เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. arthitjo

arthitjo เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อแดง (พระครูญาณวิลาศ) วัดเขาบันไดอิฐ จังหวัดเพชรบุรี วันพฤหัสบดี

2. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

เรื่อง"ข้อมือ-ข้อเท้า"ไม่เหนียวนี่ อย่าว่าแต่ไทย
    แม้แต่"ฝรั่ง"ยังเชื่อมาหลายพันปี ดูมหากาพย์"ทรอย"สิ
    อะคิลลิส ตอนเกิดแม่จับจุ่มน้ำศักดิ์สิทธิ์เพื่อเป็นอมตะฆ่าไม่ตาย
    โดนอาวุธตรงไหนไม่ระคาย พูดง่ายๆว่า"เหนียว" แต่ตรงข้อเท้าที่จับก็กลายเป็น"ช่องว่าง"ให้เจ้าชายปารีสยิงธนูอาบยาพิษถูกตรงนั้น

มหากาพย์อิลเลียสนี้ เก่าแก่นับพันปี ตั้งแต่ไทยเรายังเป็นวุ้น
    ถ้าเราเผลอรับวิทยายุทธบางอย่างมาใส่ในวัฒนธรรมบ้างทั้งจาก
    จีน-อินเดีย-กรีกโบราณ-ขอมฯ ก็เรื่องธรรมดาท่านนำทาง

3. April 29

April 29 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ขอทายว่า หลวงพ่อแดง วัดเขาบันไดอิฐ เพชรบุรี (วันอังคาร)ครับ

4. พุทธเจริญ

พุทธเจริญ เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2015
    สวัสดีครับพี่ wanwi ขอร่วมสนุกทายชื่อ ว่าเป็นพระเกจิ จ.นครปฐม ท่านเป็นพระนักพัฒนาและได้สร้างวัดไว้มากในเขตจังหวัด นฐ.และจังหวัดใกล้เคียง ท่านละสังขารตอนอายุ 95 ปี 68 พรรษา เหรียญรุ่นแรกราคาราคาหลักแสนกลาง
    พระเกจิท่านนี้มีนามว่า หลวงปู่หลิว วัดไร่แตงทอง จ.นครปฐมครับ:);)

5. yosrx

yosrx เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2016
    ขอทาย หลวงพ่อแดง วัดเขาบันไดอิฐ เพชรบุรี ครับ (วันอังคาร)

6. suradhaech

suradhaech เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตร่วมทายอีกครั้งครับ หลวงพ่อแดง วันเขาบันไดอิฐ เพชรบุรี วันพฤหัสบดีครับ

7. Chutha

Chutha เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2014
    กราบสวัสดีค่ะ คุณอา wanwi
    หนูขอร่วมทายด้วยค่ะ
    หลวงพ่อแดง วัดเขาบันไดอิฐ เพชรบุรีค่ะ
    วันอาทิตย์ค่ะ

8. Mettigo

Mettigo ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ขอทายว่าหลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม นครปฐมครับ วันพฤหัสบดีครับ

9. ชาลี(ตรี)

ชาลี(ตรี) เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอร่วมทายครับ หลวงปู่หลิว วัดไร่แตงทอง จังหวัดนครปฐม วันพฤหัสบดีครับ

10. s@n16

s@n16 เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2011
    โอ พระเจ้าช่วยกล้วยทอด ( การบ้านก็ยังไม่ได้ทำ )

1...เกจิจว. เพชรบุรี-ราชบุรี-นครปฐม = ( เพียบเลย ) เมืองเพชรบุรี สายวัดโตนดหลวง / ลพ.แดง ราชบุรี ลป.หนู วัดทุ่งแหลม / นครปฐม ลป.หลิว ลพ.พูล /ลพ.เปิ่น

2...เหรียญรุ่นแรกราคา"หลักแสน" = ทั้ง ลพ.แดง เพชรบุรี / ลป.หลิว นครปฐม ( ราคาอีกแล้วครับ ท่าน)
    3...อายุท่านเกิน 85 ปี = ( เพียบเลย ) ไปยาลใหญ่

ไม่ต้องคิด ตอบจากไฟลภาพข้างล่างเลยละกันนะครับ

หลวงพ่อแดง วัดเขาบันไดอิฐ เพชรบุรี วันอังคาร

(จากภาพ 1 ใน 9 อมตะพระเถราจารย์ แห่งกรุงรัตนโกสินทร์ ยุคที่ 4หลังกึ่งพุทธกาล)

ไฟล์ที่แนบมา:

11. s@n16

s@n16 เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2011
    เกือบลืม มานึกได้เลยขอบอกกกล่าวแก่เหล่าสมาชิกทุกท่าน หากนับโดยแผนที่ประเทศไทย และวิชาภูมิศาสตร์ประเทศไทย ณ ปัจจุบันนี้ เมืองนครปฐม ไม่ได้ถูกจัดให้อยู่ในพื้นที่ ภาคตะวันตกของไทย แต่จัดอยู่ในพื้นที่ภาคกลางครับ
    ภาคตะวันตกไทย ประกอบด้วย 5 จังหวัด ราชบุรี เพชรบุรี กาญจนบุรี ประจวบ ตาก

จึงเรียนมาเพื่อทราบ เพื่อเป็นดุลยพินิจ ในการตัดสินใจ เล่นเกมส์ทายพยัคฆา ตต (ด้วยความหนุกหนานต่อไป )

12. Thaikiller

Thaikiller เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมทายคับ หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอมคับ. นครปฐม. รู้จักพอ ก่อสุข ทุกสถาน

13. basu2763

basu2763 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมนึกถึง หลวงปู่บุญ ขันธโชติ วัดกลางบางแก้ว จ.นครปฐม วันพฤหัสบดี ครับพี่วัน

14. nop070

nop070 เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทายด้วย.........หลวงปู่เพิ่ม วัดกลางบางแก้ว นครปฐม............ครับ

15. soidao2559

soidao2559 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2016
    ขอร่วมทายทำบุญลุ้นพระ หลวงพ่อแดง วัดเขาบันไดอิฐ จ.เพชรบุรี วันอาทิตย์ครับ

16. sepultura

sepultura เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2008
    เรียนท่านอา Wanwi ผมขอทายด้วยประสบการณ์ส่วนตัวที่เคยได้สัมผัสบรรยากาศของความยิ่งใหญ่ของครูบาอาจารย์ครับ ว่า หลวงปู่หลิว วัดไร่แตงทอง จ.นครปฐม วันจันทร์ เพราะ 1) ครูบาอาจารย์ที่ท่านอานำมาเป็นปริศนามักจะเป็น ท่านที่มีพุทธคุณทางเมตตา โชคลาภ แคล้วคลาด 2) ท่านเป็นครูบาจารย์ที่ร่วมสมัยจนถึงอย่างน้อยปี 2530 และ 3) วัตถุมงคลของท่านทั้งที่สร้างเองหรือร่วมปลุกเสก จะมีตั้งแต่หลักร้อยจนถึงหลักแสน/ล้าน ครับ

17. nop070

......เรื่องตั้งแต่ข้อมือ ข้อเท้า ไม่เหนียว นั้น...ผมก็ไม่รู้เหตุที่มา....เคยได้ยินมาแบบที่คุณนำทางว่ามาเช่นกัน.....แต่แล้ววันนึง ความเชื่อนี้ก็ถูกทำลายลงไป .........เพราะ พุทธคุณสายเขาอ้อ สามารถคุ้ม(เหนียว)ได้ยันปลายนิ้วมือเราเลย ........ผมขอยืนยัน เพราะผมใช้ปลายนิ้วของผมเอง
    เลยครับ.......ถ้าสนใจ คราวหน้าจะเล่ารายละเอียด..........

18. nop070

........เรื่องข้อมือ ข้อเท้า ไม่เหนียว เคยได้ยินมาคล้ายๆคุณนำทางเช่นกัน ......แต่แล้ววันนึง ผมพบว่า พุทธคุณสายเขาอ้อ จะคุ้มครองเรา ยันปลายนิ้วมือเลยครับ ขอยืนยัน เหตุเกิดกับตัวผมเอง ถ้ามีผู้สนใจ คราวหน้าจะเล่าให้ฟัง ....ผมพิมพ์ไม่เก่ง...แค่นี้ก็เหนื่อยแล้ว ขออภัย

19. spaiderman

spaiderman เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2013
    สนใจสิครับ ... แช่ว่าน กินเหนียว .... ผมนี่ปูเสื่อรอเลยค้าบบบ

20. บานชื่น

บานชื่น เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    ร่วมทายครับ
    หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม นครปฐม
    วันเสาร์ครับ