เรื่องเด่น เรื่องเล่าของข้าพเจ้ากับพ่อแม่ครูอาจารย์ต่างๆ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แสงศร, 12 มีนาคม 2017.

1. แสงศร

แสงศร เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดีค่ะ ศรเคยเขียนในกระทู้คนอื่นมาก็มาก ก็อยากเล่าประสบการณ์ตัวเองกับเพื่อนๆบ้างค่ะ
    คือคิดมาหลายหนในปี59และ60ว่า ได้รับความเมตตาจากพ่อแม่ครูอาจารย์หลายองค์ ก็อยาก
    สนองคุณท่านโดยเล่าผ่านกระทู้ตัวเองบ้าง ถ้าท่านที่อ่านแล้วคิดว่าเป็นประสบการณ์ธรรมดาๆ
    ก็ต้องขออภัยไว้ด้วยค่ะ เนื้อเรื่องส่วนใหญ่เป็นความฝันค่ะ เป็นกำลังใจให้ศรสู้ชีวิตต่อไปค่ะ
    ทุกอย่างเป็นเรื่องจริงแต่ขอเล่ารวมๆกันนะคะ ไม่เรียงลำดับเวลา จำอะไรได้ก็เขียนค่ะ รอแป็บค่ะ

2. แสงศร

1
    เริ่มเลยค่ะ ศรเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อฤาษีค่ะ ก่อนนี้ก็แสวงหาครูบาอาจารย์สายหลวงปู่มั่น ก็อดทนไม่ได้อย่างนั้น นั่งสมาธิก็ไม่นาน แล้วต่อมาก็มาเจอหนังสือประวัติหลวงปู่ปาน เขียนโดยหลวงพ่อฤาษี จำได้ค่ะว่าเคยอ่านประวัติของหลวงพ่อฤาษีมาก่อน ท่านไปชมนรก สวรรค์ ก็คิดว่า ท่านคงไม่สอนเรื่องนิพพาน เรื่องการไม่เกิด ก็เลยไม่สนใจ ก็ตามหาครูอาจารย์ต่อไป สวรรค์เมตตาให้ได้เจออาจารย์ตัวเองเสียที หามาสิบปีกว่า ไปงานสัปดาห์หนังสือแห่งชาติ ปีอะไรจำไม่ได้ เป็นบูธหนังสือเก่า ก็เจอ เห็นว่าหลวงพ่อฤาษีเขียนก็จำได้ ซื้อมา โอ้โห! วางไม่ลงเลย อ่านมาถึงหน้าที่หลวงปู่ปานพาศิษย์ไปธุดงค์ เอ๊ะ! มันเหมือนที่เราอ่านก่อนหน้านี้ ตอนนั้นไม่รู้จักหลวงปู่ปาน หนังสือลงประวัติท่านว่าพาศิษย์ไปธุดงค์แล้วมีมโหรีตามกล่อมในป่า จำได้แค่นี้ หนังสือนั้นเล่มใหญ่มาก ตอนนั้นยังเด็ก อ่านต่อก็ไม่ได้ เจ้าของหนังสือเขาหวงมาก สองสามวันมาเอาคืนไปก็จำได้แค่นั้น จุดใต้ตำตอมาเจอว่า หลวงปู่องค์นั้นคือหลวงปู่ปานนี่เอง และหลวงพ่อก็เป็นลูกศิษย์ มันเหมือนฟ้าดลใจนะคะ
    ก็คิดว่าอยากรู้ว่าหลวงปู่องค์นั้นเป็นใคร เคารพท่านมาก สุดท้ายก็ได้มาเจอเสียที ปลื้มมาก หลังจากนั้นก็เลิกหาครูอาจารย์ตัวเองอีกเลย รออ่านเรื่องต่อไปนะคะ..

3. mrYong

mrYong เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2005
    รออ่านนะครับ

4. แสงศร

1
    ขอเกริ่นก่อนนะคะ ศรเป็นลูกคนโต มีน้องสาวอีกสอง น้องชายอีกหนึ่งคนสุดท้อง ไม่มีอาชีพอะไร ช่วยแม่ขายของหน้าบ้านค่ะ(หมูย่าง) วันๆไม่อยากไปไหน อยากอยู่บ้านอย่างเดียว เงินมีไม่ถึงร้อยบาทคะ ทุกวันนะคะ ไม่ใช่วันเดียว แม่มีภาระเยอะ อายุศรก็ 43ปีแล้วค่ะ ชีวิตมีแต่เรื่องคนในครอบครัวส่วนใหญ่ คนนอกส่วนน้อย ความอัดอั้นตันใจมีเยอะมาก จนบางครั้งอยากฆ่าตัวตายค่ะ มันสุดๆจริงๆ ขออภัยก่อนค่ะอาจมีเรื่องชีวิตมาเกี่ยวข้องบ้าง ขอระบายในนี้นะคะ เร่ื่องต่อไป
    2.พระคำข้าว
    เรื่องนี้หลังจากสมัครเป็นศิษย์หลวงพ่อแล้ว ก็อยากได้พระคำข้าวไว้บูชา ไม่ได้หานะคะ เพียงแต่ไปตลาดพระเล็กๆ ก็ส่องๆดูว่ามีพระหลวงพ่อไหม ปรากฏว่าไม่มี จึงอธิษฐานขอพระคำข้าวจากท่าน หากลูกมีบุญวาสนาขอให้ได้พระคำข้าว แต่ต้องไม่แพงนะคะ ลูกมีเงินน้อย เคยคิดว่าถ้ามีวาสนาคงจะได้ โดยที่ไม่ต้องเที่ยวหาจริงจัง นิสัยเป็นคนแบบนี้ ตอนนั้นพระคำข้าวราคาก็1,600 บาทเข้าไปแล้ว คิดว่าของแท้ไม่ได้แน่ จะขอเงินแม่ก็ไม่ได้ แล้วอยู่มาคืนหนึ่ง ฝันเห็นพระสงฆ์3องค์นั่งห่างๆกัน ก็เข้าไปกราบพระองค์แรกว่า ท่านมีพระของหลวงพ่อฤาษีไหมคะ ท่านส่ายหน้า อีกองค์บอก ไม่มี อีกองค์ท่านยิ้มๆ แล้วบอกว่า มีสิ แล้วศรก็ตื่นค่ะ พระองค์นั้นคือหลวงพ่อครูบาธรรมชัยค่ะ ต่อมาไม่กี่เดือน น้องสาวพาไปวัดหลวงพ่อโตหลักสี่ นครปฐม ลองไปดูแผงพระว่ามีไหม ก็เจอค่ะ พระคำข้าว ล็อกเก็ต พระหางหมาก แต่มีปัญญาแค่พระคำข้าวองค์เดียวเท่านั้น ไปขอแม่มา100บาท ตัวเองมี100บาท ก็ได้บูชาขึ้นคอสมใจ คิดว่าอาจไม่ใช่ของแท้ รุ่น2 แต่ก็เอาวะ! แท้ไม่แท้ถือว่าท่านให้ก็แล้วกัน แล้วแปลกมาก มาวัดนี้กี่ทีก็ไม่เคยเจอแผงพระ หรือเราไม่เจอเขาก็ไม่รู้ ต่อมา ที่บ้านญาติมีงานขึ้นบ้านใหม่ จัดโต๊ะจีนใต้ถุนบ้าน พื้นที่บ้านน้อย ใต้ถุนก็เตี้ย มีเด็กเสิร์ฟผู้ชายยกหม้อไฟมาเสิร์ฟ จังหวะนั้นสะดุดก้อนหินมาทางเราพอดี ยกสูงเสียด้วย หลบก็ไม่ทัน แต่แปลก ผู้ชายคนนี้ก็พยายามทรงตัวอยูได้ เป็นอันว่าน้ำแกงหม้อไฟไม่หกรดหัวเรา เดชะบุญพระคำข้าวแน่ๆ ต่อไปลูกไม่สงสัยพระหลวงพ่ออีกแล้ว ศักดิ์สิทธิ์จริงๆ เรื่องนี้ยาวไปหน่อย แล้วแปลกนะ หลวงปู่ครูบาธรรมชัยก็ไม่เคยนึกถึงท่านนะก่อนฝันน่ะ แล้วฝันถึงท่่านครั้งนี้ครั้งเดียวจริงๆ จนบัดนี้ยังไม่ฝ้นถึงท่านอีกเลย...

5. กึกก้อง

กึกก้อง เป็นที่รู้จักกันดี

น่าสนใจ รออ่านด้วยคน

6. แสงศร

1
    ขอบอกก่อนเลยนะคะว่า ศรไม่ได้เจอพ่อแม่ครูอาจารย์ต่างๆในความเป็นจริง แต่ศรเจอในฝันค่ะ และก็มีบ้างที่โดนด่าโดนสอนจากในวิทยุ ที่เจอตัวเป็นๆก็หลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน ไปกราบท่านมาสามรอบจนท่านมรณภาพไป ก็ขอให้เข้าใจตามนี้นะคะ เรื่องต่อไปก็เรื่องท่านนี่แหละค่ะ 3.หลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน ที่ได้ไปกราบท่านก็เพราะอ่านหนังสือกฏแห่งกรรมของท่าน เลยชวนพี่ที่ทำงานไปด้วยกัน ตอนนั้นทำงานอยู่บริษัทเล็กๆ ท่านมีรูปร่างเล็กและคล้ำ เสียงดังฟังชัด ท่านอยู่ในห้อง พวกศิษย์ก็รอหน้าห้อง ท่านออกมาเทศน์แล้วสุดท้ายท่านบอกว่า คนที่มาวันนี้รวยทุกคน อาตมาโกหกไม่ได้ มันบาป พวกเราก็ยกมือสาธุกันใหญ่ ปลื้มมาก แต่ตอนนี้ยังจนอยู่นะคะ จะพยายามท่องคาถาเงินล้านเยอะๆ ก็คิดจะรวยยังไง ไม่ได้ทำงาน อาศัยแม่กับน้องๆอยู่ ไม่มีปากมีเสียงกับใครเพราะไม่ได้ออกเงินช่วยทางบ้านเหมือนก่อน สมน้ำหน้าตัวเองเวลามีเงินเดือนก็ไม่เก็บไว้บ้างให้แม่หมดและใช้จ่ายมาก อยากกินก็ซื้อ เครียดกับเจ้านายก็ซื้อเพื่อระบายความเครียด น้องขอยืมเงิน2,000บาทก็ยกให้
    ไม่ต้องคืน แต่ตอนนี้น้องไม่เคยถามว่าพี่มีเงินใช้ไหม ทำงานบ้านและเลี้ยงหลานชายอายุ2ขวบ แม่เธอไปขายของไม่มีคนดู ไม่เคยได้เงินจากน้องๆทั้ง2เลยผู้หญิง ส่วนน้องชายให้เขาเถอะเพราะภาระลูกอีก ผ่อนรถมอไซด์อีก จนคิดน้อยใจนะ เขาคงคิดว่า แม่ให้แล้วมั้ง แต่จริงๆ เคยทะเลาะกับแม่เรื่องเงิน แม่ร้องไห้บอกมึงอยากได้นักหรือ มึงเอาไปเลย เลื่อนเงินส่งให้หลายพัน มันเก็บกดนะ จะใส่บาตรบ่อยก็ไม่ได้แกมองแถมถอนหายใจอีกต่างหาก สุดท้ายแม้แต่เงินจะใส่บาตรยังนานๆใส่ที ขอระบายชีวิตหน่อยนะคะ ถ้าท่านผู้ใดอยากคุยด้วย ออกความคิดเห็นก็เชิญนะคะ เรื่องต่อไปค่ะ 4.ท่านแม่ศรี

7. แสงศร

1
    4.ท่านแม่ศรี เนื่องจากความอัดอั้นตันใจไม่มีเงินใช้ ไปนั่งหน้าหิ้งพระร้องไห้กับพระ ถามทำไมชีวิตลูกเป็นเช่นนี้ เป็นพี่คนโตแต่น้องไม่เคารพ โดยเฉพาะน้องชายคนสุดท้อง ทะเลาะกันบ่อย ไม่มีอะไรมาก เรื่องเมียเขานั่นแหละ น้องสะใภ้นี่ไม่ถูกกัน
    เรื่องแมวที่ศรเลี้ยงนี่แหละ และเรื่องนิสัยเธออีก เอาใจยาก เยอะค่ะจะค่อยๆเล่านะคะ อย่าเพิ่งเบื่อกัน เมื่อร้องให้กับพระแล้วน้ำตานองหน้า เปิดสมุดบันทึกที่จดเรื่องหลวงพ่อฤาษีมาอ่านก็เจอหน้าแรกเลย ท่านแม่ศรีนี่เอง บอกผู้หญิงคนนึงว่า ถ้าอยากมีเงินให้สวดมนต์มากๆ แล้วเงินจะมาเอง มันแปลกนะคะ เหมือนท่านแม่รู้ว่าเราทุกข์เรื่องเงินเลยบอกให้ ตอนนี้เริ่มคิดแล้วว่าท่านมีจริง เคยลองดูว่าท่านมีจริงไหม โดยแมวศรไม่ยอมกินน้ำ เดินวนไปวนมา บอกหวานกินสิ ชื่อหวาน มันก็ไม่กิน แล้วก็นึกถึงท่านแม่ได้จึงคิดในใจว่า ถ้าท่านแม่ศรีมีจริงขอให้แมวลูกกินน้ำ อยู่ๆแมวที่นอนอยู่ลุกขึ้นไปกินนำ้ทันที และอีกคราวเขาว่าท่านเก่งกับข้าว ลองอีก ทำแกงส้ม และ ผัดหมี่แดง ให้ท่านช่วยเพราะทำไม่เป็น สุดท้ายทุกคนติดใจพ่อบอกอร่อย
    เรื่องแม่ก็มีเท่านี้ เรื่องต่อไปค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2017 at 03:45
  8. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    ติดตามครับ

9. แสงศร

1
    6ยมฑูตให้หวย (ฝัน) เรื่องนี้เกิดมานานแล้ว หลายปี ฝันถึงยมฑูตหลายครั้งมาก จนน่าตกใจ ให้หวยนี้ ในฝันนั่้นบรรยากาศออกวังเวงเงียบๆ แล้วท่านเหล่านี้มีประมาณ3-4คน ครั้งแรกเอาชามตราไก่มาวางไว่บนโต๊ะ มีไข่ไก่3ฟอง แล้วมองหน้าศร แล้วก็ตื่น หวยออก 30หรือ03จำไม่ได้ จำไม่ได้ว่าถูกหรืือเปล่า ไม่ได้จดไว้เพราะไม่คิดว่าจะเล่าให้ใครฟัง ต่อมาฝันว่าท่านเหล่านี้ ผอมๆนุ่งโจงสีเทาๆ ไม่มีหนวดคอยเดินล้อมรอบศร เวลาเดินไปไหนก็คอยระวังให้กลัวเราล้ม ดูแล้วตลกมาก ก็ตื่น ต้องขอบคุณทุกท่านที่เมตตาคุ้มครองค่ะ ถึงแม้จะเป็นแค่ฝันก็ตาม ต่อมาฝันอีกว่าท่านเหล่านี้พาศรขี่ม้าสีขาวไปที่หมู่บ้านหนึ่งในป่า มีแต่ศพคนตาย ท่านหัวหน้ายมฑูตมองมาที่ศร รู้เองโดยไม่ต้องบอกว่า ให้ศรอย่าลืมความตาย ศรเข้าใจเลย แล้วท่านก็พากลับ อีกคร้้งฝันว่า มียมฑูตมายืนเกาะประตูกลวงหน้าบ้าน แล้วตะโกนเข้ามาถามว่า "รู้จักผู้ชายชื่อนี้ไหม?" บอกท่านว่าไม่รู้จัก บรรยากาศที่ฝันทุกคร้้งวังเวงเงียบเหงาตลอด ไม่พูดด้วย มองหน้าเฉยๆ แต่สอนเราได้ แปลกนะ เคยคิดว่าทำไมต้องฝันถึงบ่อยๆ และคอยช่วยเราเสมอ เรื่องต่อไปจะบอกได้ค่ะ รออ่านนะคะ.. 7ท่านท้าวเวสสุวัณ

10. แสงศร

1
    ต่อนะคะ 7.ท่านท้าวเวสสุวัณ ฝันว่า อยู่ในห้องนอน แล้วมีแสงสว่างนอกหน้าต่างที่ปิดผ้าม่านไว้ ภาพต่อมาเป็นแสงสว่างรูปคนค่ะ เป็นผู้ชายอ้วนๆกลมๆ เหมือนสวมมงกุฏและมีเขาเล็กๆบนศีรษะ มีสร้อยสังวาลย์รอบตัว สว่างมีประกายออกรอบตัวท่าน ในจิตบอกว่า ท่านท้าวเวสสุวัน ภาพต่อมาเป็นภาพที่ในห้องนอนนี้ใต้หิ้งพระมีผู้ชายคนหนึ่งนั่งอยู่ นั่งขัดสมาธิ เอามือทั้งสองวางบนเข่า มีหนวด ไม่ใส่เสื้อ ผอมๆ นุ่งโจงสีเทา มองมาที่ศรแล้วเอามือขวามาวางบนเข่าศร ขณะนั้นศรนั่งพับเพียบใกล้ๆท่าน ยกมือไหว้ ร้องไห้ด้วย บอกท่านว่า ศรยังไม่อยากตายค่ะ ต้องช่วยแม่ก่อน อย่าเพิ่งเอาศรไปเลย ท่านพูดกับศรว่า "บอกให้ลงมาปฏิบัติ ไม่ได้ให้มานั่งเฉยๆ" ท่านพูดเท่านี้ แล้วก็ตื่น สงสัยว่าเป็นคนเดียวกันหรือเปล่า คนหนึ่งอ้วนๆ อีกคนผอมๆ มีหนวดด้วย เลยเรียกท่านว่าลุงหนวดค่ะ ท่านไม่บอกชื่อ อธิษฐานบอกท่านว่า ขอให้รู้ด้วยเถิดว่าเป็นท้าวเวสสุวัณหรือเปล่า? มารู้หลายเดือนต่อมา โดยอ่านเรื่องของหลวงพ่อฤาษีว่า หลวงพ่อเห็นหน้าผู้ชายคนหนึ่งมีหนวด หลวงพ่อถามว่า ใคร? ผู้ชายคนนั้นบอกว่า ผมเวสสุวัณเองครับ จึงถึงบางอ้อ ใช่ท่านองค์เดียวกันจริงๆ แปลกดี สงสัยตัวเองคงเป็นญาติกับท่านนะ ท่านถึงมาเตือนให้ปฏิบัติ เรื่องต่อไปค่ะ..
    8.สมเด็จพ่อองค์ปฐม

11. แสงศร

1
    ขอบพระคุณทุกท่านมีเข้ามาอ่านและติดตาม เป็นกำลังใจให้ศรมากค่ะ คิดอยู่นานว่าจะเขียนดีไหม กลัวไม่มีคนอ่าน กลัวโดนว่า ว่าเนื่อเรื่องก็ธรรมดา ไม่มีปาฎิหาริย์อะไร ก็ต้องขออภัยมาด้วยค่ะ แต่ศรต้องการทดแทนบุญคุณครูอาจารย์ที่สอนสั่ง เรื่องต่อไป ออ้!เกือบลืม เรื่องน้องสะใภ้นั้น เวลาทะเลาะกันทีไร ก่อนนี้ศรจะไม่พูดด้วยเลย เฉยๆ จะด่าลูก จะตะคอกยังไงก็เฉยๆ แต่มันทรมานนะ สงสารหลาน แต่แปลกนะ หลังจากทะเลาะเสร็จ กลางคืนก็ฝันแบบนี้เกือบทุกครั้ง เช่น ฝันว่าเธอถือพวงมาลัยมากราบขอขมา บางทีฝันว่า ศรกำลังว่าเธออยู่ ฉันทำดีกับเธอตลอด ทำไมต้องทำยังงี้ เธอยืนเอามือประสานกัน ก้มหน้าต่ำ ยืนฟังโดยดี อีกทีก็ฝันว่าเธอเข้ามากอด ไปถามหลวงพ่อที่นครปฐม ท่านบอก เขาสำนึกผิดแต่ไม่กล้าขอโทษเราโดยตรง แปลกดีนะ แต่ตอนนี้ พอศรพูดดีกับเธอก่อน ก็ไม่ฝันแบบนั้นอีกเลย 8.สมเด็จพ่อองค์ปฐม เคารพท่านมาก คืนหนึ่งก่อนนอน ไหว้พระเสร็จก็อธิษฐานกับท่านขอฝากตัวเป็นหลานด้วยคน (ก็เป็นลูกหลวงพ่อแล้วไง) แล้วนอน ฝันว่า มีภูเขาหลายลูก ได้ยินเสียงผู้ชายก้องกังวาลทั่วเขาว่า "นะหลานนะ" ท่านพูดหลายคำแต่จำไม่ได้ จำได้แต่นะหลานนะ แสดงว่าท่านยอมรับเป็นหลานแล้ว ดีใจมาก ต่อมา อาบน้ำอยู่ กำลังดีใจฝันถึงท่านแล้วก็พิจารณาผมขนเล็บฟันหนังไปด้วย ว่ามันน่ารังเกียจขนาดไหน อยู่ๆ มีประโยคหนึ่งเข้ามาว่า "ตายแล้ว ไปหาพ่อที่นิพพานนะลูก" ตกใจมาก จะว่าเสียงก็ไม่ใช่ ผุดขึ้นมาเอง งง! คิดทบทวน ใครนะ เมื่อกี้เรานึกถึงใคร อ๋อ สมเด็จพ่อองค์ปฐม ใช่แน่ ท่านเป็นกำลังใจในการปฏิบัติมากค่ะ ไม่งั้นศรฆ่าแม่น้องสะใภ้นี่ไปนานแล้ว ไม่ต้องพูดอะไรมาก มันด่ามาเราก็เดินเข้าครัวเอามีดแทงมัน เสร็จ แต่ทำไม่ได้ เพราะกลัวบาป กลัวผิดศีล ตกนรก กลัวไม่ถึงนิพพพานข้อนี้กลัวมาก.. เรื่องต่อไป 9.เพลงคู่คองเป็นเหตุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มีนาคม 2017
  12. กึกก้อง

เรียกท่านท้าวเวสสุวรรณ ว่า "ลุงหนวด" ท่านคงไม่ว่าอะไร เพราะไม่ว่ารูปไหนท่านก็มีหนวดสวยเนี๊ยบไปเลย

13. แสงศร

1
    ขอบคุณที่บอกค่ะ เพราะตอนนั้นไม่ทราบจริงๆว่าท่านมีหนวด
    รู้แต่ว่ามีเขี้ยว แล้วอีก3องค์มีหนวดด้วยเหมือนกันหรือไม่คะ? คุณกึกก้อง

14. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    ตามอ่านครับ

15. แสงศร

1
    ขอบพระคุณค่ะ คุณChattrg..

16. กึกก้อง

ดูจากรูปแล้วท่านท้าววิรุฬหกไม่มีหนวดอยู่ท่านเดียว คงจะเป็นอย่างตามรูปกระมังครับ ไม่เคยเห็นองค์จริงต้องอ้างอิงตามรูปนี้แหละครับ

17. แสงศร

1
    ขออธิบายหน่อยนะคะ ศรเนี่ยความรู้เรื่องพวกนี้ไม่มีค่ะ เพราะไม่เคยกระเสือกกระสนดิ้นรนค้นหาว่าต้องรู้ให้ได้ อยากรู้ต้องได้รู้ อยากเห็นต้องได้เห็น ไม่ใช่อย่างนั้นค่ะ เพียงแต่สงสัยแล้วก็ผ่านไป ถ้าได้คำตอบก็แค่นั้น ไม่ได้คำตอบก็แค่นั้น เฉยๆ แต่เท่าที่สังเกตมา จะต้องได้คำตอบทุกครั้ง โดยที่ไม่ต้องค้นหา มันเหมือนกับลองวาสนาบารมีตัวเอง ไม่ใช่โอ้อวดนะคะ เพียงแต่คิดว่า เออ! แปลกดีนะก็แค่นั้น ส่วนอีก3องค์ก็ไม่รู้อีกเช่นกัน ก็ขอบพระคุณคุณกึกก้องที่กรุณาหามาให้ดู ขอให้ทุกท่านอ่านให้สนุกนะคะ อย่าซีเรียสค่ะ เรื่องต่อไปรอพรุ่งนี้นะคะ..

18. แสงศร

1
    9.เพลงคู่คองเป็นเหตุ ทุกคนรู้จักละครนาคีแล้ว และเพลงคู่คองก็เพราะมาก ศรชอบฟังเพลงนี้ ทุกครั้งเข้าเน็ตจะต้องเปิดเพลงนี้ก่อน1-5รอบโดยประมาณ ฟังทุกวัน ฟังก่อนหลวงพ่อเทศน์อีก youtube จนละครใกล้จบจะเร่งฟังให้ถึง200ล้านวิว จนถูกหลวงพ่อด่า วันนั้นฟังคู่คองได้ครึ่งเพลง เปิดฟังหลวงพ่อบ้างดีกว่า ท่านด่าว่า "ให้สนใจอานาปานัสสติกรรมฐาน ผมไม่ได้บอกให้ท่านสนใจในเพลงละครใดๆ" ท่านพูดครบด้วยนะ ใม่ใช่แค่ละครแต่เป็นเพลงละครต่างหากล่ะ แสดงว่าท่านอยู่กับเรา ดูแลสอดส่องเราเสมอ หลังจากโดนด่าแล้วก็ลดการฟังคู่คองลงจนเลิกฟัง.. เรื่องต่อไป 10.หลวงพ่อครูบาชัยวงศาพัฒนา

19. แสงศร

1
    10.หลวงพ่อครูบาชัยวงศาพัฒนา รู้จักท่านก่อนหลวงพ่อฤาษีอีก พอดีท่านกำลังสร้างยอดฉัตรทองคำพระธาตุห้วยแก้ว ก็ทำบุญกับท่านพร้อมพี่ที่ทำงาน ท่านส่งใบอนุโมทนาบัตรมาให้
    อ่านเรื่องของท่านแล้วซาบซึ้งมาก ท่านทำให้ชาวกะเหร่ี่ยง ชาวเขาจากนับถือผีมานับถือพระศาสนา ต่อมารู้ว่าเป็นเพื่อนหลวงพ่อก็ดีใจมาก (เป็นเพื่อนหลวงพ่ออีกแล้ว) หลังจากนั้นก็ไม่ได้คิดอะไร ปฏิบัติไปแบบเต่าคลาน จนคืนหนึ่ง ฝันว่าท่านพาศรและศิษย์ชายหญิงหลายคน เดินขึ้นบันไดหินอ่อนเหมือนโบสถ์นะ บันไดขั้นใหญ่มาก พวกเราแต่งชุดขาวทุกคน มีแต่วัยกลางคน แล้วก็ตื่น ฝันครั้งนี้ครั้งเดียวแล้วก็ไม่ฝันถึงท่านอีกเลย..
    เรื่องต่อไป 11.หลวงปู่เหรียญ วรลาโภ (ตอน เฉยๆน่ะเป็นไหม)

20. แสงศร

1
    11.หลวงปู่เหรียญ วรลาโภ (ตอน เฉยๆน่ะเป็นไหม) ตอนนั้นศรทะเลาะกับน้องสาวคนที่3 โกรธมาก เปิดวิทยุเจอท่านสอนเรื่องอุเบกขา ก็ไม่อยากฟัง ใจมันร้อนโกรธ ต่อมาฝันว่า มีหลวงพ่อ2 องค์เทศน์ให้ศรฟัง องค์หนึ่งความคิดบอกหลวงปู่ฝั้น ท่านเทศน์ฟังไม่ออก อีกองค์หลวงปู่เหรียญนี่แหละ บอกเราชัดๆว่า "อุเบกขาซะ " กลัวศรไม่เข้าใจคำว่าอุเบกขา ก็เลยบอกใหม่ว่า "เฉยๆน่ะ ทำเป็นไหม?" ท่านพูดยิ้มๆนะ เหมือนพูดกับเด็กน้อย ฟังชัดมาก สำหรับหลวงปู่เหรียญนี้ ฟังท่านเทศน์ทางวิทยุ AM 01 มีนบุรีทุกวัน (สถานีนี้จะนำพระธรรมเทศนาหลวงพ่อหลวงปู่ต่างๆมากมายมาให้ฟัง) หลวงปู่นี้รู้จักท่านมานานแล้ว อ่านเจอท่านเทศน์ในหนังสือโลกทิพย์ แล้วประทับใจมาก คิดว่าองค์นีั้เป็นพระอรหันต์แน่ๆ เทศน์ดีมาก เสียงท่านก็เพราะด้วย.. เรื่องต่อไป ก็ของท่านนี่แหละ 11.1หลวงปู่เหรียญ วรลาโภ (ตอน ไม่อยากตายไวๆ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2017
Loading...