เรื่องเด่น เรื่องเร้นลับที่เคยเจอกับตัวเองที่ไม่เคยเล่าที่ไหนมาก่อน

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย faveur, 7 เมษายน 2013.

1. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอให้ท่านผู้เขียนมีความสุขสดใสรับวันปีใหม่ไทยนี้นะคะ hp_day

2. a5g1aeka

a5g1aeka เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2008
    :cool:ขอบคุณจขกท.ที่นำเรื่องนี้มาแบ่งปันครับ สุขสันต์กับสงกรานต์ที่จะถึง โดยถ้วนทั่วทุกๆท่านครับ:cool::cool::cool:

3. mild37naruk

mild37naruk เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2010
    ขอบคุณมากค่ะ ที่นำเรื่องราวมาเล่าให้ฟัง : ))

4. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ....เป็นคติสอนใจกันได้นะคะ
    เคยมีพี่ที่รุ้จักค่ะ เขาต้องผูกคอตาย เพราะคุณไสย์นี้แหละค่ะ
    น่ากลัวมากเลยค่ะ เขาเคยพยายามสู้กับมันอยู่ โดยการสวดมนต์ไหว้พระ
    แต่เขาทำไม่สำเร็จ เพราะมันจะพุดกลางจิตเขาว่า ใครก้ช่วยมึงไม่ได้(อันนี้พี่เขาเล่าให้ฟังก่อนเสียชีวิตน่ะค่ะ) ..เข้าใจว่า คงเป็นกรรมเก่าของพี่เขาด้วย ทั้งๆที่ชาตินี้เขากตัญญู บวชชีพรหมณ์ หมั่นใส่บาตร..แต่แรงบุญคงน้อยไป เลยต้องพ่ายให้แก่แรงกรรมน่ะค่ะ
    แต่ยังไงก้ตาม เราต้องพยายามทำปัจจุบันขณะให้ดี มีต้นทุนบุญกุศลไว้ก่อน อย่าประมาท:cool:

5. wee3250

wee3250 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขออนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลนี้ ที่เป็นวิทยาทานให้กับทุกท่านที่ได้ฟังนี้ด้วยครับ
    ขอน้อมพระบารมีขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์
    พระปัจจเจกพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ครูบาอาจารย์ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทุกๆพระองค์ เทพ เทวดาทั้งหลาย และบุญใดกุศลใดที่ข้าพเจ้าได้เคยกระทำมาทุกภพทุกชาติ จนถึงปัจจุบัน ขอให้ทุกท่านได้มีดวงตาเห็นธรรม มีความเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมอย่างสูงสุด ปรารถนาสิ่งใดขอให้สำเร็จทุกประการ
    พระอรหังเมตตาบุญรักษา พระอรหังเมตตาบุญรักษา พระอรหังเมตตาบุญรักษา ครับ

6. faveur

faveur เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณในกุศลจิตของท่าน ขออนุโมทนาบุญกับท่าน และทุกๆท่านด้วยค่ะ

7. bankza8527

bankza8527 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากๆเลยครับ น่ากลัว

8. daowdeaw

daowdeaw เป็นที่รู้จักกันดี

มาติดตามอ่านแล้วเรื่องราวน่าสนใจมากค่ะ ขออนุโมทนาบุญกับเจ้าของกระทู้ด้วยค่ะ

9. BANRAI

BANRAI เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2007
    ใช้เบี้ยแก้สิครับ กันและแก้คุณไสยได้ ลองหาใน google ดูนะครับ ทั้งวัดที่สร้างและวิธีใช้ ส่วนผมเคยโดนมาเหมือนกัน แต่หายนานแล้ว พอใกล้จะถึงวันเกิดของผมมันก็ค่อย ๆ หายไปเอง เรื่องคุณไสย ผมคิดว่าเป็นเรื่องของกรรมที่เคยทำร่วมกันมาตั้งแต่อดีต ถ้าใครโดนผมก็ขอแนะนำให้คุณทำสังฆทาน สวดมนต์ไหว้พระ ทำบุญกรวดน้ำอุทิศส่วนกุศลให้กับดวงวิญญาณหรือคุณไสยที่อยู่ในร่างของเราและบุคคลที่ทำคุณไสยใส่เราทุกคน ถ้าเราไม่รู้ว่าเป็นใครก็อธิษฐานว่า"ขออุทิศบุญกุศลนี้ให้กับบุคคลที่ทำคุณไสยใส่เราทุกคน" ทำทุกวันครับ (ผมเคยเห็นมาแล้วว่าการกรวดน้ำให้กับคนที่คิดไม่ดีกับเรา ทำให้เขานั้นอยู่กับเราได้ไม่นานหรอกครับ แต่เราต้องกรวดน้ำด้วยจิตที่มีเมตตาและอโหสิกรรมให้กับเขานะครับ) อ้อ มีอีกอย่างนะครับที่ผมเคยเจอมา ไม่รู้ว่าใช่คุณไสยหรือเปล่า แต่มันเกิดมีรอยช้ำเขียว ๆ ที่ต้ันแขนซ้าย ไม่เจ็บ ทายาไม่หาย แต่พอผมไปถวายสังฆทานที่วัดใกล้บ้าน พระท่านก็เอาผ้าขาวมาคลุง บังสกุลตาย แล้ว บังสกุลเป็นให้กับเราแล้วดึงผ้าขาวออก แปลกมากครับ รอยช้ำที่ต้นแขนหายไปหมดเลย ไม่มีร่องรอยให้เห็นเลย

10. ดอกข้าว

ดอกข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

เจอกระทู้นี้ในวันสงกรานต์พอดีค่ะ เรื่องราวสนุก ชวนติดตามตั้งแต่ต้นจนจบ ขอขอบคุณค่ะ ที่นำเรื่องราวนี้มาเผยแพร่ เป็นอุทาหรณ์ให้คนที่คิดจะทำผิด ทำบาปได้ฉุกคิด ได้ยับยั้งชั่งใจ หรือคนที่กลัวกรรมและถือศีลอยู่แล้ว ได้มีศรัทธาในกรรมดีที่ประกอบอยู่ต่อไป และยังได้นำประสพการณ์นี้ บอกเล่าแก่ ญาติมิตร สหายคนใกล้ชิด ได้รับรู้ถึงบาปบุญคุณโทษ วาระแ่ห่งกรรม ในการกระทำ ซึ่งจะเป็นบุญกุศลต่อผู้เล่า และเจ้าของเรื่อง คือพี่นก สืบทอดต่อไป อนุโมทนาด้วยค่ะ ขอให้วิญญาณพี่นก จงได้รับอนิสงฆ์ในบุญนี้ ส่งผลให้ดวงจิตพี่นก ไปสู่ภพภูมิที่ดี และสูงขึ้นไปค่ะ

11. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอมาบอกแทนคุณthanนะคะว่าคาถานี้เป็นพระคาถาของหลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ

ใช้สวดตามกำลังวันค่ะ เช่น วันนี้วันจันทร์ ก็สวดตามกำลังของวันจันทร์คือ 15 จบ... ไม่ใช่ตามกำลังวันที่เราเกิดค่ะ... ถ้าขยันก็วันละ108จบก็ได้ ยิ่งดีค่ะ

เพิ่มเติม: บทนี้เป็นบทสวดที่หลวงปู่ดู่ท่านเมตตาให้ไว้แก่ลูกศิษย์ใช้สวดบูชาคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เช่นเดียวกับเราสวดบทพระพุทธคุณ แต่ท่านรวบรวมให้สั้นลง(แต่มากด้วยอิทธิคุณ) และในพระคาถานี้ก็ได้กล่าวถึงพระสีวลีด้วยซึ่งหมายถึงลาภ

หลักการในการสวดเพื่อช่วยเหลือภพภูมิต่างๆหรือเจ้าที่แรง ปรับภพภูมิให้วิญญาณ ใช้ทำน้ำมนต์ ฯลฯ ให้หาดูได้ในกูเกิ้ล พิมพ์คำว่า "พระคาถามหาจักรพรรดิ"หรือในเว็ป "วัดถ้ำเมืองนะ" ซึ่งปัจจุบันหลวงตาม้าท่านได้สืบทอดเจตนาของหลวงปู่ดู่และจัดสร้างพระผงจักรพรรดิแจกฟรีทั่วโลก เพื่อใช้พระผงนี้นำมากำทำกรรมฐาน-แผ่บุญปรับภพภูมิให้แก่ดวงจิตดวงวิญาณทั่วทั้งสามแดนโลกธาตุ แล้วก็ให้ผู้คนมีหลักยึดเหนี่ยวทางใจ เป็นหลักที่ว่า ติดวัตถุมงคลดีกว่าติดในวัตถุอัปมงคล

: ขอขอบคุณเรื่องราวดีๆที่ท่าน จขกท นำมาเผยแพร่ในที่นี้ด้วยนะคะ

แล้วก็อยากจะแชร์เรื่องที่วัดด้วยค่ะ ถ้าไม่อยากอ่านก็ข้ามๆไปนะคะ (แบบว่าพูดไม่เก่งแต่เขียนได้เรื่อยๆ ฮิฮิ)
    เราเองเคยไปบวชที่วัดหลวงพ่อแค่3 วันเมื่อหลายปีแล้วและก็ยังไม่มีโอกาสได้ไปอีก บางครั้งก็นึกรำพึงรำพันกับตัวเองที่ไม่มีโอกาสได้ไป พอตอนป่วยหนักๆไม่มีโอกาสได้ไปหาหมอก็ทำให้ฝันเห็นหลวงพ่อตอนที่ยังไม่รู้ว่าตอนนั้นท่านเจ็บขาข้างนึง ก็ฝันว่าท่านเดินกะเผลกๆเหมือนเจ็บขาข้างซ้าย เดินมาตามคันนาแล้วมาบอกเราว่า (จำได้ประมาณว่า) อย่างเธอไม่ต้องมาหาหลวงพ่อหรอก ให้ไปหาสมเด็จ... พลันก็เห็นพระสมเด็จอยู่ตามพื้นดินหลายองค์เลย พอหลวงพ่อจะละเดินไป ท่านก็หยุดชะงักแล้วหันกลับมา แล้วมายืนอยู่ด้านหลังที่เรากำลังนั่งอยู่ ท่านก็ยกเท้าขึ้นมาเหยียบให้ที่ต้นคอสามรอบ จากก่อนหน้านี้คิดว่าเราคงจะตายแน่แล้ว แต่หลังจากที่ฝันนี้ไม่นานเราก็ได้รับการรักษาอาการป่วยที่เป็นอยู่ก็หายเป็นปกติ และมารู้ว่าหลวงพ่อท่านเจ็บขาข้างซ้ายก็ตอนที่อ่านเจอเพื่อนสมาชิกในเว็ปนี้ไปบวชที่วัดมาแล้วบอกว่าท่านเจ็บขา ซึ่งก็มาตรงกับความฝันเลย แล้วก็มีหลายครั้งที่ฝันถึงท่าน ถึงแม้จะไม่ได้ไปพบท่านโดยตรงก็ปลื้มปิติที่ท่านยังห่วงลูกศิษย์คนนี้อยู่ และถึงแม้จะไม่ค่อยได้ปฏิบัติตามแนวทางของท่านแล้วก็ตาม แต่ว่าก็สวดมนต์บทพระมหาจักรพรรดิ เพราะรู้สึกว่าสั้นดีแล้วก็ระลึกแผ่บุญให้กับหลวงพ่อให้กับครูบาอาจารย์และภพภูมิต่างๆด้วยค่ะ โดยเฉพาะขอให้ท่านสุขภาพดี แข็งแรง อยู่เป็นร่มโพธิ์ร่มไทรให้แก่ลูกหลานไปนานๆด้วยเทอญฯ

12. faveur

ขอบคุณที่นำประสบการณ์ดีๆ มาเล่าให้ฟังนะคะ :cool:

13. faveur

เช่นกันนะคะ ขอให้ท่าน buakwun มีความสุข ทั้งทางโลก และทางธรรม สุขภาพแข็งแรง ยิ่งๆขึ้นไปนะคะ

14. faveur

ขออนุโมทนากับท่านด้วยอย่างยิ่งค่ะ

15. parichatkreepat

parichatkreepat เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามนิดนะค่ะ แล้ว สามี พี่นก ไม่มาดูเลยหรอค่ะ และงานศพ พี่แก สามีมารึป่าว เพราะตั้งแต่เล่ามา สามี แทบไม่มาดูดำดูดีเลย แล้ว สามี เขารู้ไหมค่ะ ว่าพี่เขา โดนของจากเมียน้อย พี่นกถือว่าโชคดีนะค่ะ ทำบาป แต่บาปตกกับตัวเอง ไม่ตกกับลูก ถ้าตกกับลูก ใจขาดแน่ๆเรย แค่ลูกเจ็บ เราก็เจ็บเเร้ว และตอนนี้ลูกพี่นก ใครเลี้ยงค่ะ ทางพ่อ รึทางแม่

ตอบเท่าที่ตอบได้นะค่ะ ตอบไม่ได้ไม่เป็นไร

16. faveur

เท่าที่ผู้เขียนรู้ จากคำบอกเล่าของพี่แก และจากที่เห็น สามีพี่เขาจะมาบ้านไม่บ่อย และเขาไม่เชื่อว่าพี่นกโดนของจากภรรยาน้อย เขาคิดว่าเป็นอาการของคนป่วย คิดมากไปเอง และไม่อยากให้พี่นกเขาติดต่อกับพระ ไม่ว่าจะรูปใด องค์ใด

การรักษาพยาบาล สามีก็เป็นคนดูแล จนเธอจากไป
    สำหรับงานศพของภรรยา เขาก็จัดการให้เธอเป็นอย่างดี ยังนั่งร้องไห้ด้วยกันกับผู้เขียนอยู่เลยค่ะ (วันที่เคลื่อนศพเธอไปวัด เป็นวันที่ผู้เขียนร้องไห้หนัก เหมือนเขื่อนแตกเลยก็ว่าได้) ส่วนลูกทั้งสอง ก็อยู่กับพ่อค่ะ ก็มีญาติฝ่ายแม่มาดูแลด้วย หลังจากเสร็จงานศพ ผู้เขียนก็ยังได้ติดต่อกับทางครอบครัวพี่แกบ้าง แต่ไม่บ่อย และก็ค่อยๆห่างออกมา ติดต่อกันล่าสุดก็ตอนที่น้องผู้หญิงมาค้างที่บ้านด้วย หลังจากนั้นก็ได้ติดต่อกันอีกเลยค่ะ รวมเวลาก้น่าจะเกือบสิบปีแล้ว หลังจากที่พี่เค้าจากไป

17. sosweet

sosweet Active Member

22 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับเจ้าของกระทู้และพี่นกเจ้าของเรื่องด้วยนะคะ ความรู้จากกระทู้นี้ได้นำไปแก้ปัญหาเรื่องโดนของกับเพื่อนในวันสงกรานต์ที่ผ่านมา เนื่องจากเพื่อนที่ปกติไปทำบุญด้วยกันบ่อยๆ มีอาการผิดปกติในวันโกนที่ผ่านมา โดยอาระวาดทำลายข้าวของ ทำร้ายตัวเอง และทำร้ายคู่ครอง เกิดจากเคยไปรับพานครูเมื่อนานมาแล้วก่อนที่จะรู้จักกันและ 2 สัปดาห์ที่ผ่านมาเจ้าของพานครูได้โทรมาตามให้ไปทำพิธีไหว้ครูแต่เพื่อนพอมาทำบุญแล้วและมีความรู้มากขึ้นจึงไม่อยากยุ่งด้วยแล้วเลยไม่ไปทำพิธี อาทิตย์แรกที่เค้าตามติดไปทำบุญพระใหญ่ชัยภูมิและได้เข้าพิธีเปิดบุญจึงยังไม่มีปัญหาอะไร แต่สัปดาห์ต่อมาเจ้าของพานครูก็โทรมาตามเรื่อยๆจนรำคาญและขอชื่อ วันเกือนปีเกิดไปแทนบอกว่าจะให้แม่ชีทำพิธีแทน หลังจากนั้นก็มีอาการผิดปกติมากตั้งแต่กินข้าวอย่างหิวโหย อาระวาดทำลายข้าวของ ทำร้ายแฟน กระชากสร้อยพระจากคอของแฟน หนีออกจากบ้าน ตอนกลางวันจะซึมและอาระวาดตอนกลางคืน อาการหนักในวันโกนกับวันพระ และอยู่ดีๆเราก็เป็นห่วงเพื่อน อ่านกระทู้นี้แล้วอยากชวนเพื่อนไปกราบหลวงพ่อจรัล โทรไปหาถึงได้ทราบเรื่องอาการที่ผิดปกติ วันสงกรานต์ที่ผ่านมาเลยพาเพื่อนและแฟนของเพื่อนไปกราบหลวงพ่อจรัลและเพื่อให้แน่ใจเลยพาไปกราบพระอาจารย์ไก่ที่ ดอนเจดีย์อีกองค์ จะได้ทำบุญใหญ่เพียงพอกับการปลดปล่อยวิญญาณที่ถูกส่งมาทำร้าย ต้องขอบคุณเจ้าของกระทู้อีกครั้งนะคะ ถ้าไม่ได้อ่านกระทู้นี้ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะแก้ปัญหาเรื่องโดนของนี้อย่างไรดีค่ะ หลังจากทำบุญทัเงสองที่แล้วอาการของเพื่อนก็เป็นปกติดี คงต้องรอลุ้นอาการในวันโกนนี้อีกครั้งค่ะ

18. faveur

หากเรื่องจากประสพการณ์ของผู้เขียน ที่ได้เล่ามานี้ เป็นประโยชน์กับท่านและอีกหลายๆคน ที่อาจจะมีเรื่องคล้ายๆกัน ผู้เขียนก็ขออนุโมทนา และขออุทิศผลบุญนี้ ให้กับพี่นกตลอดจนดวงวิญญาณทุกดวงที่เกียวข้องด้วยเถิด.

หากเห็นว่าคำแนะนำของผู้เขียนอาจจะเป็นประโยชน์บ้าง ก็ลองทำปฏิบัติดูนะคะ
    1.นิมนต์พระกริ่ง วัดไหน พระเกจิองค์ไหน ปลุกเสกก็ได้ (เช่นพระกริ่งหลงพ่อจรัญ พระกริ่งวัดสันติธรรม เป็นต้น )นำพระมาแช่นำสะอาด อาราธนาท่านขอให้เป็นน้ำพระพุทธมนต์ ดื่มเพื่อ ขับสิ่งไม่ดีให้ออกไปจากร่างกาย ทำบ่อยๆ หรือดื่มแทนน้ำไปเลยค่ะ
    อย่าลืมสวดมนต์บทบูชาพระกริ่งด้วยนะคะ (บทบู่ชาพระกริ่ง คิดว่าท่านคงรู้จักแล้ว)

2.สวดมนต์บท อิติปิโสถอยหลัง บทสวดนี้ศักดิ์สิทธิ์มาก สามารถถอนคุณไสย หรือสิ่งที่ไม่ดีได้

3.เจริญสติปัฏฐาน4 อยู่เป็นประจำ มีสติอยู่กับตัวเสมอ และเวลาที่ท่านสวดมนต์ไหว้พระ อย่าลืมแผ่เมตตาให้กับเจ้ากรรมนายเวร ที่มาทำร้ายเราด้วยนะคะ แต่ต้องแผ่ให้เขาแบบเมตตา และขออโหสิกรรมกับเขาด้วย ถือศีลให้เขาด้วยก็จะยิ่งดีค่ะ จะช่วยให้เราหลุดพ้นจากเจ้ากรรมนายเวรได้เร็วขึ้น และไม่ลืมทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้เขาด้วย

ขอให้เพื่อนของเจอหนทางรักษาหายเร็วๆนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 เมษายน 2013
  19. sosweet

sosweet Active Member

22 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำอีกครั้งนะคะ
    1. ปกติแล้วจะสวดบทมหาจักรพรรดิ์ ห้อยพระของหลวงปู่ดู่และหลวงตาม้าอยู่แล้วค่ะ แต่ช่วงที่โดนของ เพื่อนไม่ได้สวดมนต์(ช่วงขี้เกียจ)และไม่ได้ห้อยพระหรือใส่แหวนหลวงตาม้า เพราะอากาศร้อนเลยไม่ใส่สร้อยหรือแหวนใดๆ ประกอบกับเอาชื่อและวันเดือนปีเกิดให้เค้าไป เลยเป็นเรื่องเลยค่ะ แต่ตอนนี้ใส่พระแล้ว ถ้าสวดจักพรรดิ์ด้วยน่าจะดีขึ้น
    2. พระผงจักรพรรดิ์ และพระขันธ์หลวงตาม้าที่มีอยู่ ปกติเพื่อนก็ทำน้ำมนต์กินเองบ่อยๆ เนื่องจากเคยโดนของและร่างเปิด แถมจิตอ่อน เลยโดนทำของบ่อยค่ะ คงจะเป็นกรรมของเค้าด้วยค่ะ
    3. บทสวดอิติปิโสถอยหลังใช้ได้จริงๆค่ะ เคยให้เพื่อนสวดตอนโดนของที่ทำให้รักให้หลง จากหมอดูผู้หญิงที่รู้จักกัน
    4. ครั้งนี้ที่ไม่แน่ใจเพราะไม่รู้ว่าไปรับพานครูกันยังงัย และพานครูก็ไม่ได้อยู่กับเพื่อน อยู่ที่บ้านคนทำ เค้ารับพานครูเนื่องจากเห็นว่าเป็นวัดและต้องไปนวดจัดกระดูกค่ะ แต่ตอนนี้ไม่ได้ไปแล้ว ถ้าพานอยู่กับเพื่อนคงเอาไปจำเริญน้ำแล้ว ตอนนี้คงแก้โดยทำบุญให้จิตวิญญาณที่ถูกส่งมาทำร้ายให้เค้ามีกำลังไม่ต้องอยู่ในอาคมหรือทำบาปตามคำสั่งใคร
    5. ถ้าวันโกน วันพระนี้มีอาการอีก หรือยังไม่หายคงจะให้เพื่อนไปถือศีลที่วัดพระอาจารย์ไก่ เพราะที่วัดจะสวดอิติปิโส 108 จบเต็มทั้งสามบท น่าจะแก้ได้ และพระอาจาร
    ย์ไก่ท่านมีบารมีมากน่าจะช่วยได้ค่ะ
    ขอบคุณอีกครั้งนะคะ แค่อยากเป็นกำลังใจให้ว่าเรื่องที่ท่านเจ้าของกระทู้เล่ามานั้น เป็นธรรมทาน มีประโยชน์กับคนอื่นที่มีปัญหาเช่นเดียวกัน และปัจจุบันนี้ก็ยังมีคนที่เจอปัญหาเรื่องโดนทำของใส่อยู่ ไม่ได้น้อยลงกว่าเมื่อก่อนเลยค่ะ ส่วนเรื่องการแก้ไขคงจะช่วยกันไปเต็มที่เท่าที่ช่วยได้ค่ะ

** ตอนพาเพื่อนไปกราบหลวงพ่อจรัลนั้น เพื่อนร้องไห้ตลอดแต่ไม่ได้บอกว่าอะไร และพอไปกราบพระอาจารย์ไก่เพื่อนก็ร้องไห้อีก แต่ออกจากวัดมาเพื่อนก็บอกว่าหายแล้ว เหลือแค่ดูอาการว่าหายจริงหรือเปล่าค่ะ **

20. Nud

Nud เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2004
    อ่านไปด้วยก็สงสารและเวทนาคุณนกมากค่ะ อยากทราบว่าพระที่เป็นญาติกัน มีเหตุผลอะไรทำไมถึงทำของใส่คุณนกคะ? เมียน้อยทำใส่ก็พอเข้าใจว่า อยากได้ผัวเขาอยากได้สมบัติเขา แต่พระที่เป็นญาติกันทำของใส่เพื่ออะไรคะ? คุณนกซวยจริงๆโดนทำสองต่อ จากพระญาติที่ไว้ใจ จากเมียน้อยอีก ขอให้วิญญาณคุณนกไปสู่สุขคตินะคะ