เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. basu2763

basu2763 เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีครับพี่วัน จัดทริปไปเลย ถ้าพร้อมรวมกลุ่มกันมาที่นี่เดี๋ยวจัดการเรื่องที่พัก อาหารและเรื่องเรือให้เลย

2. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    (ต่อ)...อาถรรพ์"เหล็กไหล"-ประจันหน้า"เจ้าถ้ำ"!!!
    ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
    ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
    ความเดิม...เป็นอีกหนึ่งมหัศจรรย์ชีวิตที่ผมต้องบันทึกเอาไว้ ไม่ลืมเลือนจนตายจากไป!

ผมเหม่อมองทางช้างเผือกมะลังมะเลืองหารู้เบื่อ กาแล็คซี่ดาวนับล้านๆดวงที่พาดผ่านฟากฟ้า ใช่จะได้เห็นชัดกระจ่างตาขนาดนี้...

เห็นแม้แต่แสงส้มที่ดาวฤกษ์บางดวงในสายธารหมู่ดาว ขับออกมาเป็นจังหวะราวกับแสงกระพริบถูกควบคุมลีลาเปล่งแสง ด้วยกล่องดนตรีไขลาน

นี่เป็นด้วยเหนือขุนเขา ไร้แสงสว่างเดือนเพ็ญรบกวน ปราศจากดวงไฟส่องแสงได้ทุกชนิด สุดยอดมหัศจรรย์แห่งจักรวาลจึงปรากฏต่อสายตา

"ปีศาจแมงป่อง โผล่มาอีกอย่าง นงจะไม่แปลกใจเลยค่ะ"!

จู่ๆแม่สาวงามโพล่งทำลายความเงียบแสนหวาน แต่ทำผมสะดุ้งโหยงดังโดนเหล็กไนแมงป่องช้างต่อยก้น!!!

"จุ๊ย์ จุ๊ย์...กลางป่า กลางเขา โบราณถือ"...ผมห้ามไม่ทัน แต่ก็เอาฝ่ามือปิดปากเธอเบาๆ กลัวคำพูดประโยคอื่นตามมา

เภสัชฯสาวแสนสวยทำตาโต คว้ามือผมแน่น ร้อง...

"อุ้ยส์...ขอโทษค่า นงลืมตัว บรรยากาศหมู่ดาวพาไป" เธอว่าแล้วหัวเราะเหนียมๆ

ผมก็ปล่อยก้ากตาม ใครจะโกรธหรือว่าเธอลงคอ ปกติคุณนงเป็นคนทันสมัยที่ไม่ขัดขืนความเชื่อบ้านๆหรือโบราณบานบุรี เธอเคร่งครัดกับคำเตือนในการเดินป่า ฝ่าเขาลุยดงมฤตยูเที่ยวนี้ ทุกอย่าง

ไม่เคยประพฤติตน ทำเป็น อีสาวหัวสูง มองความเชื่อเรื่องลี้ลับอับปัญญา หรือภูมิปัญญาวิถีพื้นบ้านเป็นสิ่งต่ำต้อยด้อยค่า น่าดูแคลน!

ปัญญาชนคนเข้าใจโลกและชีวิต ไร้จริตจะก้าน ไร้มารยาถาไสยมากมายเช่นเธอ น่ายกย่อง อยู่สังคมไหน ก็ทำให้ หมู่นั้น มีแต่ความอบอุ่น ชื่นบาน...อย่าว่าคนหรือมนุษย์จะหลงรักเธอหัวปักหัวปำง่ายๆ

แม้นผีสาง นางไม้-เทพ เทวาก็โปรดปรานคลั่งไคล้ เห็นได้จากเทวีเจ้าถ้ำกับท้าวกุเวรกลางไพรลึกลับ ยังมาอาศัยเธอผ่านร่างตั้ง 2 ครา...!

"ครับ...คุณนงทำดีตลอด เราถึงรอดกันมาได้ อดทนอีกหน่อยนะ"

ผมปลอบประโลมด้วยความสงสาร เห็นใจจับจิต ที่เธอต้องมาใช้ชีวิตนอนกลางดิน กินกลางพื้นหินแผ่นผา

อาศัยตักเจ้าหนุ่มพเนจรหมอนหมิ่น ศักดิ์ฐานะแค่ทหารเกณฑ์เป็นที่หนุนหัวต่างหมอน อย่างมิรังเกียจ...

ฐานะผมอาจจะไม่ห่างเธอนับล้านปีแสงในความเป็นมนุษย์ แต่ถ้าเปรียบระหว่างเราเป็นดวงดาวบนท้องฟ้าที่กำลังกระพริบอยู่ไกลโพ้น สุดขอบฟ้าโน่น...

เธอย่อมเป็นดวงดารา ดาวที่กำลังทอแสงเจิดจรัส ดวงสำคัญในทางช้างเผือก

ผมน่าเป็นดาวดวงน้อยด้อยแสง ธุลีที่ลอยล่องอยู่รอบประกายพฤกษ์บนเวหาหน เป็นฝุ่นละอองโคจรรอบหมู่ดาว ไม่ส่งเสริมราศรี ยังทำให้แปดเปื้อน รัศมีดาวพร่ามัว ธุลีดาวเช่นผมต้องรอหัตถาเทพสงเคราะห์ หยิบไปจัดเรียงแถว บดอัดให้มวลควบแน่นเพื่อกลายเป็นดาว ในแถบโค้งสีขาวอลังการนั้น...สักวันหนึ่ง...

ครุ่นคิดคำนึง ความเหนื่อยล้า เมื่อยทั้งตัวถาโถม ความอบอุ่นแห่งมุ่นมวยผมตรงหน้าขากับการกดทับ สร้างความง่วงงุน ประสมอากาศเริ่มเย็น แต่ได้ไอร้อนกองไฟ เตโชธาตุเสริมอีกหน่อย

ผมเผลอหลับผล็อยในท่านั่ง หน้าแหงนน้อยๆ ฝ่ามือหยาบกร้านยังจับประคองอยู่ที่ใบหน้าเธออย่างทะนุถนอม!

3. nath_br

nath_br เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2013
    เรียนสอบถามพี่ wanwi ครับ พระขรรค์อ.ธรรมนูญ รุ่น 2 นี้มีของปลอมหรือยังครับ? ถ้ามี พอจะมีจุดสังเกตอย่างไร? แล้วแบบใบเกลี้ยง มีจาร มีไหมครับ? ถ้าผิดเงื่อนไขลบได้เลยครับ ต้องขอโทษด้วยครับ เพราะไม่ทราบจะหาข้อมูลจากไหนจริงๆ

4. ปัญบุญ32

ปัญบุญ32 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตส่งข้อความครับ
    ด้วยผมนายบุญช่วย ปัญญาไชย จะอุปสมบทเป็นพระภิกษุ ในช่วงเข้าพรรษา โดยจะบวชที่วัดเจดีย์หลวงวรวิหาร(ธ) ในวันที่ 6 กค 2560 เวลา 13:00 แล้วไปจำพรรษาที่วัดสันป่าสักวรอุไรธรรมาราม ณโอกาสนี้ขอท่านทั้งหลายได้ร่วมโมทนาบุญร่วมกันกับข้าพเจ้าในครั้งนี้ และข้าพเจ้าอโหสิกรรมและให้อโหสิกรรม ในกรรมทั้งหลายทั้งปวงที่ได้เคยล่วงเกินแก่กันและมาแล้ว ตั้งแต่ชาติก่อนก็ดี ในชาตินี้ก็ดี ตั้งแต่บัดนี้ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน สาธุ สาธุ สาธุ
    หลังจากสัปดาห์นี้คงต้องห่างหายจากห้องนี้ไประยะหนึ่งครับ กลับมาคงเลยสองพันหน้าไปแล้ว

5. spaiderman

spaiderman เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2013
    ขออนุโมทนาบุญในการบวชเพื่อสืบทอดพระพุทธศาสนา ในครั้งนี้ด้วยนะครับ... วันนี้ผมก็มางานบวชญาติเช่นกัน ขอเอาบุญการบวชพระใหม 3 รูป มาฝากคุณอาวัน และเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชาวนักขุดทุกท่านด้วยคร้าบ สาธุ สาธุ สาธุ

6. Pryfonny

Pryfonny เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2015
    อนุโมทนา ขอให้กระจ่างแจ้งทางนิพพานน่ะครับ

7. naibumja

naibumja เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณครับคุณอา

8. naibumja

naibumja เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมอนุโมทนาบุญในการบวชครับนี้ด้วยครับ

9. sepultura

sepultura เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2008
    ขออนุโมทนาในการบวชครั้งนี้ด้วยครับ ขอให้ทำพระนิพพานให้แจ้งหรืออย่างน้อยก็ให้ภพชาติสั้นเข้าสักศอกสักวานะครับ

10. บานชื่น

บานชื่น เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณมากๆครับคุณอา
    หนึ่งท่อน
    ชม ชิม
    ดื่ม ภาษา
    ห้วงคำนึง
    คิด
    งดงาม
    มากครับ

11. April 29

April 29 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

สวัสดียามเช้าครับพี่วันและทุกๆท่าน 2017-06-23 06.26.09.jpg

12. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    สวัสดีทุกคนครับ
    ขอได้รับโชคและชัย
    สิ่งดีงามอันใด
    จงสมใจได้สมปอง

วันนี้เป็นพระ
    จงสละสิ่งเศร้าหมอง
    ทุกอย่างงามดุจทอง
    อยู่มุมมองของตัวเรา

.............................

อรุณสวัสดิ์ ครับ

13. Pirates Of Arabia

Pirates Of Arabia เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามวันศุกร์สุดสัปดาห์ครับอาจารย์ WanwiและFCทุกท่าน#อนุโมทนาสาธุด้วยครับคุณปัญบุญ32#ดอกไม้ยามเช้าเพิ่มความสดใสครับ
    IMG_0268.JPG IMG_0243.JPG

14. Pryfonny

Pryfonny เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2015
    สวัสดีเช้าวันศุกร์ครับคุณอาวันวิและ FCทุกท่าน

15. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

อนุโมทนากับคุณปัญบุญด้วยค่ะ
    สวัสดียามเช้าวันศุกร์ค่ะ คุณอาและทุกท่าน

ศุกร์และเสาร์ คุณอาเรา นั้นไม่อยู่
    ท่านฝากทู้ ให้ช่วยดู อย่าให้เหงา
    คุยกันไป โพสท์กันมา เถิดพวกเรา
    ช่วยกันเฝ้า รอคุณอา มาบรรเลง

16. Pirates Of Arabia

Pirates Of Arabia เป็นที่รู้จักกันดี

ปาร์ตี้เลยกิซัง

17. nott17

nott17 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2009
    สวัสดีครับอาจารย์วันวิ และทุกท่านครับ
    อนุโมทนาบุญกับคุณบุญช่วย ปัญญาไชย สาธุสาธุสาธุ
    เรื่องเล่าคลุกเคล้าเร้าอารมณ์ กลิ่นหอมรสชาติลงตัว ส่งให้คนอ่านจินตนาการไปหลายทิศทาง
    สุดยอดเอกอุบทร้อยแก้วที่ถ่ายทอดออกมาเลยครับอาจารย์ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มิถุนายน 2017
  18. สบว

สบว เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2014
    อนุโมทนาบุญกับ คุณ บุญช่วย ปัญญาไชย ด้วยค่ะ สาธุ สาธุ

19. Chutha

Chutha เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2014
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณ ปัญบุญ32 ด้วยค่ะ

กราบสวัสดีสายวันศุกร์สุดสดใสค่ะ คุณอา wanwi และเหล่าสมาชิกทุกท่าน บรรยากาศในเนื้อเรื่องคุณลุงเอ็กซ์เริ่มผ่อนคลายจากการผจญภัย ก็เป็นช่วงจังหวะที่คุณอาติดภารกิจพอดีค่ะ โชคดีที่เป็นช่วงไม่ต้องลุ้นมาก รอคุณอาวันจันทร์นะคะ (คงเป็นช่วงที่เกือบเจอคณะคุณเทพเต็มทีแล้วค่ะ)

20. วิชญ์24

วิชญ์24 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับ คุณ บุญช่วย ปัญญาไชย ด้วยครับ สาธุ สาธุ ครับ