที่เวบพลังจิตด้วย (อันนี้ฝากน้องๆ ทีมงานช่วยจัดการด้วยนะคะ เพราะเวบสโนว์ไม่ค่อยว่างค่ะ) ช่วยทำลิ้งค์ไปยังเวบนี้นะคะ

www.watpahsunan.org

ตอนนี้ทางวัดกำลังดำเนินการติดตั้งจานดาวเทียมเพื่อการเชื่อมต่อระบบอินเตอร์เน็ตผ่านดาวเทียม เพราะที่วัดไม่มีระบบโทรศัพท์พื้นฐานและคลื่นมือถือไม่ค่อยเอื้อค่ะ คาดว่าคงใช้เวลาไม่เกินสองสัปดาห์นับจากนี้นะคะ

ยายขออนุญาตหลวงพ่อนำธรรมของท่านมาลงที่เวบ และกราบนิมนต์หลวงพ่อและพระลูกวัดหรือนักปฎิบัติสายหลวงปู่ชามาตอบข้อธรรมตามภูมิรู้ของแต่ละท่านที่เวบพลังจิตค่ะ

ท่านยินดี และยายขอฝากทีมงานแอดมินอีกเรื่องนะคะ

ช่วยเปิดห้องย่อยที่หมวด พุทธศาสนา ในชื่อว่า รู้ธรรมนำชีวิตสุข จากพระอาจารย์ มิตซูโอะ คเวสโก

ขอให้จัดการด่วนเลยนะคะ เพราะน้องๆ ทั้งสามคนจะเริ่มเปิดกระทู้เกี่ยวกับพระอาจารย์ค่ะ และจะได้มีผู้เข้ามาถาม หรือสนทนาปัญหาธรรม ปัญหาต่างๆ ตามเหมาะสมกับหลวงพ่อและทุกท่านที่เกี่ยวข้องค่ะ

หมดนี้จะรวมทุกอย่างที่เกี่ยวกับหลวงพ่อมิตซูโอะและวัดสุนันทาวนาราม รวมทั้งงานบุญของมูลนิธิวัดด้วยจ๊ะ

2. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุครับ

ขอช่วยอีกแรง...

ผมขอให้ กุ๋ย ส่งหนังสือมาให้แล้วนะครับ ..เดี๋ยวพิมพ์ช่วย ..

ปัญหาคือ พิมพ์อย่างเดียวไม่ได้ ต้องพิจารณา.. เฮือก !

3. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับเวบสโนว์นะคะ และน้องๆ เพื่อนๆ พี่ๆ ทุกคนค่ะที่ช่วยกันเรียบเรียงหลักการสอนที่หลวงพ่อชาและหลวงพ่อมิตซูโอะท่านจัดทำมาเผยแผ่ต่อๆ ไป

นี่เป็นการสร้างวัดอย่างหนึ่งค่ะ เพราะเราไม่มีปัจจัยพอที่จะหาซื้อที่ดิน สร้างวัดแบบตรงได้ เราก็มาร่วมแรงร่วมใจสร้างวัดออนเน็ตกันงัยคะ การเผยแผ่ธรรมะจากครูบาอาจารย์หรือใหเธรรมะเป็นทานนั้นประเสริฐค่ะ

การบอกบุญต่อๆ กันๆไป อย่างวัดนี้จะสร้างศาสนสถานอะไร เราบอกบุญต่อผ่านเวบ เราได้อานิสสงส์มากเช่นกัน เราเท่ากับได้ร่วมสร้างวัดสร้างบารมีนะจ๊ะ

ดังนั้นใครอยากสร้างวัด เราเอาธรรมะที่ถูกต้อง คำสอนที่ไม่บิดเบือนมาบอกต่อๆ กันไป สายไหนก็ได้ขอให้ไม่บิดเบือน เราสร้างวัดสร้างบารมีแบบไม่ต้องเหนื่อยเกินกำลังนะจ๊ะ