เรื่องเล่า ตื่นนอน ตอนสายๆ

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย suwi, 30 มิถุนายน 2010.

1. aoffy_s

aoffy_s เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเข้ากองทุนแล้ววันนี้ 60 บาท เวลาสิบโมงนิดๆครับ

ขอบพระคุณมากๆครับ:cool:

2. kratium

kratium เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาแจ้งว่า ได้รับเหรียญสมเด็จองค์ปฐมตั้งแต่หลังสงกรานต์แล้วค่ะ ขอบพระคุณ อาจารย์สุวิค่ะ เหรียญพระสวยงามมากๆ
    กราบอนุโมทนาสาธุๆๆๆ ค่ะ

3. som747

som747 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2006
    26/04/2559 ผมโอนเเงินเข้าบัญชีไถ่ชีวิต โคกระบือ 309 บาท ครับ

4. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007

วันนี้ ส่งเหรียญพระให้แล้วนะครับ
    จำนวน ๒ เหรียญ(ทองแดง)

5. suwi

สาธุ ครับ

6. atidtarn

atidtarn เป็นที่รู้จักกันดี

เราขออนุญาตคุณ itou ตอบคำถามนี้นะคะ

เรื่องประมาณนี้ กะทิเธอเคยถามหมอสุวิไปเหมือนกันค่ะ การอธิษฐานของคุณ หากเปรียบเทียบกับคนหลายๆ คน ถือว่า ยังชิลๆ นะคะ

เพราะกะทิเธอเคยอ่านเจอว่า บางคนเคยอธิษฐานขอให้ชาติต่อๆ ไป เกิดเป็นสุนัข เพราะเห็นว่า พวกมันมีชีวิตที่แสนสบาย อิสระ ไม่ผูกพันผูกมัด หนะค่ะ ซึ่งในเวลาต่อมา เขาก็รู้ตัวแล้ว การอธิษฐานเยี่ยงนั้น อาจทำให้ในชาติที่เขาอาจเกิดเป็นดังคำอธิษฐาน เขาอาจไม่สามารถปฎิบัติธรรม ฟังธรรม พัฒนาตนในธรรมได้ เขาจึงได้คิดนะคะ

หรือแม้อย่างตัวกะทิเธอเอง ก็เคยอธิษฐานในอดีตชาติ อย่างที่เคยได้เขียนเล่านิทานให้ทุกท่านให้พิจารณาแล้ว ก็คือยัยกะทิเธอเคยอธิษฐานว่าต่อๆ ไป ไม่จำเป็นต้องมีพ่อแม่ก็ได้ หากว่าพ่อแม่ให้กำเนิดมา แล้วเป็นเยี่ยงนี้ (ส่งกะทิเธอไปมีครอบครัวที่ทำให้เกิดปัญหากับพี่สาวในอดีตชาติ จนกะทิเธอรู้สึกเสียใจในเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ทั้งจากการกระทำของพ่อแม่ ทั้งจากการกระทำของสามีในชาตินั้น ทั้งจากการกระทำของภรรยาหลวงของสามีในชาตินั้น และทั้งจากการกระทำของตนเอง ที่จำต้องรู้หลบไปปีก รู้หลีกเป็นหาง ไหลตามน้ำไป แต่กลายเป็นทำลายพี่สาวอย่างรุนแรง ทั้งๆที่รักเธออยากมาก แต่เธอดันไปโทษมั่วทุกๆ คน โดยเฉพาะเลยเถิดไปถึงพ่อแม่ในอดีตชาตนั้นๆ)

ดังนั้นในอดีตชาตินั้น เธอจึงอธิษฐานด้วยการตั้งจิตที่รุนแรงว่า ในชาติต่อๆไปหากมันอาจเป็นเยี่ยงนี้อีก ก็ขออย่าได้มีพ่อแม่อุปภัมถ์ เสียยังดีกว่า ผลของการตั้งจิตอธิษฐานที่รุนแรง ส่งผลในชาติต่อมา

ปมใหญ่นี้จะแก้ยังไง นี่คือสิ่งที่กะทิเธอเคยถามหมอสุวิ และหมอได้ตอบกลับมาประมาณว่า ไม่ต้องไปอธิษฐานแก้อะไร เพราะหากอธิษฐานไม่ดีพอ บางทีการอธิษฐาน แทนที่จะแก้ปม กลับยิ่งเป็นการผูกปม หรือก็คือ ยิ่งแก้ปมเก่ายิ่งอาจกลายเป็นปมใหม่อะนะคะ

หมอสุวิจะเสริมหรือแนะนำอะไรกะทิเธอเพิ่มเติมไหมคะ หรือว่าตอนนี้หมอมีความคิดอย่างใหม่ ในทางออกที่ดีๆ มากกว่านี้แล้วไหมคะ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤษภาคม 2016
  7. suwi

ยอมรับ

ขอขมากรรม (ต่อ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ และกฏแห่งกรรม)

แล้วอธิษฐานใหม่

8. atidtarn

ข้าเจ้าก่าวขอขมา อโหสิกรรม แล้วกล่าวต่อไปว่า "ขอให้ข้าเจ้ามีชีวิตอยู่เย็นเป็นสุข ณ บัดนี้ ตลอดสิ้นกาลนานเทอญฯ" ซึ่งเป็นคำอธิษฐานใหม่ พอจะใช้ได้ดีกว่าจะกล่าวอะไรยาวๆ ไปทดแทนไหมคะ?

เพราะเดี๋ยวอธิษฐานอะไรไปยาวมากมาย จะกลายไปเป็นผูกปมใหม่ แทนที่จะคลายปมเก่าค่ะ

9. Higtmax

Higtmax เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2011
    ดูไปก็เหมือนการอธิษฐานอะไรบางอย่างเนี่ย มันก็เหมือนมาเล่นตลกกับเรานะครับ กว่ามันจะแสดงผลก็มาตอนที่เราไม่ต้องการ สมหวังก็เหมือนผิดหวัง ก่อชนวนไปเป็นลูกโซ่ไปเรื่อยไม่รู้จักจบสิ้น

อย่างเมื่อก่อนผมเคยอธิษฐานบ้องตื้นไป ผลก็คือได้รับความเดือดร้อนตามมาครับ

10. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีใครหนีกฏของกรรมได้ ให้ยอมรับ ตามความเป็นจริง

ปฏิจิตไปตามศีล สมาธิ ปัญญา ปฏิตัวไปตามปัจจุบัน

เป็นอย่างไร ไปอย่างนั้น

11. Higtmax

Higtmax เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2011
    ผมขอแชร์เรื่องเกี่ยวกับโดนแรงอธิษฐานเล่นตลกครับ

1. แรงอธิษฐานแบบ A - อธิษฐานโครตตั้งใจ - ผลคือ แรงอธิษฐานกลับมาให้ผลในตอนที่ไม่ต้องการ และไม่จำเป็นต้องสัมฤทธิ์ผลในตอนนั้น หรือ ไม่ทำงานเลย

คือสมมุติว่าเราอธิษฐานอยากได้รถใช่มะ เราก็ได้จริงๆนะครับ แต่ Factor ของแรงอธิษฐานกลับให้ผลไม่ตรงกัน เช่น รุ่นผิด, มีตำหนิ, สีไม่ต้อง เท่าที่ผมเจอมา แรงอธิษฐานแบบ A มักให้ผลแค่ Main Process ซะเป็นส่วนใหญ่

2. แรงอธิษฐานแบบ B - อธิษฐานแบบชิลล์ๆ ไม่ซีเรียส ไม่คิดว่าจะสำเร็จด้วย - ผล
    คือ แรงอธิษฐานกลับมาให้ผลตรงอย่างไม่คาดคิด หรือ เหนือความคาดหมายไปเลย
    คือสมมุติว่าเราอธิษฐานอยากได้รถใช่มะ แต่ทีนี้เราไม่ไปยึดกับมันว่ามันจะส่งผลไหมเราอยู่ของไปเรื่อยๆ วันดีคืนดี ก็มีคนยกรถให้ซะงั้น
    เท่าที่ผมเจอมา แรงอธิษฐานแบบ B มักให้ผลแบบครอบคลุม ในรูปแบบของการเซอร์ไพร์ หรือ มาแบบเงียบๆมากกว่า

12. suwi

ผู้ที่ร่วมบุญกับหมอสุวิ เพื่อสร้างเหรียญพระปฐมฯ

ยังมีใครที่ยังไม่ได้รับเหรียญที่ระลีก อีกบ้างครับ

โปรดแสดงตัวด่วน

ยังมีผู้ใดที่ตกสำรวจอีกบ้าง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      422.2 KB
      เปิดดู:
      193
      ขนาดไฟล์:
      511.5 KB
      เปิดดู:
      123
  13. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    ขอถาม อ.SUWIหน่อยครับ ทำไมพลังที่ได้รับของสองเหรียญนี้จืงไม่เท่ากันครับ
    พระที่เนื้อต่างกันเข้าพิธีเดียวกันพลังที่ได้รับต่างกันหรือครับ

14. CHANJAO

CHANJAO เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2009
    ได้ร่วมทำบุญ 100 บาท ไปแล้ว และจะได้รับเหรียญที่ระลึกไหมค่ะ คุณหมอสุวิ

15. Belmondo

Belmondo เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับเหรียญองค์พระปฐม บรมพุทธศาสดา เรียบร้อยแล้วค่ะ

กราบขอบพระคุณอ.สุวิเป็นอย่างสูงค่ะ

16. ชัชชลี

ชัชชลี เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอเรียนเชิญชวนกัลยาณมิตรทุกท่านร่วมทำบุญสร้างอุโบสถที่วัดพ่อขุนผาเมือง จังหวัดเพชรบูรณ์

ผู้ใดมีจิตศรัทธาร่วมทำบุญสามารถโอนเงินโดยตรงไปที่วัดฯตามรายละเอียดที่แนบมานี้

หรือโอนเงินมาที่บัญชีทำบุญของดิฉันตามนี้นะคะ
    เลขที่บัญชี 895-2-33323-3
    ธนาคารกสิกรไทย สาขาบิ๊กซีอ่อนนุช
    ชื่อบัญชี ชัชชลี เบญจวิทย์วิไล

และแจ้งชื่อที่อยู่มานะคะ ดิฉันจะได้ส่งเหรียญ พระปฐมบรมพุทธรัตนศาสดา ให้ท่านเพื่อเป็นที่ระลึก ขออนุโมทนาสาธุค่ะ

ขนาดไฟล์:
      346.3 KB
      เปิดดู:
      221
      ขนาดไฟล์:
      527.8 KB
      เปิดดู:
      128
  17. atidtarn

วัดป่าตึง หลวงปู่หล้าตาทิพย์ อำเภอสันกำแพง จังหวัดเชียงใหม่ ชื่อนี้อาจผ่านหูผ่านตาผู้ที่มีอายุเกิน 60 ปี หรือ 65 ปี

ตัวข้าพเจ้า นายวงษ์ชาพัทธ์ เทียนรุ่งศรี เองไม่เคยมีโอกาสได้พบได้เจอตัวหลวงปู่ในสมัยที่ท่านยังมีชีวิตอยู่ แต่เนื่องจากตัวข้าพเจ้าเองมีจิตใจชอบทำบุญ ทำเทียนพรรษา และ ในหน้าหนาวก็จะส่งเสื้อกันหนาวไปให้ผู้ยากไร้ตามเขาตามดอย จึงได้มีโอกาสได้พบเจอ หลวงพ่อเกษม ซึ่งเป็นเป็นลูกศิษย์ของหลวงปู่หล้า และ ปัจจุบันเป็นเจ้าอาวาสวัดป่าตึง

ตัวข้าพเจ้าเองเคยขับรถตระเวนเอาเทียนพรรษาไปแจกตามวัดต่างๆทั้งในกรุงเทพและต่างจังหวัดแต่ละปีก็หลายวัดอยู่ แต่เมื่อมาพบวัดป่าตึง ข้าพเจ้าก็ได้ยุติการเดินสายถวายเทียนพรรษา เนื่องจากที่วัดนี้ จะมีวัดในเขตทุรกันดารและโรงเรียนในเขตบนเขาซึ่งคนเข้าไปไม่ถึงมาขอเทียนพรรษาจากที่วัดนี้ เพื่อเอาไปให้นักเรียนแกะสลักและแห่เทียนพรรษารอบหมู่บ้านตามประเพณีอันดีงามของไทย

ในแต่ละปีที่วัดนี้ต้องการเทียนพรรษาเพื่อประโยชน์ในพระพุทธศาสนาเป็นจำนวนไม่น้อยกว่า 1,000 เล่ม ซึ่งในแต่ละปีก็ได้รับแจกเป็นจำนวน 600-700 เล่มบ้าง แต่ไม่ถึง 800 เล่ม "จึงยังขาดอยู่มากพอสมควร"

ตัวข้าพเจ้า นายวงษ์ชาพัทธ์ และครอบครัวเทียนรุ่งศรี ได้มีการถวายเทียนพรรษาที่วัดป่าตึงนี้ มาเป็นเวลานานกว่าสิบปีแล้ว ซึ่งเทียนที่ถวายนี้เป็นขนาด 10x105 เซนติเมตร หนักคู่ละ 12 กิโล "ซึ่งเป็นขนาดพอเหมาะสำหรับให้นักเรียนนำไปทำกิจกรรมได้" และ "ใหญ่พอที่จะให้แสงสว่างได้เป็นระยะเวลานานพอสมควร"

ปีนี้ข้าพเจ้าอยากนำบุญมาบอกกล่าวทางเพื่อนๆ และญาติสนิทมิตรสหายเผื่อจะได้ร่วมทำบุญด้วยกัน

สำหรับปีนี้ งานถวายเทียนพรรษาจะมีขึ้นที่วัดป่าตึง ประมาณวันที่ 17 หรือ 18 กรกฎาคม 2559 ซึ่งเป็นวันก่อนวันอาสาฬหบูชาและเข้าพรรษา โดยจะเดินทางไปล่วงหน้าประมาณวันที่ 15 กรกฎาคม 2559

สำหรับเทียนพรรษาในปีนี้ คู่ละ 750 บาท หรือ ตามแต่กำลัง ศรัทธา ครับ

ผู้ใดที่มีความประสงค์ที่จะร่วมบุญครั้งนี้ขอให้ติดต่อได้ที่

1. ลูกสาวคนโต : เกรส 084-5462956 (เพื่อนซี้ของกะทิค่ะ)
    2. ลูกสาวคนรอง : พัช 087-9669998
    3. คุณต๋อม อภิวัน 083-8175925

หรือสะดวกบัญชีธนาคารดังนี้ :

ธนาคาร กรุงเทพฯ บ/ช ออมทรัพย์ เลขที่ 161-5-71335-9
    ชื่อ วงษ์ชาพัทธ์ เทียนรุ่งศรี

ธนาคาร กสิกรไทย บ/ช ออมทรัพย์ เลขที่ 969-2-05596-6
    ชื่อ อธิษฐาน พูลศิลป์ศักดิ์กุล

ก็ขออนุโมทนาสาธุฯ และขอบคุณครับ

นายวงษ์ชาพัทธ์ เทียนรุ่งศรี

ปล.เกรสซึ่งเป็นเพื่อนกะทิเธอฝากมาบอกอีกว่า หากผู้อ่านท่านใด สนใจร่วมบุญและโอนสตางค์มาแล้ว รบกวนแจ้งชื่อ-สกุลไว้ด้วยนะคะ

เพราะเกรสเธอจะเอาชื่อของคุณไปติดเอาไว้บนเทียนพรรษาให้ค่ะ จะหน้าไมค์หรือหลังไมค์ก็แล้วแต่สะดวกค่ะ

ขนาดไฟล์:
      63 KB
      เปิดดู:
      110
      ขนาดไฟล์:
      224.8 KB
      เปิดดู:
      197
      ขนาดไฟล์:
      170.4 KB
      เปิดดู:
      161
      ขนาดไฟล์:
      144.6 KB
      เปิดดู:
      194
      ขนาดไฟล์:
      169 KB
      เปิดดู:
      96
      ขนาดไฟล์:
      176.9 KB
      เปิดดู:
      185
      ขนาดไฟล์:
      207.7 KB
      เปิดดู:
      103
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มิถุนายน 2016
  18. suwi

ที่ตกลงไว้แต่แรก จะไม่ได้รับครับ
    แต่หมอสุวิ ได้ขอเหรียญทองแดงไว้บ้าง เหลืออีกนิดหน่อย

หากอยากได้ ก็ส่งที่อยู่มาครับ ออกค่าส่งเองนะครับ
    (ค่าซอง ค่าลงทะเบียน ค่ารถไปส่งของที่ไปรษณีย์)
    ที่จะส่งให้เป็นเหรียญทองแดงนะครับ

19. suwi

เป็นพระประสงค์ครับ
    ปกติ แม้เนื้อโลหะต่างกัน พลังจะเหมือนกัน เท่ากัน

ด้วยเหรียญทองแดง เป็นเหรียญที่ทำถวายวัด เพื่อเป็นที่ระลึก ในการสร้างโบสถ์
    เจ้าอาวาสท่านแจกทั่วไป ทำบุญมาก ทำบุญน้อยท่านก็แจก

ส่วนเหรียญเงิน(อัลปาก้า) เป็นเหรียญที่ระลึกแก่ผู่ลงทุนเริ่มต้น สร้างเหรียญทองแดงเพื่อถวายวัด
    ดังนั้น ผู้ร่วมลงทุนตั้งแต่แรก เป็นเงิน 1000.- จึงควรจะได้ สิ่งที่มากกว่า เหรียญทั่วๆไป

20. atidtarn

การสวดมนต์ให้พ่อแม่ ..

พระพุทธเจ้า: “ถ้าเจ้าอุทิศผลบุญของเจ้า ให้กับพ่อแม่ของเจ้าแล้ว มันจะช่วยให้พวกเขาได้รับอานิสงส์ด้วย”

พระมหาโมคัลลานะ: “ข้าจะทำ”

พระพุทธเจ้า: “ในวันมหาปวารณา เจ้ากับภิกษุรูปอื่นๆ จะสวดมนต์ให้แม่ของเจ้าและจะนั่งทำสมาธิ

การทำสมาธิ และสวดมนต์ คือเครื่องมือที่ทรงพลังมาก โมคัลลานะ มันจะเกิดอานิสงส์ให้แม่ของเจ้า และชี้ทางที่ดีงามให้กับนาง

เราจะเตรียมการนัดหมายสวดมนต์ และภิกษุทุกรูปนั้น จะร่วมสวดมนต์เพื่อพ่อแม่ของพวกเขาไม่ว่าพวกท่านยังอยู่ หรือว่าเสียไปแล้ว”

พระมหาโมคัลลานะ: “ท่านมีเมตตาอย่างแท้จริง ท่านเชื่อมโยงทุกคนเข้าด้วยกัน”

พระพุทธเจ้า: “ตะเกียงหนึ่งดวงจุดตะเกียงได้หลายดวง โมคคัลลานะ

มันไม่ทำให้แสงริบหรี่ลงเลย แต่กลับทำให้ส่องสว่างมากขึ้น ความสุขกระจายผ่านการแบ่งปัน”

ชวนทุกท่านร่วมกันสวดมนต์ วันศุกร์ที่ 3 มิถุนายน 2559 17:00 - 17:30 น บทสวดของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง อุทัยธานี

ทาง Facebook Live DMG Books นำโดยพระอาจารย์ พ. ธรรมรังสี สวดหน้า 34 หนังสือคาถามหาเศรษฐี

https://www.youtube.com/watch?v=dtG-wkER1h8&feature=youtu.be

อ้างอิง : Fb คุณดนัย จันทรเจ้าฉาย

ปล. โดยส่วนตัวกะทิเธอก็เคยทำมาบ้าง ตามแต่ใจฉัน ไม่จำกัด กาละเวลาค่ะ เพียงแต่นำมาฝาก เพื่อให้เห็นว่า องค์พระผู้มีพระภาคเจ้า ในพระพุทธศาสนา ทรงให้ความสำคัญกับพระคุณของบิดามารดาเอาไว้ในเบื้องสูง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มิถุนายน 2016