เรื่องเล่าจากความฝัน.... ถึงพระอริยสงฆ์และบุคคลสำคัญๆ มาแชร์ประสบการณ์กันครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย chabay, 31 ตุลาคม 2016.

1. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    จากเรื่องราวญาณของคุณแม่ชี ทำให้นึกถึงคำสอนของ...

...หลวงพ่อสังวาลย์ วัดทุ่งสามัคคีธรรม จ.สุพรรณบุรี ที่ได้ผมอ่านมาในเน็ท

ท่านมีความเมตตาสงสารผู้หญิงเพศแม่ที่มาบวชปฏิบัติมากเพราะอย่างไรแล้วก็ไม่เหมือนพระที่มีคนคอยดูแล ใส่บาตร ท่านมักให้กำลังใจผู้หญิง และท่านก็ได้เอ่ยกับลูกศิษย์ของท่านว่า เพศหญิงถ้าปฏิบัติสำเร็จเป็นอรหันต์แล้วก็จะเก่งกว่าพระอรหันต์เพศชายถึง 16 เท่า

[​IMG][​IMG]

พระพุทโธ พิมพ์ใหญ่ หลังตะกรุดไม้ไผ่รวกวัดเขาสารพัดดี ผมเพิ่งหามาขึ้นคอได้ไม่ถึงเดือน เช่ามาจากน้องคนสุพรรณในเวบประมูลพระแห่งหนึ่ง
    กำลังจะเช่าอีกองค์นึง วันนี้ผมได้โทรไปคุยกับเจ้าของ คนนี้ก็เป็นคนสุพรรณบุรีเหมือนกัน แต่คนนี้ไม่ธรรมดาเพราะบ้านเขาอยู่แถววัดทุ่งสามัคคีธรรมและเคยรับใช้คอยขับรถพาหลวงปู่สังวาลย์ไปในที่ต่าง วันนี้โชคจริงๆครับที่ได้มีโอกาสคุยกับคนใกล้ชิดของหลวงปู่สังวาลย์แบบใกล้ชิดจริงๆ เขาเล่าประสบการณ์พระพุทโธให้ฟังอย่างกะในหนังเลยครับ เดี๋ยวค่ำๆแล้วจะนำมาลงให้อ่านกันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      28.7 KB
      เปิดดู:
      3,472
      ขนาดไฟล์:
      35.2 KB
      เปิดดู:
      3,557
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2016
  2. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007

องค์นี้ บูชามาเท่าไร ครับ

3. chabay

chabay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

รู้สึกยินดีที่พี่ได้เจอกัลยาณมิตรที่ดีครับพี่ เสมือนกับกระทู้นี้เป็นตัวชักนำให้คนสองคนที่มีบุพกรรมร่วมกันมาเจอกนครับ

4. poon-pan

1
    ถือว่าราคาย่อมเยาว์มากๆครับ แค่ตะกรุดไม้รวก บางเวบเปิดดอกนึงเกือบ 500 บาทแน่ะ อันนี้ทั้งหมด 1,000 บาทถ้วน นับว่าเป็นบุญที่ไม่มีใครมาเคาะสู้ครับ เท่าที่ผมได้คุยกับคนที่เล่า ปสก.พระพุทโธให้ผมฟัง องค์นี้แท้แน่นอนครับ เพราะมีจุดที่ต้นแขนด้านขวา ซึ่งต้องมีทุกองค์ครับ

5. poon-pan

1
    สาธุด้วยครับที่คุณ chabay ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา สิ่งที่ผมเจอะเจอมาก็หลั่งไหลออกมา ตอนแรกนึกว่าจะหมดเรื่องแล้วแต่พอนึกนึกไปนึกมาก็นึกออก เรื่อยๆ

6. poon-pan

1

คุณChabay ครับ คำสโลแกนด้านล่าง ที่ผมใช้น่ะเป็นคำที่หลวงปู่สั่งสอนผมตอนที่ผมปุจฉา-วิสัชนากับท่านครับ ผมชอบมากครับมันถูกใจผมมาก

ซื่อสัตย์ จริงใจ มีน้ำใจ ให้อภัย

อีกคำนึงที่ผมเพิ่งจะนึกออก คนมีธรรมต้องมีความซื่อตรง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2016
  7. chabay

chabay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขออนุญาตบอกเล่าจากประสบการณ์ที่เคยคลุกคลีวงการ สายคุณแม่บุญเรือนมาบ้างนะครับ

ผมเคยแนะนำหลายๆคนว่า ถ้าอยากได้พระพุทโธน้อยแต่ไม่มีกำลัง ให้ไปหาของหลวงปู่สังวาลย์นี่แหละ เพราะท่านเป็นเสมือนศิษย์ของคุณแม่บุญเรือน หลวงปู่ท่านเป็นพระอรหันต์แท้แน่นอน (หลวงตาหาบัวรับรอง) แต่ท่านให้ความเคารพนับถือคุณแม่บุญเรือนเป็นอาจารย์เลยกว่าได้

ส่วนผสมของพระก็มีพระพุทโธน้อยของคุณแม่นี่แหละผสมไปด้วย แถมได้จิตของพระอริยะอฐิฐานให้อีก แถมราคายังถูกหากเทียบกับของคุณแม่ที่มีราคาไปเริ่มไกลแล้ว

ขนาดไฟล์:
      67.7 KB
      เปิดดู:
      3,050
  8. chabay

ผมแนบลิ้งมาให้ เป็นเรื่องที่หลวงพ่อสนองพูดถึงหลวงปู่สังวาลย์และคุณแม่บุญเรือนครับ

ใครว่างๆก็ไปกราบคุณแม่ได้ที่วัดสังฆทาน นนทบุรี ที่นี้มีพระธาตุพระกรรมฐานสายป่ารวมถึงของคุณแม่อยู่ด้วย

วัดนี้เป็นวัดที่ผมประทับใจมาก ผมหนีร้อนมาพึ่งเย็นในสมัยก่อนเป็นวัดที่เดินเข้าไปพึ่งร่มโพธิ์ร่มไทรได้โดยไม่ต้องใช้เงินสักบาท ใครจะเอายาสมุนไพรไทยก็บริจาคตามกำลังศรัทธาหรือจะไปถือศีล 8ก็ได้ วัดนี้ถึงแม่จะเป้นมหานิกายแต่ปฎิบัติถือวัตรแบบพระสายธรรมยุติครับ

[ame="https://www.youtube.com/watch?v=6nzWn-JdSHw"]https://www.youtube.com/watch?v=6nzWn-JdSHw[/ame]

9. poon-pan

1
    พอคุณchabay ขึ้นรูปหลวงพ่อสนองมาทำให้ผมนึกถึงวันที่หลวงปู่ท่านมาเทศน์ในงานสวดอภิธรรมศพหลวงพ่อสนองที่วัดสังฆทาน พอรู้ว่าหลวงปู่ท่านมาเทศน์ผมเลยรู้ว่าหลวงพ่อสนองท่านไม่ธรรมดาอย่างแน่นอน

วันนั้นผมก็ไปร่วมฟังเทศน์หลวงปู่ด้วยเพราะว่าวัดหลวงพ่อสนองอยู่ไม่ไกลจากที่ทำงานผมครับ หลวงปู่ท่านยกย่องหลวงพ่อสนองเรื่องความมีน้ำใจ และความเพียรของท่าน

10. poon-pan

1
    ดูคลิบจบแล้วครับ(f)(f)(f)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤศจิกายน 2016
  11. poon-pan

1
    เมื่อคืนนี้ผมพิมพ์ประสบการณ์ไปตั้งเยอะแต่ ดัน error

ปสก. พระพุทโธ หลวงพ่อสังวาลย์ ของคนสุพรรณบุรี

มีลักษณะเหมือนกับในคลิบที่หลวงพ่อสนองเล่าไว้เลย

เหตุการณ์ครั้งแรก
    คือคนสุพรรณคนนี้ไปมีแฟนเป็นสาวคนจังหวัดน่าน มีวันนึงก็ขับมอไซค์ไปเที่ยวตามตะเข็บชายแดน เจอทหารต่างด้าว 3-4 คน โบกมือให้จอด ด้วยความกลัวเลยรีบบึ่งรถหนีอย่างไม่คิดชีวิตแฟนสาวก็กอดรัดแน่น เขาเล่าว่าพอรอดมาได้ ต่างคนก็บอกว่าตอนนั้นต่างคิดว่าคงต้องถูกยิงตายแน่เพราะพอขับมาไกลพอสมควรก็ได้ยินเสียงปืนดังเป็นชุด ทำให้เขาได้คิดว่า
    ตอนที่กำลังฝ่าหนีออกมานั้น กลับไม่มีการยิงปืนแต่พอพ้นระยะมากลับมีเสียงปืนดังขึ้นเป็นชุดๆ อันนี้น่าแปลก วันนั้นเขาแขวนพระพุทโธ องค์เดียว ส่วนแฟนไม่ได้แขวนอะไรเลย

เหตุการณ์ครั้งที่ 2
    ก็พากันไปเล่นการพนันที่มีพวกชาวเขาเป็นเจ้ามือเล่นได้อย่างเดียวไม่มีเสีย จนเป็นที่คับแค้นใจของพวกเจ้ามือ แต่พี่คนสุพรรณนี้กลับไม่รู้สึกตัวเลยว่ากำลังถูกหมายปอง พอเล่นเสร็จ พวกเจ้ามือก็ชวนไปกินเหล้า พี่คนสุพรรณบุรีก็ไป สุดท้ายกินจนเมาถูกหิ้วปีก พี่เขาบอกว่า โดนพวกเจ้ามือหิ้วปีกสองข้าง และจู่ๆก็มีอะไรแข็งๆมากระทบที่หลังอย่างแรงจนตัวเขากระเด็นตกลงไป หลังจากนั้นก็ขึ้นมาดู พวกนั้นก็หนีกันไปหมดแล้ว เหลือแต่ขวานด้ามนึงที่ตกอยู่ ทำให้รู้ว่าที่แข็งๆมากระแทกหลังก็น่าจะเป็นไอ้นี่เอง ผมฟังพี่คนสุพรรณจนเพลินเลยไม่ได้ถามอาการว่าฟกช้ำกี่มากน้อย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤศจิกายน 2016
  12. poon-pan

1
    ความฝันเมื่อตอนเช้ามืดวันนี้เอง

เมื่อตอนเช้ามืดวันนี้ ผมฝันถึงพระอาจารย์ที่ผมเคยดูแลปรนนิบัติตั้งแต่ท่านบวชใหม่ๆจนท่านป่วยเป็นมะเร็งตาย ท่านเสียไปเมื่อปี 2558 ผมฝันไปว่า ผมได้ถามถึงเรื่องพระแจกกฐินพิมพ์ซุ้มเรือนแก้ว (ไม่รู้เรียกถูกหรือเปล่า)หรือที่นิยมเรียกว่า พระขุนแผน ท่านตอบมาโดยที่ยังไม่เห็นองค์พระว่าใช้ได้เลยองค์นี้ ผมก็เลยหยิบให้ท่านดูและได้อธิบายให้ท่านฟัง ในฝันผมเห็นพระขุนแผนชัดมากเห็นรอยแตกชัดมาก คือเห็นเป็นองค์จริงๆชัดเจนมากๆจนตื่นขึ้น

พระองค์นี้ได้รับมาตอนทำบุญทอดกฐินเมื่อวันที่ 23 ตุลาคม 2559 นี้เองครับ เพื่อหาปัจจัยสร้างอุโสถกลางน้ำที่กำลังก่อสร้างอยู่ เพิ่งจะมุงหลังคาเสร็จ ยังไม่แล้วเสร็จ วัดนี้ชื่อวัดป่าสามัคคีธรรม อยู่จังหวัดสกลนคร

โดยมีพระอาจารย์องค์นึงท่านนำพาคณะญาติโยมลูกศิษย์ของท่านไป พอพิธีถวายกฐินเสร็จท่านก็แจกพระ ตอนที่ได้รับแจกจะมีพระอยู่สองแบบแบบพระสมเด็จ และพระขุนแผนที่ด้านหลังมีก้อนเล็กฝังอยู่ ตอนที่ผมเห็นผมก็ไม่รู้ว่าเป็นอะไรแต่คิดว่าน่าจะดี เลยหยิบองค์นี้มา

ตอนหลังลูกศิษย์ ได้บอกว่าเป็นข้าวก้นบาตรของพระอาจารย์เองที่ลูกศิษย์เก็บไปบูชา แล้วอย่างไรก็ไม่ทราบได้ ลูกศิษย์ของท่านมีประสบการณ์ นำไปใส่ต้นไม้ที่มันตายแล้ว กลับเจริญงอกขึ้นมาใหม่ ก็เลยเอามาใส่ไว้ด้านหลังองค์พระ พร้อมกับจีวร องค์นี้ตอนแจกคณะลูกศิษย์เพิ่งทำเสร็จยังไม่แห้ง

ผมหยิบออกจากถุงซิบพลาสติกเลยสะดุดตัวซิบเลยแตกช่วงคอ ต้องเอากาวตราช้างแปะ

[​IMG][​IMG]

ขนาดไฟล์:
      14.3 KB
      เปิดดู:
      3,509
      ขนาดไฟล์:
      17.6 KB
      เปิดดู:
      2,790
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤษภาคม 2017
  13. poon-pan

1
    ความฝันเกี่ยวกับโชคลาภ

พระอาจารย์องค์ที่ผมฝันถึง มีอยู่ครั้งนึงตอนที่ผมรับใช้ท่านอยู่ท่านเล่าให้ผมฟังว่า ท่านฝันว่าพระพุทธเจ้า ได้ให้เงินแบงค์ 100 บาทแก่ท่านมา ใบนึง
    จิตผมก็เถียงอยู่ในใจว่า หวยอะไรมันจะออก เลข 00 เป็นไปไม่ได้หรอก

ดูความโง่ของตัวเองสิ แค่คิดก็ผิดหลักของความน่าจะเป็นแล้ว แถมยังผิดที่ไปลบหลู่ครูบาอาจารย์ ท่านอุตส่าห์เมตตา ดันกลับอวดฉลาด

เวรกรรม หวย2 ตัวล่าง ออก 00 อยากจะเอาหัววิ่งชนเสาไฟไฟฟ้า...ฮ่วย บักถึกแท้

14. poon-pan

1
    ขอเล่าถึงพระอาจารย์ที่พาไปทำบุญกฐินที่จังหวัดสกลนครนิดครับ

ท่านเป็นลูกศิษย์ของหลวงพ่อทอง วัดอโศการาม ตอนนี้เกศาท่านรวมเป็นก้อนแล้วครับหลังจากกลับจากทอดกฐินท่านฝากเกศาของท่านมาให้บูชา ผมเลยเห็นว่าเกศาของท่านจับเป็นก้อนกลม...สาธุ สาธุ สาธุ

15. poon-pan

1
    วัดป่าสามัคคีธรรม ต.ส่องดาว อ.ส่องดาว จ.สกลนคร

เป็นวัดที่หลวงปู่มั่นเคยจำพรรษา อุโบสถกลางน้ำนี้มีมาตั้งแต่สมัยหลวงปู่มั่น
    ตอนหลังเก่าและทรุดโทรมมาก จนท่านเจ้าอาวาสต้องสร้างใหม่เป็นโครงสร้างคอนกรีต ดังที่เห็นในรูปครับ

ครูบาอาจารย์ท่านบอกว่าอุโบสถกลางน้ำนั้นศักดิ์สิทธิ์ ถ้าพระองค์ไหนได้บวชแล้วจะไม่สึก ( อันนี้ไม่รู้ว่าจะมีพระที่บวชในอุโบสถกลางน้ำแล้วสึกบ้างหรือเปล่า เพราะยังไม่เคยรู้จัก ต้องอาศัยกาลเวลาเป็นเครื่องพิสูจน์)

16. chabay

555+ เหตุการณ์แบบนี้ผมก็เคยเป็นแต่จะเฉพาะในฝัน เถียงคอเป็นเอ็นเลยขนาดกับพระกับเจ้านะครับ

17. poon-pan

1
    ตอนแรกที่เห็นกระทู้นี้ก็ดีใจครับเพราะมันโดนตรงกลางใจเลย และพอรู้ว่าคุณchabay เป็นลูกศิษย์ของหลวงปู่และยิ่งเคยบวชกับท่านด้วยก็ยิ่งรู้สึกหายเกร็งทันทีเลย เลยปล่อยของออกมาเพียบเลย แบบไม่มีกั๊กครับ

ตอนแรกๆที่เล่าเรื่องต่างๆก็ยังรู้สึกเกร็งๆน่ะครับ เพราะเราก็ไม่รู้ว่าใครจะเป็นอย่างไรกันบ้าง

ถ้าคุณ chabay มีอะไรที่ผมมีความสามารถช่วยได้ผมยินดีนะครับ ถ้ามีงานบุญอะไรก็ยินดีครับ ตามสโลแกนประจำตัวเลยครับ แต่ขอเพิ่มวงเล็บไว้หน่อยนะครับว่า ให้อภัย (ได้ไม่เกิน 3 ครั้งในกรณีที่ไม่หนักหนาสาหัสมากนัก....อิอิอิ)

18. poon-pan

1
    ประสบการณ์การทำบุญแล้วได้อานิสงส์โชคลาภแบบทันทีทันใด

ครั้งที่ 5

ตอนไปทำบุญกับพระอาจารย์ที่พาไปทอดกฐินที่ สกลนคร
    ซึ่งเป็นครั้งที่สองที่ได้กราบท่าน ครั้งแรกไปกราบท่านช่วงบ่ายก่อนหน้าหลายอาทิตย์ ครั้งที่สองไปถวายอาหารเช้า ที่สำนักสงฆ์ ท่านมีงานบุญทอดผ้าป่าเพื่อนพไปถวาย ถ้าจำไม่ผิด น่าจะเป็นหลวงพ่อทอง วัดอโศกการาม จ.สมุทรปราการ ได้ยอดเงิน สองพันกว่าบาท ไม่เยอะมาก

ผมก็จำตัวเลข 3 ตัวท้ายมา พอทำบุญเสร็จก็ขับรถกลับบ้าน วันนั้นหวยออกพอดี เลยซื้อหวยกับแม่แบบสบายๆ ซื้อ 3 ตัว 50x50 ซื้อแค่เลขเดียว ตอนซื้อต้องทำใจให้สบาย คือถูกก็ไม่รวยเสียก็ไม่จนเพราะซื้อแค่ร้อยเดียว

ตอนบ่ายแม่โทรมาบอกว่าถูกหวย3ตัวโต๊ด โอ้โห ! ตอนนั้นคิดขึ้นมาเลยว่าท่านไม่ธรรมดาเลย ทำบุญกับท่านไปนิดเดียวได้โชคทันที แต่พอคราวหลังติดใจ จะเอาอีก คือเอายอดทำบุญมาซื้อด้วยความอยาก...ผลปรากฎว่าโดนกินเรียบเลย...555 สมน้ำหน้าอยากโลภนัก

19. poon-pan

1
    เมื่อกี้ผมกำลังจะเมลไปหา พิมพ์ไปตั้งเยอะ โดน error เล่นงานอีกแระ...เลยลืมเลย

20. chabay

5555555+ ถึงว่าพี่ไม่ตอบกลับมา แนะนำวันหลังพิมพ์เสร็จก็อปปี้ไว้ก่อนแล้วค่อยกดส่งเพื่อมันรวนครับ

จริงๆผมต้องได้ไปงานกฐินหลวงพ่อกวยด้วยปีนี้ แต่อดไปเพราะมีเหตุอันให้ไม่ได้ไปเสียก่อน เดี๋ยวปีหน้าค่อยว่ากันใหม่